Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 มกราคม 2010, 12:01
monomer monomer ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

monomer is on a distinguished road
Default รบกวนผู้รู้ตอบให้ที

จงหาจำนวนเต็มบวก n ซึ่งทำให้
1. $x^2 + x + 1 \vert x^{2n} + x^n + 1$

2. $37\vert 1\underbrace{0\dots 0}_{n ตัว}1\underbrace{0\dots 0}_{n ตัว}1$

รบกวนขอวิธีคิดด้วยครับ ลองทำดูแล้วไม่รู้จะเริ่มยังไงเลย
ขอบคุณมากครับ

แก้ code latex ให้แล้วนะครับ: nongtum

30 มกราคม 2010 13:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: โจทย์ผิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 มกราคม 2010, 14:43
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ monomer View Post
จงหาจำนวนเต็มบวก n ซึ่งทำให้

2. $37\vert 1\underbrace{0\dots 0}_{n ตัว}1\underbrace{0\dots 0}_{n ตัว}1$

รบกวนขอวิธีคิดด้วยครับ ลองทำดูแล้วไม่รู้จะเริ่มยังไงเลย
ขอบคุณมากครับ

แก้ code latex ให้แล้วนะครับ: nongtum
ผมได้ 1 ตัว

จาก $\frac{10101}{37}=273$

แต่วิธีคิดแบบดูดี ผมทำไม่เป็นครับ
Old 04 กุมภาพันธ์ 2010, 03:13
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

ประโยค $x^2 + x + 1 \vert x^{2n} + x^n + 1$ สามารถมองได้อีกแบบว่า
ถ้า $\omega $ เป็นรากของสมการ $x^2+x+1=0$ แล้ว $\omega $ เป็นรากของสมการ $x^{2n}+x^n+1=0$

แต่ว่า ถ้า $\omega $ เป็นรากของสมการ $x^2+x+1=0$ ฉะนั้น $\omega ^3=$ ?

ข้อ 1 ลองใช้แนวคิดข้างบนดูนะครับ
ส่วนข้อ 2 คิดว่าสามารถใช้ผลจากข้อ 1 ได้ครับ

ถ้ายังมีตรงไหนสงสัยอยู่ ก็ถามมาได้เลยนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply