Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 ตุลาคม 2010, 16:39
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

การเลือก$u$มาก่อน เป็นวิธีที่ร้ายกาจจริงๆ คมครับคม เพราะคงเห็นว่ามี3เป็นตัวคูณอยู่
อยากได้คำตอบคงต้องแทนทุกค่าที่หามาได้นั่นแหละครับ
วิธีหนึ่งที่สั้นที่ผมเคยเห็นแต่ผมยังทำไม่เป็นคือ วิธีที่คุณOnasdiเคยทำให้ดู รู้สึกว่าจะเป็นการเจนเนอเรตฟังก์ชัน
ยังไงก็ลองขอให้คุณOnasdiช่วยสละเวลามาทำให้ดูก็ได้นี่ครับ....
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 ตุลาคม 2010, 20:35
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

ช่วยเริ่มข้อ 2 ให้หน่อยครับ คือ ผมไม่รู้จะเริ่มยังไงเลยอะครับ
Old 06 ตุลาคม 2010, 21:21
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

ข้อ 2. จากทฤษฎีบททวินาม $$(a+b)^n = \sum_{r = 0}^{n}\binom{n}{r}a^{n-r}b^r$$

06 ตุลาคม 2010 21:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 06 ตุลาคม 2010, 21:33
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
การเลือก$u$มาก่อน เป็นวิธีที่ร้ายกาจจริงๆ คมครับคม เพราะคงเห็นว่ามี3เป็นตัวคูณอยู่
อยากได้คำตอบคงต้องแทนทุกค่าที่หามาได้นั่นแหละครับ
วิธีหนึ่งที่สั้นที่ผมเคยเห็นแต่ผมยังทำไม่เป็นคือ วิธีที่คุณOnasdiเคยทำให้ดู รู้สึกว่าจะเป็นการเจนเนอเรตฟังก์ชัน
ยังไงก็ลองขอให้คุณOnasdiช่วยสละเวลามาทำให้ดูก็ได้นี่ครับ....
ผมนึกไม่ออกเลยครับว่าหมายถึงวิธีไหน คนทำอาจจะเป็นท่านอื่นมั้งครับ
ผมคิดว่าวิธีของคุณ MiNd169 ก็สั้นแล้วครับ
Old 06 ตุลาคม 2010, 21:40
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
ผมนึกไม่ออกเลยครับว่าหมายถึงวิธีไหน คนทำอาจจะเป็นท่านอื่นมั้งครับ
ผมคิดว่าวิธีของคุณ MiNd169 ก็สั้นแล้วครับ
่ใช้ generating function อ่ะครับ

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยสอนด้วยนะครับ
Old 06 ตุลาคม 2010, 21:55
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
่ใช้ generating function อ่ะครับ

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยสอนด้วยนะครับ
generating function ผมไม่เคยใช้เลยครับ คงเป็นท่านอื่น
ใช้ไม่ค่อยเป็นด้วยครับ เท่าที่รู้คือเราสามารถแปลงโจทย์การนับไปเป็นผลคูณของพหุนามได้
แล้วหาจำนวนวิธีการนับบางอย่างจากสัมประสิทธิ์ของ $x^?$ มั้งครับ
แต่นี่ให้หาสัมประสิทธิ์ แปลงกลับไปเป็นการนับก็ได้เป็น
มีกี่วิธีที่จะเลือกมา 199 ชิ้น จากขนม 99 ชนิด โดยที่ต้องเลือกแต่ละชนิดมา 1,3,5,7 ชิ้นพอดี
ดูไม่น่าจะช่วยครับ

นับอย่างที่น้อง Siren ทำก็ดูโอเคดีแล้วครับ รอคนตั้งโจทย์มาเฉลยแล้วกัน
Old 06 ตุลาคม 2010, 22:03
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ท่านที่ชอบใช้ generating function คือคุณห้าดาวครับ
ผมก็ทำไม่เป็น
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 06 ตุลาคม 2010, 22:08
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

ผมสับสนอีกแล้ว น่าจะเป็นคุณห้าดาวอย่างที่คุณPoperว่า
ขอโทษด้วยครับคุณOnasdi....เหมือนถูกบีบให้ทำในสิ่งที่ไม่ถนัด....เอ้าไปเชิญท่านห้าดาวมาช่วยแล้วกัน
ผมไปก่อนล่ะครับ ไม่เกี่ยวกับผมน่ะ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 06 ตุลาคม 2010, 22:22
{([Son'car])}'s Avatar
{([Son'car])} {([Son'car])} ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

{([Son'car])} is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
generating function ผมไม่เคยใช้เลยครับ คงเป็นท่านอื่น
ใช้ไม่ค่อยเป็นด้วยครับ เท่าที่รู้คือเราสามารถแปลงโจทย์การนับไปเป็นผลคูณของพหุนามได้
แล้วหาจำนวนวิธีการนับบางอย่างจากสัมประสิทธิ์ของ $x^?$ มั้งครับ
แต่นี่ให้หาสัมประสิทธิ์ แปลงกลับไปเป็นการนับก็ได้เป็น
มีกี่วิธีที่จะเลือกมา 199 ชิ้น จากขนม 99 ชนิด โดยที่ต้องเลือกแต่ละชนิดมา 1,3,5,7 ชิ้นพอดี
ดูไม่น่าจะช่วยครับ

นับอย่างที่น้อง Siren ทำก็ดูโอเคดีแล้วครับ รอคนตั้งโจทย์มาเฉลยแล้วกัน
โจทย์ของผมไม่มีเฉลยอะครับเอามาลงให้ช่วยกันคิดครับ
ตรงgenerating functionผมก็ไม่เป็นเช่นกันครับผมใช้วิธีเดียวกันกับพี่sirenครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ข้อ 2. จากทฤษฎีบททวินาม $$(a+b)^n = \sum_{r = 0}^{n}\binom{n}{r}a^{n-r}b^r$$
ของพี่gon$ \binom{2n+1}{n+1}$ตอนสุดท้ายนี้มาไงอะครับ
Old 07 ตุลาคม 2010, 14:36
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

จากเอกลักษณ์ของปาสกาลไงครับ $$\binom{n}{r} = \binom{n-1}{r-1} + \binom{n-1}{r} $$ประยุกต์ซ้ำ ๆ ตัวอย่างเช่น

$\binom{8}{4}$

$= \binom{7}{3} + \binom{7}{4}$

$= \binom{7}{3} + \binom{6}{3} + \binom{6}{4}$

$= \binom{7}{3} + \binom{6}{3} + \binom{5}{3} + \binom{5}{4}$

$= \binom{7}{3} + \binom{6}{3} + \binom{5}{3} + \binom{4}{3} + \binom{4}{4}$

$= \binom{7}{3} + \binom{6}{3} + \binom{5}{3} + \binom{4}{3} + \binom{3}{3}$

หรือ $$\binom{3}{3} + \binom{4}{3} + \binom{5}{3} + \binom{6}{3} + \binom{7}{3} = \binom{8}{4}$$
Old 07 ตุลาคม 2010, 14:38
{([Son'car])}'s Avatar
{([Son'car])} {([Son'car])} ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

{([Son'car])} is on a distinguished road

อ่อขอบคุณครับ