Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มีนาคม 2023, 14:30
อยากเป็นกิฟต์เลขเตรียมฯ21's Avatar
สมาชิกใหม่

อยากเป็นกิฟต์เลขเตรียมฯ21 is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to อยากเป็นกิฟต์เลขเตรียมฯ21
Post ขอความกรุณาหน่อยครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นเด็กคนหนึ่งที่ฝันอยากเข้าห้องกิฟต์เลขมาโดยตลอด และแล้วเวลาของผมก็มาถึง
"เตรียมอุดมศึกษา รุ่นที่86" การสอบสิ้นสุดเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ผลที่ได้คือมีรายชื่อติดอยู่ในบัญชีสำรองลำดับที่ 7X ซึ่งถ้าเทียบจำนวนกับเด็กสละสิทธิ์ตามข้อมูลที่รั่วไหลมา ตอนนี้ก็แค่รอทางโรงเรียนเรียกตัวหลังประชุมภายใน คาดว่าไม่เกิน28-29เดือนนี้

ทว่า... มันได้ดับฝันผมในการเข้าห้องกิฟต์เลข จากคุณสมบัติตัวจริง1-750ที่มีมาทุกปี เป็นตัวกีดกั้นขวางทางไม่ให้ไปถึงจุดหมาย
ในตอนแรกผมกะจะซิ่ว1ปี เพราะเชื่อว่าหากพยายามเพิ่มอีก ก็จะติดตัวจริง (ต้องเกริ่นก่อนว่าในชีวิตม.ต้น3ปี ผมหลงใหลในคณิตศาสตร์เป็นอย่างมาก แม้จะเป็นคนของห้องกิฟต์วิทย์ แต่ใจอยู๋กับคณิตหมดแล้ว การที่ผมหมกมุ่นกับมันจนเกินไปทำให้ผมเริ่มทิ้งวิทยาศาสตร์ อย่าว่าแต่องค์ความรู้ใหม่เลย เรื่องเก่าๆที่เคยเรียนก็ลืมไปเกือบหมดแล้ว นั่นก็เป็นเหตุที่คะแนนสอบเข้าม.ปลายดรอปจนหลุดอันดับ) จนถึงวันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าทำไมโรงเรียนจึงไม่มอบโอกาสให้กับรายชื่อสำรอง การที่อันดับท้ายๆจะติดห้องกิฟต์นั้นมันค้านสายตาขนาดนั้นเลยหรือ

หลังจากที่ผมซักประวัติการคัดเลือกในปีก่อนๆ ก็พบว่าในปี65(ปีที่แล้ว) ได้มีการเปิดรับนักเรียนเข้าโครงการเพิ่มเติม ซึ่งคาดว่าเป็นช่วงที่เปิดภาคเรียนได้สักพักแล้ว เนื่องจากในใบตอบรับมีให้กรอกข้อมูลว่ามาจากห้องไหน (พูดง่ายๆก็คือย้ายเด็กสายการเรียนวิทย์-คณิต ห้องธรรมดาไปห้องกิฟต์)
ในคำประกาศไม่ได้มีเงื่อนไขลำดับตอนสอบเข้ามา จึงทำให้ตัวสำรองอย่างผมมีโอกาส และผมก็เล็งโอกาสนี้ไว้เช่นกันหากมันเกิดในปีของผม(66)

ผมมีข้อสังเกตว่า เนื่องจากปี65มีคนสละGMเยอะ(21คน)จึงเปิดครั้งที่สอง แต่ทำไมเขาจึงไม่เรียกสำรองจากการคัดเลือกครั้งแรกมา หรือเพราะการคัดกรองรอบ2ของการคัดเลือกครั้งที่1 ที่จัดกลุ่มสัมภาษณ์มีแค่ผ่าน-ไม่ผ่าน ดังนั้นจึงไม่มีrankingของผู้ที่ไม่ผ่านคัดเลือก แต่ตราบใดที่ยังล้างกระดานแบบปีก่อน ผมจะไม่มีวันปล่อยให้มันหลุดมือแน่นอน
(แต่การที่ผมตั้งข้อสันนิษฐานไว้แบบนี้ แปลว่าหากสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นเพียงข้อผิดพลาดทางเทคนิค คณะกรรมการจะมีนโยบายแก้ไขช่องโหว่ในปีนี้ไหม ซึ่งนั่นก็อาจหมายถึงการปิดช่องทางความหวังเดียวของผมเลย)
https://www.facebook.com/mathstriamu...6853734051210/

• มีผลงานวิชาการเพราะโรงเรียนเก่าบังคับทำในหลักสูตร และเป็นงานในนามของเอกคณิตฯอีกด้วย
แต่ว่า "คุณสมบัติก็คือคุณสมบัติ" ไม่ได้แปลว่ามีครบแล้วผมจะเข้าไปได้เลย คู่แข่งทุกคนล้วนผ่านเงื่อนไขทั้งหมดเช่นเดียวกัน จริงหรือไม่
สิ่งที่ผมกังวลคือ มันเป็นการทำข้อสอบแข่งกัน ผมไม่มีแนวข้อสอบเข้าห้องกิฟต์เลขเลย เนื่องจากปีโควิดที่ผ่านมา3ปีนี้ กิฟต์เลขใช้การสัมภาษณ์+ยื่นพอร์ต ที่ผมรู้ก็มีแค่เมื่อก่อนกิฟต์เลขเคยใช้การสอบข้อเขียนเป็นเกณฑ์การคัดเลือก แต่นั่นก็เป็นข้อมูลที่นานมาก เก่าแบบที่ขุดยังไงก็หาไม่เจอ อาจด้วยปัจจัยที่ฐานข้อมูลอินเตอร์เน็ตยังไม่ทั่วถึง ไม่ว่าข้อสอบจะเป็นสมบัติลับทางราชการ หรือต่างๆนาๆ

ผมจึงอยากขอคำแนะนำว่าควรเริ่มเตรียมตัวจากจุดไหนดี มีเนื้อหาไหนที่ควรเรียนรู้ไว้กันเหนียว เพราะอย่างที่หลายท่านทราบ ข้อสอบคัดเลือกทั่วไปปีล่าสุด คณิตศาสตร์ถือว่าหักมุมได้พีคมาก(เลขตองของอ.ไมตรี)

*** ทั้งหมดที่เขียนมานั้นถ่ายทอดมาจากความในใจของผมอันสุดซึ้ง ที่อยากเป็นเด็กห้องกิฟต์เลขมาตลอด3ปี กิฟต์เลขเป็นเป้าหมายเพียงอย่างเดียวของผมหลังสอบติดม.1 แม้ว่าการโฟกัสที่คณิตอย่างเดียวจะทำให้วิชาอื่นเกือบเอาตัวไม่รอด แต่ผมไม่อยากให้ความพยายามที่ผ่านมานั้นสูญเปล่า ผมที่พึ่งรู้ตัวว่าไม่เอ็นจอยกับวิทย์อีกต่อไป ได้เจอสิ่งที่ตัวเองชอบจริงๆ ก็คือคณิตศาสตร์ และผมอยากจะดันมันให้ถึงที่สุด ***

24 มีนาคม 2023 19:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อยากเป็นกิฟต์เลขเตรียมฯ21
เหตุผล: แก้คำ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 มีนาคม 2023, 14:34
อยากเป็นกิฟต์เลขเตรียมฯ21's Avatar
สมาชิกใหม่

อยากเป็นกิฟต์เลขเตรียมฯ21 is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to อยากเป็นกิฟต์เลขเตรียมฯ21

ปล. ผมไม่รู้ว่าควรตั้งกระทู้ในห้องไหนดี ตอนแรกกะจะโพสต์ในหัวข้อคณิตศาสตร์ม.ปลาย แต่ห้องกิฟต์เลขมันเกี่ยวกับเนื้อหาโอลิมปิก,มหาลัยอะครับ ขออภัยด้วยพอดีผมพึ่งเข้ามาใหม่ ฝากตัวด้วยครับ ^^
Old 26 มีนาคม 2023, 18:58
C9H20N C9H20N ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

C9H20N is on a distinguished road

สู้ๆนะครับ จากเด็กวิดนิดห้องธรรมดารุ่น83 555
Old 07 เมษายน 2023, 00:11
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon16

มีเด็กกิตฟ์เลขเตรียมที่ผมรู้จักสิบกว่ารุ่นนะครับ สมัยก่อนถ้าเข้าใจไม่ผิดดูแต่ผลงานเป็นหลักเลยครับ ส่วนสอบแค่เป็นพิธีเฉยๆ

แล้วก็เนื้อหาการเรียนในห้อง ก็ไม่มีอะไรแตกต่างไปจากห้องสายวิทย์อื่น ๆ ดังนั้นตามความเห็นส่วนตัวผม จะอยู่ห้องกิฟต์เลขหรือไม่ ไม่มีผลอะไรมากครับ ยกเว้นได้ชื่อว่าห้องต่างกันเฉยๆ

แต่ถ้าจะเตรียมสอบ ผมว่าพวกข้อสอบ iwymic, ijso เลข แค่นี้หลัก ๆ ก็เพียงพอครับ ถ้าเวลาว่างอีกก็ทำพวก เพชรยอดมงกุฎ, สิรินธร
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply