Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 เมษายน 2008, 14:16
grenger grenger ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

grenger is on a distinguished road
Default รบกวนท่านทั้งหลายช่วยแนะนำหนังสือทีค่ะ

อยากได้หนังสือคณิตศาสตร์ที่ศึกษาเองได้ ของ นศ.ป.ตรี ปี1 อ่ะค่ะ
ช่วงนี้ปิดเทอม เลยอยากศึกษาไว้ก่อน
รบกวนท่านผู้รู้ทังหลายช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ปล.ถ้าจะให้ดีก็เอาแบบที่ม.มหิดลเรียนอ่ะค่ะ แต่ถ้ามันไม่ดีก็ไม่เป็นไรเอาแบบที่เข้าใจง่ายดีกว่า
ปล.2 อยากทราบหนังสือ Applied Mathematics ของ J. David Logan หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ เห็นมีคนแนะนำในกระทู้ว่าเหมาะสำหรับ นศ.ป.ตรีปี 1

ขอบคุณอย่างสูง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 เมษายน 2008, 23:37
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ที่จริงหากต้องการเตรียมปีหนึ่ง หนังสือตำรามาตรฐานโดยทั่วไปคงใช้ได้หมดครับ แม้เล่มที่ยกมาผมจะไม่เคยอ่านก็ตามครับ
แต่ถ้ามีโอกาส ลองหา หนังสือ ชื่อว่า 1234 แบบฝึกหัดและเทคนิคการแก้ปัญหาโจทย์แคลคูลัส โดย วิชัย ทิพณีย์ กับ รัชเมธี รัชนิพนธ์ มาลองดูนะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 11 เมษายน 2008, 10:06
grenger grenger ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

grenger is on a distinguished road

เรียนถามต่อค่ะ
- SCHAUM'S OUTLINE OF THEORY AND PROBLEMS OF BEGINNING FINITE MATHEMATICS
- SCHAUM'S OUTLINE SERIES THEORY AND PROBLEMS OF DISCRETE MATHEMATICS
- SCHAUM'S OUTLINE OF BEGINNING CALCULUS
เล่มไหนที่เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นจิงๆอ่ะค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยเพราะว่าไม่มีโอกาสเข้าไปหาซื้อเอง บ้านอยู่ต่างจังหวัดค่ะ

ถามต่ออีกนิค่ะ อีกนิด
มีเวบให้ดาวน์โหลด หนังสือ text คณิตศาสตร์ มั่งมั้ยค่ะ
ถ้ามีช่วยแนะนำด้วยค่ะ

11 เมษายน 2008 11:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 11 เมษายน 2008, 11:55
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าหนังสือในชุด Schaum's Series แม้จะไม่ยากแต่ก็เหมาะสำหรับคนที่เรียนมาก่อนแล้วเท่านั้น เพราะมันละรายละเอียดไปเยอะ แต่แนะนำให้ใช้คู่กับตำราเรียนอื่นๆเวลาทำโจทย์นะ ส่วนเล่มไหนน่าจะเหมาะ ในกรณีที่อยู่ต่างจังหวัด ลองเข้าไปดูในห้องสมุดประชาชนดู อาจมีสักเล่มสองเล่มให้พอเปิดดูคร่าวๆได้ หรือไม่ก็ห้องสมุดวิทยาลัยหรือมหาวิทยาลัยใกล้บ้านก็ได้ หรือไม่ลองสอบถามรุ่นพี่ในม.ที่คุณกำลังจะไปเรียนก็ได้ครับ

ตามที่ยกชื่อมา ผมว่าน่าจะอ่านแคลก่อน แล้วค่อยไปที่ดิสครีตกะไฟไนท์นะ

สำหรับเวบโหลดหนังสือฟรีมีหลายเวบ ที่ผมไปประะจำก็ avaxsphere.ru กะ gigapedia.org ครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 11 เมษายน 2008, 14:37
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

Series ของ Schaum มีคนแต่งหลายคนครับ ลองดูดีๆนะครับ ส่วนที่ผมเคยใช้อยู่ มีของสองผุ้แต่งครับมี Ayres กับ Mendelson
โจทย์จะไม่ยากมาก แต่ก็อย่างที่พี่ Nongtum บอกครับ ไม่ได้เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นเลย เหมาะสำหรับการเตรียมตัวใกล้สอบมากกว่า
แต่ถ้าหนังสือภาษาไทย ของ อ.ดำรง เขียนไว้ก็ดีนะครับ แต่ถ้าอ่านเองเนื้อหาค่อนข้างจับใจความลำบากหน่อย เหมาะสำหรับการเรียนในห้องมาก่อนค่อยทบทวนครับ
Old 14 มิถุนายน 2008, 21:51
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ผมเจอเวปน่าสนใจ ที่ http://www.problemcorner.org/problemcorner.html ไว้หาข้อมูลโจทย์แปลกๆ ไม่จำกัดระดับชั้นว่า ปีไหน
และ หนังสือที่น่าสนใจอีกเล่ม

Worked Problems in Applied Mathematics (Paperback)
by Nikolai Nikolaevich Lebedev (Author)
Old 14 มิถุนายน 2008, 21:55
Juniors's Avatar
Juniors Juniors ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Juniors is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kongp View Post
ผมเจอเวปน่าสนใจ ที่ http://www.problemcorner.org/problemcorner.html ไว้หาข้อมูลโจทย์แปลกๆ ไม่จำกัดระดับชั้นว่า ปีไหน
และ หนังสือที่น่าสนใจอีกเล่ม

Worked Problems in Applied Mathematics (Paperback)
by Nikolai Nikolaevich Lebedev (Author)
ขอบคุณครับ

5th POSN: Gold medal
IPST 2008: Gold medal

Friendship:
Dektep RoSe_JoKer Anonymous314 owlpenguin tatari_nightmare
Old 15 มิถุนายน 2008, 13:41
คนบ้า's Avatar
คนบ้า คนบ้า ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

คนบ้า is on a distinguished road

Thomas Calculus เลยครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply