Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 06 มีนาคม 2011, 22:42
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road
Default ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับเรียนพิเศษ

คือ ผมมีปัญหาบางวิชาอะครับ บอกตรง ๆ เลย วิชา ชีววิทยา เพราะ ผมไม่ค่อยจะชอบ (ตั้งแต่ ม.ต้นแล้ว) ผมก็คิดอยากจะเรียนพิเศษชีววิทยาสักที่อะนะ แต่ส่วนตัวผมก็อ่านชีวะ ทุกวันนะครับ ไม่ได้ทิ่งมันไป แต่ผมก็รู้สึกไม่มั่นใจในความรู้ของตัวเอง เมื่อเทียบกับเพื่อน ๆ อยากจะถามหน่อยครับ ว่า ชีววิทยา ควรจะเรียนดีมั้ยครับ แต่อนาคตอาชีพที่ผมอยากเป็นก็ไม่เกี่ยวข้องกับชีววิทยาอะครับ
Old 06 มีนาคม 2011, 23:25
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ที่เห็นเรียนเยอะๆก็มี BioBeam นะ
เคยเอาหนังสือเพื่อนมาอ่านเตรียมสอบ ผมก็ว่าใช้ได้นะครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 06 มีนาคม 2011, 23:30
tongkub tongkub ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tongkub is on a distinguished road

คงต้องดูด้วยอ่ะครับ ว่าคณะที่เข้าใช้ชีวะหรือเปล่า เพื่อนผมบางคนอยากเข้าวิศวะแต่แรก ก็ทิ้งชีวะไปเลย แล้วก็เข้าได้จริงๆ ก็ happy ดีอ่ะครับ คงต้องดูว่าใช้แค่ไหน
Old 06 มีนาคม 2011, 23:42
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

การเรียนหนังสือมีเรื่องต้องพึงระวังก็คือ ถ้าเรารับเอาความคิดของคนอื่นมามากเกินกว่าที่เราคิดเอง ก็จะทำให้เราขาดทักษะในการวิเคราะห์หรือการพึ่งตัวเอง อีกอย่างก็คือความรู้ถ้ารู้ในสิ่งที่ไม่สำคัญหรือไม่เกี่ยวข้องมากไป ก็จะไปกดทับความรู้หลายอย่างที่เรายังไม่เชี่ยวชาญหรือชำนาญจนเป็นของตัวเองอย่างแท้จริง เรียกว่าในขณะที่รู้ไปนั้น ถ้าสิ่งที่รู้อยู่แล้วยังไม่ได้ทลทวนจนชำนาญหรือกระจ่างก็จะเกิดผลเสียได้

วิชาชีววิทยาเป็นวิชาหนึ่งที่ผมตั้งเป้าตั้งแต่ขึ้น ม.ปลายแล้วว่าจะไม่เอาดี เพราะรู้ว่าเวลามีจำกัด แค่ศึกษาคณิตศาสตร์คิดเลข ก็หมดเวลาไปอย่างรวดเร็วแล้ว ทางแก้ของผมก็คือ ตั้งสมาธิตอนเรียนให้เต็มที่ หลังจากนั้นก็ไม่สนใจอีกเลยนอกจากในห้องเรียน ม.4 เทอมแรกยังปรับตัวไม่ได้เลย ได้เกรด 2 พอ ม. 4 เทอม 2 ขึ้นไปผมก็ได้เกรด 3 มาตลอด พอเอาตัวรอดได้ ตอนสอบ Ent' ก็ไม่ได้ใช้สอบ เพราะสมัยผมเลือกได้ว่าจะไม่สอบ
Old 06 มีนาคม 2011, 23:50
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

ลองหาหนังสือชีววิทยาสำหรับนักเรียน ม.ปลาย ของ จิรัศย์ เจนพาณิชย์ มาอ่านดูครับ คนไม่เคยเรียนชีววิทยาอย่างผมยังอ่านเข้าใจเลย
Old 07 มีนาคม 2011, 09:09
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ yellow View Post
ลองหาหนังสือชีววิทยาสำหรับนักเรียน ม.ปลาย ของ จิรัศย์ เจนพาณิชย์ มาอ่านดูครับ คนไม่เคยเรียนชีววิทยาอย่างผมยังอ่านเข้าใจเลย
ผมอ่านอยู่ครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ที่เห็นเรียนเยอะๆก็มี BioBeam นะ
เคยเอาหนังสือเพื่อนมาอ่านเตรียมสอบ ผมก็ว่าใช้ได้นะครับ
พี่ ไลท์ครับ ช่วยแนะนำ หนังสือชีววิทยา ที่แบบว่า อัดโจทย์เยอะ ๆหน่อยครับ พอดีผมไม่ค่อยได้ทำโจทย์เยอะ

07 มีนาคม 2011 14:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 07 มีนาคม 2011, 18:12

tongkub is on a distinguished road

ผมขอแนะนำโจทย์ entrance แบบแยกบท ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ หรือจะลองไปเรียนพิเศษดูก็ได้ครับ ตอนนี้มาแรงก็จะเป็น bio beam เห็นมีรุ่นน้องคนนึง ไปเรียนปรากฏชอบชีวะ ไปเลยก็มีครับ
Old 07 มีนาคม 2011, 18:15

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tongkub View Post
ผมขอแนะนำโจทย์ entrance แบบแยกบท ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ หรือจะลองไปเรียนพิเศษดูก็ได้ครับ ตอนนี้มาแรงก็จะเป็น bio beam เห็นมีรุ่นน้องคนนึง ไปเรียนปรากฏชอบชีวะ ไปเลยก็มีครับ
ขอดูหน้าปกหนังสือ หน่อยได้ไหมครับ
Old 07 มีนาคม 2011, 20:20

พอดีผมเองก็ไม่ได้เรียนด้วยอ่ะครับ อาจจะหามาให้ดูไม่ได้ แต่เห็นเป็นเล่มหนาๆ ลองเปิดดูก็ ok ดีนะครับ แล้วมีโจทย์ entrance ท้ายบท เรียบเรียงเนื้อหากับโจทย์คล้ายๆ ของเคมีอ.อุ๊อ่าครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply