Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > พีชคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 กุมภาพันธ์ 2010, 11:23
Little Penguin Little Penguin ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Little Penguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post

เกรงว่าผมอาจจะเชื้อเพลิงหมดกลางทาง เลยไปไม่ถึง มน. อย่างที่ อ. เค้าตั้งใจยากให้ไปพิษณุโลกอ่ะสิครับ
แนะนำว่าให้พกเชื้อเพลิงอันเล็กๆไประหว่างทางครับ เช่น ถังแก๊สปิคนิค จะได้เอาไปเติมระหว่างทางเผื่อหมด
ป.ล. ล้อเล่นครับ ก็คือจริงๆแล้ว หาอะไรเป็นที่ยึดเหนี่ยวใจไว้ครับ แล้วจะมีกำลังใจกับการกระทำทุกๆอย่างครับ
ป.ล.2 อยากไปพิษณุโลกจัง... แต่แก่เกินแล้ว เป็นกำลังใจให้คนในนี้ดีกว่า...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 28 กุมภาพันธ์ 2010, 10:33
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ผมมีข้อสงสัยอยู่อย่างหนึ่งครับกับวิธีทำของผมช่วยเช็คหน่อยนะครับ

โจทย์ จงหา $f:\mathbb{N} \rightarrow \mathbb{N} $ ทั้งหมดซึ่ง $f(m+n)+f(m-n)=\frac{f(2m)+f(2n)}{2}$

ผมแทน $m+n=a$,$m-n=b$ จะได้
$f(a)+f(b)=\frac{f(a+b)+f(a-b)}{2}$
แทน $b=1$ จะได้
$2f(a)+2f(1)=f(a+1)+f(a-1)$
แล้วทีนี้ ผมใช้ strong induction แสดงว่า $f(x)=x^2f(1)$ อ่ะครับ
ซึ่งชัดเจนแล้วว่า $f(1)=1^2f(1)$
ผมสงสัยว่า ต้องหา $f(2)$ ก่อนหรือป่าวครับถึงจะใช้ strong induction ได้อ่ะครับ เพราะจะหา $f(2)$ ได้จะต้องมี $f(0)$ มาเกี่ยวข้องซึ่งมันหลุดโดเมนอ่ะครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply