Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 พฤษภาคม 2006, 20:31
Pramote's Avatar
Pramote Pramote ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pramote is on a distinguished road
Wink โจทย์สำหรับ คุณPeterpan

เป็นโจทย์สำหรับคุณPeterpanนะครับ กรุณาให้คุณPeterpanตอบ เป็นโจทย์ของประถมนะครับง่ายๆ

เห็นว่าเกิดปีเดียวกัน(ปี38) เป็นข้อที่ไม่ง่าย ไม่ยาก

1.บัตรสีกองหนึ่ง ประกอบด้วยบัตรสีแดงจำนวน 20ใบ บัตรสีเหลืองจำนวน 20ใบ บัตรสีเขียวจำนวน 20ใบ
บัตรสีน้ำเงินจำนวน 10ใบ จะต้องสุ่มหยิบบัตรสีเหล่านี้ขึ้นมาอย่างน้อยที่สุดกี่ใบ จึงจะมั่นใจว่าหยิบได้บัตรที่มีสีเดียวกันขึ้นมาจำนวน 12ใบ

2.a,b,c และ d แทนเลขโดดที่แตกต่างกันจาก 1ถึง 9จงหาผลบวกa/bและc/d โดยที่ผลบวกนี้มีค่ามากที่สุดแต่น้อยกว่า1

ปล.ผมเพิ่งขึ้นป.6นะครับ อยากทราบว่าคุณPeterpanอยู่ชั้นไหนครับ
Old 09 พฤษภาคม 2006, 20:41
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
นึกว่าวันที่ 9 พ.ค. จะไม่มีคนโพสต์ซะแล้ว
Old 09 พฤษภาคม 2006, 23:47
Peterpan Peterpan ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Peterpan is on a distinguished road
Peterpan กำลังหลับอยู่ พรุ่งนี้ จะให้ทำให้ครับ เขาเรียนชั้นป.4 กำลังขึ้น ป.5 ปีที่แล้วเข้ารอบ สสวท. แต่ไม่ได้เหรียญ ล่าสุดไปสอบที่โคราชมา ได้อันดับที่ดีทีเดียว แล้วจะให้น้องเขาทำให้นะครับ...โปรดรอ
Old 10 พฤษภาคม 2006, 12:19
Peterpan Peterpan ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Peterpan is on a distinguished road
ข้อ 1 ขอตอบว่า 47 ใบ
ส่วนข้อ 2 ตอบ 71/72

ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่ ช่วยเฉลยให้ด้วยครับ

Peterpan
Old 10 พฤษภาคม 2006, 14:36
au's Avatar
au au ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

au is on a distinguished road
Icon15

ข้อ 1. คิดอย่างไรครับ คุณ Peterpan ส่วนข้อ 2. ได้เท่ากันครับ ว่าจะตอบแต่เมื่อคืนแล้ว แต่เห็นเขาระบุมาว่าให้คุณตอบ ผมก็เลยไม่ได้ตอบ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 พฤษภาคม 2006, 17:17

Pramote is on a distinguished road
Wink

ข้อหนึ่งตอบผิดนะครับ ส่วนข้อสองนั้นถูกต้องครับ!!

นายแน่มากกครับ ตอนผมขึ้นป.5ผมมัวแต่เล่นเกมส์(ragnarok)ไม่รู้เรื่องเลย เพิ่งจะมาเริ่มกลับตัวกลับใจใหม่ซะ มาเรียนกับพ่อได้เดือนกว่าๆแล้วครับ กำลังเรียนของม.ต้นอยู่ บาง
ครั้งก็อาจจะมีคำถามม.3ก็ช่วยๆตอบด้วยนะครับ

คุณPeterpanถ้ามีโจทย์ที่ไปสอบโคราชมาก็ช่วยโพสข้อยากๆมาด้วยนะครับ จะตอบให้

ปีหน้าจะไปสอบเพชรยอดมงกุฏไหมครับ (ถ้าไปโดนแย่งรางวัลแน่เลย ) ผมต้องไปอยู่แว้วเอารางวัลให้ได้ สู้ตาย!!

ขอเฉลยละกันนะครับข้อ1อะ(ตอบ44)

จากโจทย์ที่ให้มา ใช้หลักว่า หยิบบัตรที่มีน้อยที่สุดขึ้นมาก่อน10ใบ(สีฟ้าน่ะ)สีอื่นๆก็อย่างละ11
\ตอนนี้หยิบมาได้43ใบ ต้องหยิบอีกหนึ่งใบ โอกาสที่จะหยิบได้สีแดง เหลือง เขียว สีใดสีหนึ่งอย่างแน่นอน ก็จะทำให้บัตรที่มีสีเดียวกันครบ12ใบ
ดังนั้นจะต้องหยิบบัตรทั้งหมด 10+11+11+11+1 = 44ใบ

ขอแถมให้อีกข้อนึง 3.จำนวน 2 จำนวนคือaและbมีตัวประกอบเฉพาะคือ3และ5เท่านั้น ตัวประกอบของaมี12ตัว(รวม1และตัวมัน) ตัวประกอบของbมี10ตัว(รวม1และตัวมันเอง) ห.ร.ม.ของaและbคือ75 จงหาค.ร.น.ของaและb
Old 10 พฤษภาคม 2006, 18:14
กระบี่ไว

ผมยินดีที่จะตอบทุกคำถาม ไม่ว่าจะเป็นโจทย์ประถมยากๆ หรือม.ต้น

ส่วนการไปเพชรยอดมงกุฏ ผมไปแน่นอน เพื่อจัดอันดับในรุ่นดูว่ายังอยู่ในระดับ TOP 3 หรือไม่ เพราะผมต้องรักษาอันดับในรุ่นผมให้ได้ดีก่อน ที่จะขอท้าชิงข้ามรุ่นต่อไปครับ

ข้อสอบที่โคราชนั้น ผมจะ scan ให้บอร์ดนี้ช่วยทำเฉลยในเร็วๆนี้

ไม่ทราบคุณ Pramote เป็นเด็กกทม.หรือตจว.ครับ ผมเป็นเด็กต่างจังหวัดครับ

เอาใจช่วยให้คุณโชคดีในการแข่งขันเพชรยอดมงกุฏ แล้วหวังว่าคงเจอกันบนเวทีนะครับ
Old 10 พฤษภาคม 2006, 19:01
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon21

Top 3 ปีที่แล้วมีใครบ้างครับ.
Old 10 พฤษภาคม 2006, 23:04
กระบี่ไว

ในรุ่นผมที่ขับเคี่ยวกันอยู่คือ ปวีณ กรุงเทพคริสเตียน, อภิณัฐ อนุบาลนครนครราชสีมา, สริภพ อนุบาลนครปฐม, ธนัท เซนคาเบรียล, อติกานต์ สาธิตจุฬา และผม

สมาคมคณิตศาสตร์ ชมเชย คือ ผม ปวีณ ธนัท วรมนต
ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพ ผมได้รางวัลประเภททีม เรียงคะแนน สริภพที่ 1 ผมที่ 2
สสวท. เหรียญทองแดง คือ ธนัท , อติกานต์
แข่งที่โคราช 1. ปวีณ 2. ธนัท 3.ผมและสริภพ
เพชรยอดมงกุฎ....ยังไม่รู้
Old 10 พฤษภาคม 2006, 23:05
กระบี่ไว

ข้อ 1 คิดพลาดไป ดันไปคิด 10+12+12+12+1 = 47
ข้อ 2 OK
ข้อ 3 ขอตอบ 18,875 เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
Old 11 พฤษภาคม 2006, 07:11

Talking

ขอตอบคุณPeterpanว่าคุณ ข้อ3คุณ ตอบผิดครับ ตอบว่าค.ร.น.ของaและb = 75 x 3^2 x 5^2
= 16,875

ส่วนที่คุณถามว่าผมเป็นเด็กที่ไหน ผมเป็นเด็กตจว.ครับ จ.พิจิตรครับ ร.รอนุบาลพิจิตรครับ ยังNonameไม่เคยสอบที่ไหน ปีที่แล้วก็ไปสอบสมาคมก็ตก ได้คะแนน40ๆ เพิ่งจะมาเริ่มฝึกปรือวิทยายุทธ ทาง คณิตศาสตร์ ได้เดือนกว่าๆเองครับ ดูประวัติแล้ว คงสู้น้องไม่ได้แน่เลย

ส่วนที่เรียกน้องผมเกิด 1.ม.ค.38นะครับ ผมมีข้อสอบสพฐปีที่แล้ว ของประถมอะครับที่โคราช ของเพื่อนพี่ ตอนนี้ขึ้นม.1 ปีที่แล้วข้อสอบบยากกว่านี้มาก เอาไว้จะpostมาให้ดูซักข้อสองข้อนะครับ
Old 11 พฤษภาคม 2006, 23:16
กระบี่ไว

ผมตอบถูกแล้วครับ แต่พ่อผมพิมพ์ผิดเอง
วิธีทำ
75 = 3^1 * 5^2
a และ b ได้มาจาก 3^y * 5^z, 3^c * 5^d
แสดงว่า y หรือ c ตัวใดตัวหนึ่งคือ 1 และ z หรือ d ตัวใดตัวหนึ่งต้องเป็น 2
ถ้าหาก y = 1 z จะเท่ากับ 5 ดังนั้นเมื่อ z ไม่เท่ากับ 2 ดังนั้น d = 2
แต่ถ้า d = 2 ค่าของ c จะไม่สามารถหาค่าได้
แต่ถ้าหาก c = 1 d จะเท่ากับ 4 นั่นคือเมื่อ d ไม่เท่ากับ 2 ดังนั้นจึงได้ z = 2 และ y = 3
เพราะฉนั้น ครน. ของ a, b = 3^3 * 5^4 = 16,875 เป็นคำตอบ

ขออภัยสำหรับการพิมพ์ผิดของพ่อผมนะครับ
Old 11 พฤษภาคม 2006, 23:22
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Peterpan:
ในรุ่นผมที่ขับเคี่ยวกันอยู่คือ ปวีณ กรุงเทพคริสเตียน, อภิณัฐ อนุบาลนครนครราชสีมา, สริภพ อนุบาลนครปฐม, ธนัท เซนคาเบรียล, อติกานต์ สาธิตจุฬา และผม

สมาคมคณิตศาสตร์ ชมเชย คือ ผม ปวีณ ธนัท วรมนต
ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพ ผมได้รางวัลประเภททีม เรียงคะแนน สริภพที่ 1 ผมที่ 2
สสวท. เหรียญทองแดง คือ ธนัท , อติกานต์
แข่งที่โคราช 1. ปวีณ 2. ธนัท 3.ผมและสริภพ
เพชรยอดมงกุฎ....ยังไม่รู้
จำแม่นอย่างนี้แสดงว่า ผ่านสังเวียนมาบ่อยนะครับ.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ยินดีด้วยสำหรับน้อง auและ Peterpan Pramote ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย 9 07 กันยายน 2007 10:45
ขอแสดงความยินดีด้วย กับคุณPeterpan narokpoom ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย 11 16 มกราคม 2007 13:37