Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย > ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 กันยายน 2008, 21:01
LOSO's Avatar
LOSO LOSO ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

LOSO is on a distinguished road
Default *** ผู้แทนประเทศไทย IMC 2008 + IMSO ประกาศรายชื่อแล้ว ***

รายชื่อตามนี้เลยครับ

http://inno.obec.go.th/article/781.pdf

เย้ เย้ ดีใจมาก รร.ไม่ติว ไม่เคยไปติว ไม่เคยไปกวดวิชาที่ไหน คณิตโบราณ บ้านคํานวณไม่เคยไป

อ่านเองฝึกเอง ก็ติดได้ มั่นใจมากขึ้นเรื่อยๆครับ

Pass through 1st IPST 2011 , Prepare for 2nd IPST 2011-2012
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 กันยายน 2008, 21:39
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Thumbs up

ยินดีด้วยครับ น้องเสกโลโซ

ถ้ามีกล้องก็ถ่ายรูปมาฝากเยอะ ๆ นะครับ บอกเล่าประสบการณ์สู่กันฟัง
Old 12 กันยายน 2008, 21:50
LOSO's Avatar
LOSO LOSO ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

LOSO is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ยินดีด้วยครับ น้องเสกโลโซ

ถ้ามีกล้องก็ถ่ายรูปมาฝากเยอะ ๆ นะครับ บอกเล่าประสบการณ์สู่กันฟัง
ต้องขอบคุณ พี่gonและพี่ๆที่mathcenterทุกคน ที่ช่วยไขปัญหาที่ผมติดขัด รวมทั้งหนังสือดีดีอย่างMy Math

พี่gonครับ ผมมีไอเดียอย่างนึงว่า ถ้าผ่านไประยะหนึ่ง น่าจะรวบรวมโจทย์แข่งขันของMathcenterที่ทําอยู่ แล้วทําเป็นหนังสือเล่มๆน่าจะดีมากมากนะครับ ขอจองคนแรกเลยครับ

Pass through 1st IPST 2011 , Prepare for 2nd IPST 2011-2012
Old 12 กันยายน 2008, 22:05
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LOSO View Post
ต้องขอบคุณ พี่gonและพี่ๆที่mathcenterทุกคน ที่ช่วยไขปัญหาที่ผมติดขัด รวมทั้งหนังสือดีดีอย่างMy Math

พี่gonครับ ผมมีไอเดียอย่างนึงว่า ถ้าผ่านไประยะหนึ่ง น่าจะรวบรวมโจทย์แข่งขันของMathcenterที่ทําอยู่ แล้วทําเป็นหนังสือเล่มๆน่าจะดีมากมากนะครับ ขอจองคนแรกเลยครับ
เป็นแนวคิดที่ดีครับ แต่จะทำหรือได้หรือไม่นั้น ยากที่จะตอบ เพราะเวลาเดินเร็วมากครับ ผมมักบอกเด็กที่รู้จักว่า หายใจเฮือกเดียวก็ผ่านไป 3 ปี แล้ว หายใจอีกเฮือกก็ผ่านไปอีก 3 ปี อีกอย่างการทำหนังสือเล่มหนึ่งใช้ต้นทุนสูง + เวลาสูงมากครับ ถ้ามีสปอนเซอร์ดี ๆ ล่ะก็ คนทำงานก็จะีมีกำลังใจและทำได้เร็วครับ

ไปสอบคราวนี้ ถ้าน้องโลโซสามารถเรียบเรียงประสบการณ์ + รูปภาพประกอบ สอบเสร็จก็เขียนเป็นบทความแล้วส่งมาลง MY MAHTS ได้ทันทีครับ
Old 13 กันยายน 2008, 08:10
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ขอแสดงความยินดีกับพี่ๆด้วยนะ
Old 13 กันยายน 2008, 12:11
robot123's Avatar
robot123 robot123 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

robot123 is on a distinguished road

ยินดีกับทุกคนด้วยนะครับ
Old 13 กันยายน 2008, 19:06
EulerTle's Avatar
EulerTle EulerTle ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

EulerTle is on a distinguished road

เก่งมากครับ
Old 13 กันยายน 2008, 23:12
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
เป็นแนวคิดที่ดีครับ แต่จะทำหรือได้หรือไม่นั้น ยากที่จะตอบ เพราะเวลาเดินเร็วมากครับ ผมมักบอกเด็กที่รู้จักว่า หายใจเฮือกเดียวก็ผ่านไป 3 ปี แล้ว หายใจอีกเฮือกก็ผ่านไปอีก 3 ปี อีกอย่างการทำหนังสือเล่มหนึ่งใช้ต้นทุนสูง + เวลาสูงมากครับ ถ้ามีสปอนเซอร์ดี ๆ ล่ะก็ คนทำงานก็จะีมีกำลังใจและทำได้เร็วครับ

ไปสอบคราวนี้ ถ้าน้องโลโซสามารถเรียบเรียงประสบการณ์ + รูปภาพประกอบ สอบเสร็จก็เขียนเป็นบทความแล้วส่งมาลง MY MAHTS ได้ทันทีครับ
คุณ gon กรุณาหายใจเบาๆนะครับ เพราะถ้าหายใจแรงๆอีก 5-6 เฮือก ผมคงเกษีนณอายุแน่ๆเลยครับ
ถ้ามีการรวบรวมโจทย์ในmathcenterและวิธีทำให้เป็นแบบรวมชุด แล้วคงจะทำให้ผู้มาทีหลังประหยัดเวลาในการศึกษามากขึ้นนะครับ
และถ้าหากมีน้องๆที่สามารถเรียบเรียงประสบการณ์ + จัดทำรูปประกอบสวยๆ แล้วการศึกษาทางคณิตศาสตร์ของบ้านเราคงจะรุดหน้าอย่างรวดเร็วแน่ๆเลย

เคยมีรุ่นพี่คนหนึ่งแนะนำผมว่า เมื่อเราสามารถแก้ปัญหาอะไรลุล่วง ก็ควรจะจดบันทึกไว้ เพื่อคนรุ่นหลังจะได้ศึกษาจากบทเรียนที่เราได้ผ่านไปแล้ว จะได้ไม่ทำผิดซ้ำอีกและรู้แนวทางที่ถูกได้โดยง่าย จะประหยัดทั้งเวลาและทรัพยากรของชาติ ถ้าเวลาน้อยให้บันทึกเป็นรูปไว้ จะได้น่าอ่านเหมือนหนังสือการ์ตูน ผมเลยมีนิสัยชอบวาดรูปเก็บไว้ในแฟ้ม

เคยมีรุ่นน้องที่จบปริญญาโทด้านSolid Mechanics มาเห็นแฟ้มของผมก็เลยปรารภว่า ถ้าเรานำกรณีศึกษาด้านการแก้ปัญหาทางวิศวกรรมเครื่องกลในเมืองไทยแบบมีรูปประกอบสวยๆ มาจัดทำให้เป็นชุดๆ แล้วเผยแพร่เป็นตำราก็น่าจะทำให้เกิดการถ่ายทอดการเรียนรู้กระบวนการคิดจากรุ่นสู่รุ่นได้ง่ายขึ้นเหมือนที่ดูจากตำราต่างประเทศ

แต่ผมคิดว่าแนวคิดของน้องโลโซ น่าจะเป็นจริงได้ง่ายกว่ารุ่นน้องของผมนะครับ สู้ สู้
Old 14 กันยายน 2008, 16:15
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road

ขอบคุณคุณ LOSO คับที่เอาข่าวมาบอก ผมก็ติดเมือนกัน
Old 15 ตุลาคม 2008, 20:31
TimeKung TimeKung ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

TimeKung is on a distinguished road
Thumbs up

นั้นใครมั่งหรอ ต้องรู้จักแน่ๆ ลง IMC รึปล่าว
นี่(รูบิคอี้)

15 ตุลาคม 2008 20:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TimeKung
Old 20 ตุลาคม 2008, 10:00
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

ยินดีด้วยคับสำหรับคนที่ติด

เก่งๆกันทั้งนั้น
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
IMSO (สสวท.) 2551 แสกน famousfive ข้อสอบโอลิมปิก 99 03 ตุลาคม 2008 12:38
IMSO 2551 รอบ2 square1zoa ข้อสอบโอลิมปิก 66 09 กันยายน 2008 19:41
*** สพฐ.แจ้งรายชื่อ เข้าค่าย IMSO 24-29 สค.2551 *** LOSO ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 5 29 สิงหาคม 2008 18:19
กำหนดเข้าค่ายIMSO คusักคณิm ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 0 05 สิงหาคม 2008 21:11
จะสอบโอลิมปิกสสวท.IMSOอ่ะครับต้องเตรียมตัวไง Aรักการเรียนครับป๋ม ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 0 09 มิถุนายน 2007 06:26

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง