Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 มิถุนายน 2012, 12:23
Sazs Sazs ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Sazs is on a distinguished road
Default งง มากครับกับข้อนี้

Let $a$ be the integral part of $2+\sqrt{3}$ and $b$ be the decimal part $(o<b<1)$. Calculate the value of $a-b+\frac{2}{b}$

02 มิถุนายน 2012 12:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Sazs
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 มิถุนายน 2012, 12:46
Relaxation Relaxation ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Relaxation is on a distinguished road

ตอบ 5 รึเปล่าครับ
Old 02 มิถุนายน 2012, 12:57
Jade1209's Avatar
Jade1209 Jade1209 ไม่อยู่ในระบบ

Jade1209 is on a distinguished road

ผมก็ได้เท่ากับ#2 อะครับ
้hint:
a=3
b=รุท3-1
ดังนั้นคำตอบคือ...5
Old 02 มิถุนายน 2012, 13:37

Sazs is on a distinguished road

อีกข้อหนึ่งนะครับ

Consider the functions $f(x)= min \left\{\,\right. x^3 +1,3-x \left.\,\right\} $,
$ F(x) = \int_{1}^{x}\, f(t) dt $ where $min \left\{\,\right. p,q \left.\,\right\} = \cases{p & , p \leqslant q \cr q & , p > q} $

Find the maximal value and the minimal value of $F(x)$
Old 02 มิถุนายน 2012, 18:21

ช่วยด้วยครับ T_T
Old 03 มิถุนายน 2012, 08:15
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

เขียน $f$ แบบแจงกรณีให้ได้ครับ โดยพิจารณาว่า $x^3+1\geq 3-x$ เมื่อไหร่ และ $x^3+1 < 3-x$ เมื่อไหร่
Old 03 มิถุนายน 2012, 09:46
Jade1209's Avatar
Jade1209 Jade1209 ไม่อยู่ในระบบ

Jade1209 is on a distinguished road

ผมได้ $min=\frac{13}{4}$ อะครับ
ส่วน $max$ น่าจะเป้นอนันต์(หาค่าไม่ได้) มั้งครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันอะครับ
Old 03 มิถุนายน 2012, 21:19

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
เขียน $f$ แบบแจงกรณีให้ได้ครับ โดยพิจารณาว่า $x^3+1\geq 3-x$ เมื่อไหร่ และ $x^3+1 < 3-x$ เมื่อไหร่

max = 2 min = -2 แต่คือผมไม่กล้าตอบคำตอบนี้เพราะผมสงสัยว่า จำเป็นรึเปล่าครับ ที่ เวลา อินทิเกรตแบบจำกัดแล้ว ตัวเลขที่ห้อยข้างบนต้องมากกว่าข้างล่างเสมอครับ ?
Old 03 มิถุนายน 2012, 21:24

suppose $z= \sqrt{3}+3i /\sqrt{3}+i $ calculate the absolute value r of z and the argument

คืออยากถามว่า อย่างโจทย์ข้อนี้ เราเขียนให้อยู่ในรูปของเชิงขั้วได้เหรอครับ ? หรือโจทย์ผิดครับ ?

$A= \bmatrix{\frac{1}{2} & 0 \\ a & a} $

-Write $A^3$ as a function of a
-Write $A^n$ as a function of a and n, where n is a positive integer.

ข้อนี้ผมงงว่า เขียนในรูปฟังก์ชั่น คือมันยังไงเหรอครับ ผมงงมากครับ เพราะคิดมาได้หมด แต่งงว่า เวลาเขียนตอบ มันต้องตอบยังไงเหรอครับ ?

แล้วก็ข้อนี้นะครับ

A : $ y= x - \frac{1}{2}x^2 $ B: $ x = y- \frac{1}{2}y^2$
1.find the equation of the tangent to curve A at x= k
answer $y=(1-k)x+\frac{k^2}{2} $
2.Supposed the line obtained in 1. is also tangent to the curve B. Find all values k and the equations of the tangent
คือคำตอบข้อนี้ผมงงมากครับ ผมคิดได้ y=x และ y=-x+2 เพราะ k ผมคิดได้ ได้ 0 กับ 2 ผมอยากทราบว่าผมคิดถูกมั๊ยครับเนี่ย จะไปสอบแล้วไม่ค่อยมั่นใจในตัวเองเลยครับ
ขอบคุณมากครับ

04 มิถุนายน 2012 11:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Sazs
Old 04 มิถุนายน 2012, 11:43

รบกวนช่วยหน่อยนะครับ
Old 04 มิถุนายน 2012, 11:49
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Sazs View Post
max = 2 min = -2 แต่คือผมไม่กล้าตอบคำตอบนี้เพราะผมสงสัยว่า จำเป็นรึเปล่าครับ ที่ เวลา อินทิเกรตแบบจำกัดแล้ว ตัวเลขที่ห้อยข้างบนต้องมากกว่าข้างล่างเสมอครับ ?
ตัวเลขที่ห้อยข้างบนสามารถน้อยกว่าข้างล่างได้ครับ ผมคิดว่าฟังก์ชันนี้ไม่มีทั้งค่า min และ max นะครับ มันสามารถมากเท่าไหร่ก็ได้ และน้อยเท่าไหร่ก็ได้ ?
Old 04 มิถุนายน 2012, 11:55

Onasdi is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Sazs View Post
suppose $z= \sqrt{3}+3i /\sqrt{3}+i $ calculate the absolute value r of z and the argument

คืออยากถามว่า อย่างโจทย์ข้อนี้ เราเขียนให้อยู่ในรูปของเชิงขั้วได้เหรอครับ ? หรือโจทย์ผิดครับ ?
จำนวนเชิงซ้อนทุกจำนวนสามารถเขียนในรูปเชิงขั้วได้ครับ ลองนึุกภาพดูว่าจำนวนเชิงซ้อนคือจุดๆหนึ่งในระนาบเชิงซ้อน ซึ่งค่า r ก็คือระยะจากจุดนั้นมายังจุดกำเนิด แล้ว argument ก็คือมุมที่เส้นเชื่อมสองจุดดังกล่าวทำกับแกน x ด้านบวก

อ้างอิง:

$A= \bmatrix{\frac{1}{2} & 0 \\ a & a} $

-Write $A^3$ as a function of a
-Write $A^n$ as a function of a and n, where n is a positive integer.

ข้อนี้ผมงงว่า เขียนในรูปฟังก์ชั่น คือมันยังไงเหรอครับ ผมงงมากครับ เพราะคิดมาได้หมด แต่งงว่า เวลาเขียนตอบ มันต้องตอบยังไงเหรอครับ ?บ
แปลว่าสามารถติด a ในคำตอบได้ครับ ที่คิดมาน่าจะถูกแล้ว
Old 04 มิถุนายน 2012, 12:10

อ้างอิง:
แล้วก็ข้อนี้นะครับ

A : $ y= x - \frac{1}{2}x^2 $ B: $ x = y- \frac{1}{2}y^2$
1.find the equation of the tangent to curve A at x= k
answer $y=(1-k)x+\frac{k^2}{2} $
2.Supposed the line obtained in 1. is also tangent to the curve B. Find all values k and the equations of the tangent
คือคำตอบข้อนี้ผมงงมากครับ ผมคิดได้ y=x และ y=-x+2 เพราะ k ผมคิดได้ ได้ 0 กับ 2 ผมอยากทราบว่าผมคิดถูกมั๊ยครับเนี่ย จะไปสอบแล้วไม่ค่อยมั่นใจในตัวเองเลยครับ
ขอบคุณมากครับ
B เป็นพาราโบลา ดังนั้นเส้นตรงจะสัมผัส B ก็ต่อเมื่อมันตัดกับ B หนึ่งครั้งพอดี
เกิดสมการหาจุดตัด $y- \frac{1}{2}y^2=x=\frac{y-\frac{k^2}{2}}{1-k}$
$\frac{k-1}{2}y^2-ky+\frac{k^2}{2}=0$
จะมีค่า y ค่าเดียวก็ต่อเมื่อ $b^2-4ac=0$
นั่นคือ $(-k)^2-4\left(\frac{k-1}{2}\right)\left(\frac{k^2}{2}\right)=0$
ได้ $k=0,2$ เหมือนกันครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply