Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 ธันวาคม 2007, 21:49
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ medzine View Post
ก้อแบบว่าเราจัดว่าอยู่ในกลุ่มโง่วิชาคณิตอ่ะนะ แต่ก้อพยายามให้ได้ที่จะชอบวิชานี้ แต่มันก้อเหมือนกับแสร้งทุกที อยากรักและชอบวิชานี้จริงๆ เรียนวิชานี้จะให้มีความสุขทำไงดีอ่ะ เพื่อนๆช่วยบอกหน่อย มีเทคนิคอารายบ้าง บอกกันจะเป็นกุศลยิ่ง..............อิอิ
กระทู้นี้ค่อนข้างเก่าไปหน่อย แต่ก็ขอตอบหน่อยละกันว่า โง่คณิตไม่ได้แปลว่าไม่ชอบ ในทางกลับกัน ก็คือ คนชอบคณิตไม่ได้แปลว่าต้องเก่งคณิต แต่ผมรับรองได้ว่า คนที่ชอบคณิตแล้วโง่ตอนแรกๆ แต่ต่อไปเรื่อยๆต้องเก่งขึ้นได้แน่นอน เพราะ เมื่อคุณชอบมันแล้วก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะทำให้คุณไม่ไขว่ขว้าหาความรู้เกี่ยวกับมัน

ปล.พูดไปพูดมาที่จริงต้องการจะบอกคุณ medzine ว่าถ้าไม่รักไม่ก็ไม่ต้องฝืนหรอกครับ แต่ถ้ารักจริงๆแล้วละก็ต้องพยายามเรียนมันให้เต็มที่
Old 24 ธันวาคม 2007, 22:55
cadetnakhonnayok.com cadetnakhonnayok.com ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

cadetnakhonnayok.com is on a distinguished road

เริ่มพร้อมผมเลย ผมเพิ่งกลับมาทวน แต่ผมโชคดีที่มี trainner ที่ดี เป็นเพื่อนแล้วเขาก็เล่นอยู่ใน mathcenterนี่แหละ ผมไม่รู้ว่าเขากับลูกใช้นามปากกาอะไรใน mathcenter แล้วไม่ได้ขวนขวายจะรู้ แต่จะบอกให้รู้ว่าในmathcenter มีคนเก่งและพร้อมจะช่วยตอบปัญหาให้คุณเยอะ เพราะฉะนั้นกลับไปหาหนังสืออ่าน หาโจทย์แข่งขันทำ เริ่มจาก เลข สสวท ป.3 นี่แหละ เมื่อฐานแน่น ก็จะสนุกเอง แล้วอย่าเรียนคนเดียว มีปัญหาก็post ลง mathcenterที่นี่มีคำตอบ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 30 ธันวาคม 2007, 17:54
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

คณิตศาสตร์ในความคิดของผมมันเหมือนกับเกมประลองปัญญาครับ คิดแล้วสนุกไปด้วย แต่ก็ต้องทำใจถ้าทำไม่ได้ครับ คือ ต้องฝึกทำบ่อยๆถึงจะดี เอาตั้งแต่พื้นฐานก่อนครับ คุณ nongtum เคยบอกผมไว้ครับ
Old 02 พฤษภาคม 2008, 13:40
tamP_bb tamP_bb ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

tamP_bb is on a distinguished road

เหมือนกานอ่าคะ

เรื่องไหนที่เรียนได้เข้าใจ ก็จะชอบ

เรื่องไหนที่งงๆ ก็จะไม่ชอบอ่าคะ
Old 02 พฤษภาคม 2008, 23:55
murderer@IPST's Avatar
murderer@IPST murderer@IPST ไม่อยู่ในระบบ

murderer@IPST is on a distinguished road

Why are numbers beautiful? It's like asking why is Beethoven's Ninth Symphony beautiful.
If you don't see why, someone can't tell you. I know numbers are beautiful. If they aren't
beautiful, nothing is.
Paul Erdos
ก็อย่างที่พิมไปล่ะครับ ผมเองก็ไม่สามารถบอกได้ว่าคณิตศาสตรสวยงามและน่าหลงใหลยังไง
แต่ตัวผมเองตอนแรกก็ไม่ใช่คนที่ชอบเลขอ่ะไรมากมาย แต่สุดท้ายผมก็ตั้งใจทำมันและสุดท้ายก็ชอบเลขจนได้น่ะครับ
แล้วผมก็ได้เป็นผู้แทนโอ...

ลองพยายามทำดูน่ะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ
Unknown to death. Nor known to life.
Have withstood pain to create many weapons.
Yet, those hands will never hold anything.
So as I pray, "Unlimited Blade Works."
Old 02 พฤษภาคม 2008, 23:58
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

ดีใจนะครับที่เห็นผู้แทนในบอร์ดแห่งนี้ ปีนี้เอาใจช่วยเต็มที่นะครับ

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 03 พฤษภาคม 2008, 20:02
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ตั้งใจ กะ ฝึกซ้อมก็พอล่ะ
Old 08 พฤษภาคม 2008, 21:02
>> Kurogo <<'s Avatar
>> Kurogo << >> Kurogo << ไม่อยู่ในระบบ

>> Kurogo << is on a distinguished road

สุ้ๆนะครับเป็นกำลังใจให้

ฮูล่ฮูล่

Old 08 พฤษภาคม 2008, 21:16
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

โลโก้กำลังใจนะ
รูปภาพที่แนบมาด้วย