Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 18 พฤษภาคม 2006, 20:36
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
Post รบกวนไขข้อข้องใจหน่อยครับ ~ graph theory

ในชีทเอกสารที่ผมเรียนอยู่ตอนนี้ (ไม่ทราบเหมือนกันว่ามาจากหนังสืออะไร) เค้าให้นิยามไว้ว่าแบบนี้ครับ

บทนิยาม 1 กราฟจำกัด G ประกอบด้วยเซตจำกัด 2 เซต
- เซตจำกัดที่ไม่เป็นเซตว่างของจุดยอด (vertex) แทนด้วยสัญลักษณ์ V(G)
- เซตจำกัดของเส้น (edge) ที่เชื่อมระหว่างจุด แทนด้วยสัญลักษณ์ E(G)

เช่น A -------- B
E(G) = {AB}

แต่ผมเริ่มมีข้อสงสัยตรงที่ กรณีมี pararellel edges (เส้นเชื่อมขนาน)

เช่น
A -------- B
\_______/

(จินตนาการเป็นรูปหน่อยนะครับ >< ขี้เกียจลงรูป)
ในเอกสาร บอกว่า E(G) = {AB , AB}
ซึ่งผมว่ามันแปลกๆนะครับ ในเมื่อนิยาม ว่า E(G) เป็นเซตแล้ว {AB , AB} = {AB} สิครับ

ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะสรุปยังไงดี รบกวนพี่ๆช่วยเคลียปัญหาหน่อยละกันครับ
ขอ reference หน่อยก็ดีนะครับ ผมจะได้ปริ้นเอาไปอ้างอิงอาจารย์ได้หนะครับ
(หาใน mathworld แล้วก็ไม่เห็นมีเลยครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 18 พฤษภาคม 2006, 22:48
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ไม่เชี่ยวชาญ แต่คิดว่าใช้ไม่ได้นะครับ.สับสนแน่นอน ถ้าทำแบบนั้นเขียนกำกับ $e_1 , e_2$ลงไปชัดเจนกว่าครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
สุดปัญญาแล้วครับ Graph Theory rigor คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 9 06 พฤศจิกายน 2010 21:27
Theory of Equations kanji พีชคณิต 24 18 กุมภาพันธ์ 2008 21:39
spectrum of graph rada คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 2 19 พฤศจิกายน 2006 14:53
โจทย์graphครับ A1 ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 2 09 สิงหาคม 2005 22:14
เรื่องเกี่ยวกับ Graph และ Calculus Adapt ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 3 26 พฤษภาคม 2002 21:33