Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 12 กันยายน 2010, 20:35
strawberry_tart strawberry_tart ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

strawberry_tart is on a distinguished road
Default ช่วยทำข้อสอบเรื่องการแยกตัวประกอบพหุนามหน่อยค่ะ ม.3

ข้อแรกนะคะ
ในการหาผลลัพธ์ของ 97 x 103 สมศรีอธิบายวิธีการหาคำตอบดังนี้
"หนูคำนวณได้เท่ากับ 9991 โดยหาได้จาก 10000 - 9"ให้นักเรียนแสดงวิธีการคำนวณตามแนวคิดของสมศรี

ข้อสองค่ะ
ในการหาผลลัพธ์ 997 ยกกำลังสอง สมยศได้อธิบายวิธีการหาคำตอบ ดังนี้
"997 กำลังสอง เท่ากับ 994009 โดยหาจาก 1000000 - 6000 + 9"
ให้นักเรียนแสดงวิธีการคำนวณตามแนวคิดของสมยศ

ข้อสามค่ะ
ค่าของ 9999 กำลังสอง เท่ากับเท่าได (แสดงวิธีทำโดยละเอียด)

คือว่าที่ข้าน้อยทำไปอ่ะทำไปอย่างนี้ค่ะ

ข้อแรก97 x 103 = (100-3)(100+3) = 100กำลังสอง - 3กำลังสอง = 10000 - 9 = 9991

ข้อสอง 997 กำลังสอง = (1000-3)ทั้งหมดกำลังสอง = 1000กำลังสอง - 2x1000x3 + 3กำลังสอง
= 1000000 - 6000 + 9 = 994009

ข้อสาม 9999กำลังสอง = (10000-1)ทั้งหมดกำลังสอง = 10000กำลังสอง-2x10000x1+1
=100000000-20000+1

คือว่าอยากรุ้ว่าทำอย่างนี้ถูกไหมคะ เพราะว่านี้เป็นข้อสอบค่ะแล้วอาจารย์บอกว่าไม่ได้ตรวจเลย
แค่ดูๆ ก็รู้ว่าตกทุกคน แล้วก็เอาข้อสอบมาให้ซ้อมค่ะโดยให้ทำให้ถูก
ข้าน้อยเลยไม่แน่ใจว่าที่ทำไปถูกไหม หรือมันมีวิธีที่ทำได้อีกรึเปล่าคะ เลยเอามาให้ลองคิดกันดูค่ะ

ปล.ขอบคุณทุกคนที่ตอบค้าาาาา
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 กันยายน 2010, 21:12
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ strawberry_tart View Post
คือว่าอยากรุ้ว่าทำอย่างนี้ถูกไหมคะ เพราะว่านี้เป็นข้อสอบค่ะแล้วอาจารย์บอกว่าไม่ได้ตรวจเลย
แค่ดูๆ ก็รู้ว่าตกทุกคน แล้วก็เอาข้อสอบมาให้ซ้อมค่ะโดยให้ทำให้ถูก
ข้าน้อยเลยไม่แน่ใจว่าที่ทำไปถูกไหม หรือมันมีวิธีที่ทำได้อีกรึเปล่าคะ เลยเอามาให้ลองคิดกันดูค่ะ

ปล.ขอบคุณทุกคนที่ตอบค้าาาาา
คือว่าอยากรุ้ว่าทำอย่างนี้ถูกไหมคะ
ตอบ ไม่ถูกครับ อาจารย์ทำอย่างนี้ไม่ถูก เพราะอาจารย์ไม่ได้ตรวจใช่ดู สงสัยอาจารย์คงเป็นพวกโหราศาสตร์มั้งครับ

แค่ดูๆ ก็รู้ว่าตกทุกคน
ตอบ จริงครับ เพราะทุกคนนั้นรวมถึง อาจารย์ ด้วยครับ

แล้วก็เอาข้อสอบมาให้ซ้อมค่ะโดยให้ทำให้ถูก
ตอบ คงเป็นไปไม่ได้เพราะซ้อมข้อสอบเหนื่อยเปล่าครับ

ข้าน้อยเลยไม่แน่ใจว่าที่ทำไปถูกไหม
ตอบ ถ้าไม่ไปเน้นเรื่องการอธิบายโดยหลักคิดที่จะอธิบายแนวคิดที่โจทย์ถามก็ถูกครับ

หรือมันมีวิธีที่ทำได้อีกรึเปล่าคะ
ตอบ มีครับ แต่คงไม่ใช่สิ่งที่โจทย์ต้องการครับ

เลยเอามาให้ลองคิดกันดูค่ะ
ตอบ ไม่ตอบ เพราะไม่ใช่คำถามเป็นคำเชิญชวน

หมายเหตุ
1. ความเห็นข้างต้นเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลตอบตามข้อมูลที่ให้มาไม่ได้มีข้อมูลอื่นใดมาประกอบ และเป็นความสามารถเฉพาะตน ดังนั้นไม่ควรลอกเลียนแบบ
2. อย่าบอกนะว่าอยู่โรงเรียน.......... จ.นครปฐม อุ๊แม่เจ้า
Old 12 กันยายน 2010, 22:06
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

คุณหยินหยางตอบแบบนี้น้องจะงงมั้ยครับเนี่ย
สรุปว่าสิ่งที่น้อง strawberry_tart ทำมานั้นถูกต้องแล้วครับ
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
Old 12 กันยายน 2010, 22:27
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

คิดว่าไม่น่าจะงงครับ เพราะน้องเค้ามีรางวัลชมเชยจากการแข่งขันทักษะคณิตศาสตร์ ระดับเขตเชียวนะ เข้าใจว่าน้องเค้ารู้คำตอบอยู่แล้วเพียงแต่ต้องการหาพวกยืนยันมั้งครับ แล้วก็มีคุณ poper มาช่วยยืนยัน คงสร้างความมั่นใจขึ้นเยอะเลยครับ

ปล.ระวังนะครับใกล้เทียงคืนแล้ว
Old 13 กันยายน 2010, 10:24
strawberry_tart strawberry_tart ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

strawberry_tart is on a distinguished road

ขอบคุณค้าาาาาาาาาา (จากใจเลย)
พวกพี่รู้ด้วยหรอว่าเปงใครอ่ะ
แล้วไอ้ที่เขียนว่าเอามาให้ลองทำกันดูอ่ะ
เขียนไปตามมารยาทค่ะให้มันดูดี พี่จะทำๆไปหน่อยก็ดีนะคะ

13 กันยายน 2010 10:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ strawberry_tart
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply