Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 สิงหาคม 2011, 16:21
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon16

ศุกร์นี้จะเริ่มส่งให้อมรินทร์ ซึ่งก็คงวางแผงได้สัปดาห์หน้าครับ.

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 ตุลาคม 2011, 17:08
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Default ใครเห็น my maths บ้างครับ

ผมอยากเห็นจริง ๆ ครับ รออ่านอยู่
Old 08 ตุลาคม 2011, 23:09
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

หาซื้อได้ที่ไหนมั่งหรอครับ
ผมซื้อที่ sup k เล่มละ 30 บาท [ลด 50 เปอเซ็นต์]
แต่มันมีแค่เล่มท้ายๆ
ถ้าอยากได้ตั้งแต่แรกๆ + เล่มใหม่ๆจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ
Old 08 ตุลาคม 2011, 23:28
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

รู้สึกจะมีข้อมูลการติดต่อในเล่มนะครับ
Old 25 ธันวาคม 2011, 23:35
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

จะมี mymaths อีกไหมครับ ผมรอดูอยู่ครับ

25 ธันวาคม 2011 23:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
Old 27 ธันวาคม 2011, 08:49

gon is on a distinguished road

เล่ม 75 น่าจะวางแผงแล้วครับ. ส่วนเล่มถัดไป รายละเอียดก็เป็นไปตามในหนังสือครับ ซึ่งผมไม่ได้รับผิดชอบแล้ว

แ่ต่ถ้ามีความคืบหน้า ผมจะเขียนบอกไว้ใน mymathsmag.net
Old 05 มกราคม 2012, 10:14
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ไม่ทราบว่าในรายละเอียดของเล่มออนไลน์ จะมีทีมบรรณาธิการเป็นใครทำครับ เสียดายจังที่คุณกอนไม่ได้เป็นบรรณาธิการ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 05 มกราคม 2012, 13:53

Icon16

คงต้องรอดูเองแล้วกันครับ.

ถ้าผมยังทำอยู่ ผมก็จะไม่มีเวลาคิดเลข + ทำสิ่งที่ผมอยากทำให้มากกว่านี้ครับ มันจะกลายเป็นวนอยู่กับที่ไม่ไปไหนสักที 6-7 ปีนี่ก็มากเอาการอยู่นะครับ.
Old 06 มกราคม 2012, 10:57
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ

ครูนะ is on a distinguished road

เล่มใหม่ล่าสุดออกแล้ว แต่บรรณาธิการ ท่านแจ้งว่าเล่มนี้เป็นเล่มสุดท้ายแล้ว

เล่มหน้าจะออกเป็นแบบ online

นี่แหละสังคมไทย เป็นสังคมของพวกด้อยปัญญา หนังสือดีๆ ไม่มีวันได้เกิด

ผู้บริหารที่บริษัทผม แนะว่าจริงๆ ถ้าอยากอยู่ได้น่าจะมีพวกโฆษณา ขนม หรือ

ของเล่นเด็ก ก็น่าจะพอให้อยู่รอดได้ และกระดาษไม่ต้องดีมาก นี่เล่นซะอย่างคุณภาพจริงๆ
Old 06 มกราคม 2012, 14:20

Cool

สิ่งมหัศจรรย์อย่างหนึ่งในประเทศไทยก็คือ ในตลาดหนังสือคณิตศาสตร์ ไม่มีใครเป็นคู่แข่งครับ เรียกว่าไร้คู่ต่อสู้อย่างสิ้นเชิง.

ดังนั้น ถ้าใครต้องการเป็นเจ้าตลาดหนังสือคณิตศาสตร์ ที่วางแผงตามร้านหนังสือ ก็ลงมือลุยได้เลยนะครับ.
Old 06 มกราคม 2012, 19:00
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

งดการสมัครสมาชิก
งดการสั่งซื้อฉบับย้อนหลัง (หมดแล้ว)
แอบเจ็บใจ เล็ก ๆ
Old 10 มกราคม 2012, 16:33
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

เพิ่งเข้ามาอ่านที่คุณgonตอบ หากเป็นเช่นนั้นจริง ก็เห็นดีด้วยกับคุณgon คงจะมีคนอื่นที่จะเข้ามาทำหนังสือแทน ก็เหมือนกับที่เคยได้ยินว่า เมื่อประตูบานหนึ่งปิดลง ประตูอีกบานก็ย่อมจะเปิดขึ้น ก็เห็นด้วยกับครูนะครับว่า ถ้าประเทศนี้พัฒนาให้เป็นสังคมอุดมปัญญา คงจะดี เอาให้เหมือนเวียตนาม หรือสิงคโปร์ แต่ก็เสียดายว่าจะมีใครยอมไหม เพราะคนเริ่มฉลาดมากก็หลอกล่อยากขึ้น
อีกเรื่องหนึ่งที่ผมเป็นห่วงคือเวปนี้ mathcenter.net ผมเข้าใจว่ามีการได้งบสนับสนุนจากหนังสือแบบอ้อมๆด้วยหรือเปล่าครับ เคยเข้าใจว่าเพราะคุณgonทำหนังสือMy Mathsให้กับสสวท.(ขอโทษถ้าจำผิด) แล้วพอจะมีเงินเหลือมาเช่าโดเมนเนม กับโฮส พอไม่ได้เกี่ยวกันแล้ว จะลำบากคุณกอนไหม ไม่ได้อวดร่ำอวดรวยครับ หากพอจะมีอะไรให้ช่วยในเรื่องอุดหนุนค่าใช้จ่ายในการเปิดเวบ ผมยินดีช่วยครับ เพราะผมเชื่อว่าเวปนี้ ต่อไปจะเป็นสังคมการเรียนรู้ที่เข้มแข็งขึ้นเรื่อยๆ ผมเชื่อเช่นนั้นจริงๆ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

10 มกราคม 2012 16:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 10 มกราคม 2012, 20:21

Icon20

ขอบคุณคุณกิตติที่คิดสนับสนุน เรื่องค่าเช่าเซิพเวอร์ทำเว็บไซต์ซึ่งไม่มีปัญหาครับ

เว็บนี้ผมทำมาก่อนเข้าร่วม MY MATHS นานแล้วครับ คือผมเริ่มคิดทำเว็บตอน ปี พ.ศ. 2540

มาเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้นตอน ปี พ.ศ.2541 ผมมีความฝันตั้งแต่เรียนมัธยมที่อยากทำ

ซึ่งโม้ไปเหมือนจะหลายรอบแล้วครับ ที่มีปัญหาอย่างยิ่ง ก็คือ

ผมต้องหาเงินให้ได้อย่างน้อย 400 ล้านบาทขึ้นไปครับ ถึงจะทำอะไรได้ง่ายหน่อย.
Old 11 มกราคม 2012, 01:05
'' ALGEBRA '''s Avatar
'' ALGEBRA '' '' ALGEBRA '' ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

'' ALGEBRA '' is on a distinguished road

โอ้ว ผมเห็นด้วยกับหลายๆความเห็นข้างบนของพี่ๆนะครับ ซึ่งผมก็ติดตามซื้อ my math มาทุกเดือนเหมือนกัน
ต่อไปคงไม่ได้ซื้อแล้ว เหอะๆ
ถึงแม้ผมจะเป็นแค่นักเรียนม.ปลายคนหนึ่งผมก็คิดว่าเมื่อไหร่ที่ประเทศเรา จะเปิดกว้างทางคณิตศาสตร์สักที
ผมเห็นตั้งแต่ที่พี่กอนบุกเบิกเวปคณิตศาสตร์2540ถึงปัจจุบัน ก็ร่วม14ปีแล้ว
ผมว่านานมากๆเลยที่เวปนี้ทำประโยชน์ให้กับมันสมองระดับประเทศมามากมาย สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศเยอะแยะ
ผมว่าเด็กไทยก็เก่งติดอันดับโลกเลยนะคับ ดูจากการเเข่งIMOที่พัฒนาขึ้นมามากติดอันดับ5 อันดับ6ของโลกมา2ปีแล้ว
เกือบเท่าสิงคโปร์ล่ะ แต่ทำไมบ้านเราวงการคณิตศาสตร์ยังดูซบเซาอยู่เลย เหอะๆๆ
แล้วอีก10ปีข้างหน้าจะเป็นเช่นไร มันต้องมีคนทำอะไรสักอย่าง
เริ่มที่
$สมัครเป็นส.ส.\rightarrow พอเป็นส.ส.ไต่เต้าสมัครเป็นนายกฯ \rightarrow พอเป็นนายกฯก็เริ่มทำการอัดฉีดวงการคณิตศาสตร์ ไทย 555+$
ผมว่าน่าจะมีนายกฯทางคณิตศาสตร์บ้างนะ555+คิดเล่นๆ เผื่อใครทำจริง รอดูต่อไป...

11 มกราคม 2012 01:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ '' ALGEBRA ''
Old 11 มกราคม 2012, 08:37
DevilMath's Avatar
DevilMath DevilMath ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

DevilMath is on a distinguished road

ถ้ามีนายก จบ Ph.D (Mathematics) ล่ะก็ ผมว่าเราสามารถไปได้ไกลกว่านี้ น้ำไม่ทวมด้วยนะเออ ส่วนเด็กโอลิมปิกทั้งหลาย บางคนก้ไปเรียนต่อด้านวิศวกรรม ไม่ก็วิทยาการคอมพิวเตอร์ ส่วนคนที่ไปเรียนด้านคณิตศาสตร์จริงๆ ที่มหาลัยต่างประเทศ ที่ MIT Harvard ก้มีน่ะครับ เเต่ผมไม่รู้ว่าเค้าจะกลับมาอยู่ในประเทศไทยรึเปล่า
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ใครได้อ่าน mymaths ฉบับล่าสุดแล้วบ้างครับ เอกสิทธิ์ ฟรีสไตล์ 7 14 กรกฎาคม 2010 10:21
ผมต้องการซื้อไฟล์บทความของ MyMaths kongp ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 1 23 มกราคม 2010 01:04
ทฤษฎีเกมสำหรับคนไม่มี mymaths lunor พีชคณิต 9 30 มกราคม 2008 22:01
ถามเกี่ยวกับ MYMATHS หน่อยครับ gools คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 2 08 สิงหาคม 2005 22:52
บทความใน Mymaths เล่มที่ 4 gon ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 11 พฤษภาคม 2005 21:04