Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 23 ธันวาคม 2009, 21:47
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road
Default รบกวนตอบรายชื่อ: หนังสือคณิตศาสตร์ ระดับชั้นมัธยม

ลองหาดูหลายกระทู้แล้ว และก็เห็นหลายคนก็ช่วยกันตอบ
แต่ก็ยังตอบโจทย์ที่ผมหาไม่เจอ จึงอยากจะขอให้ช่วยอีกซักครั้ง
คือ อยากรบกวนให้ช่วยแนะนำหนังสือคณิตศาสตร์
ระดับชั้นมัธยมศึกษา ประยุกต์ และหนังสือคณิตศาสตร์บทความให้ทีครับ
ที่สามารถสั่งซื้อทางอินเตอร์เนตได้
คืออยากปูความรู้ทางทฤษฎีของระดับชั้นมัธยมให้แน่น แน่น นะครับ
(ที่ผมมีตอนนี้ก็แค่หนังสือเรียนในหลักสูตร กับ สอวน คณิตศาสตร์ครับ)
(ระดับความรู้ของผมก็ หนังสือ สอวน อ่านเล่มงงอย่างแรง (นี้คือเหตุผลหนึ่งครับ...))
Old 23 ธันวาคม 2009, 22:41
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

คณิตศาสตร์บทความก็ my maths ไง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 24 ธันวาคม 2009, 08:27

krutuay is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณเอกสิทธิ์ที่เข้ามาตอบครับ
My Maths ผมเคยซื้อมา 1 เล่ม แล้วก็อ่านได้ประมาณ 1 ใน 4 ของเล่ม ที่เหลือยอมรับว่าไม่รู้เรื่องเลยครับ
ว่าอย่างไรดีละ คือผมพึ่งรู้ว่าคณิตศาสตร์มันมีอะไร หลาย ๆ อย่างที่มันน่าสนใจมากมาก เมื่อตอนปีที่แล้ว
(ที่เข้าสมัครสมาชิกนี้แหละครับ(แต่ก็มีอะไรหลาย ๆ ที่ดึงความสนใจไป(หนึ่งในนั้นก็คือเกมส์...)))
แต่ตอนนี้อยากลองพัฒนาความรู้ทางด้านคณิตศาสตร์ให้สูงขึ้น ให้แน่นขึ้น แล้วก็กว้างขึ้น
ตรง ๆ ก็คือ อยากพัฒนาเพื่อรู้นะครับ (เพราะที่ผมเรียนผ่านมาก็แค่ในหนังสือแล้วก็จบ
(ไม่เคยแข่งขันอะไรเลย(ก็ได้รู้จากในเวปนี้ว่ามีแข่ง(แต่อายุเกินมากแล้ว...)))
ขอบคุณ คุณเอกสิทธิ์อีกครั้งครับ
Old 24 ธันวาคม 2009, 16:11
GaO's Avatar
GaO GaO ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

GaO is on a distinguished road

เล่มนี้เลยค่ะ
รวมโจทย์ปราบเซียนคณิตศาสตร์
โจทย์ขั้นเทพ + เฉลยอ่านเข้าใจง่าย + มีเฉลยวิธีลัดด้วย
http://www.tpabookcentre.com/catalog...roducts_id=323
Old 24 ธันวาคม 2009, 19:46

เล่มนี้เคยเปิดดูที่ ซีเอ็ด เนวาด้ารั้งหนึ่ง แต่อ่านรู้เรื่องอยู่สองข้อแรกก็เลยไม่ได้ซื้อ ...
แต่ก็ขอขอบคุณคุณ GaO ที่แนะนำครับ เดียวปีใหม่จะแวะกลับไปซื้อมาลองพยายามดูครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
Old 25 ธันวาคม 2009, 09:49

พอดีเข้าไปค้นหนังสือจาก chulabook แล้วเห็นหนังสือของคุณธิดาสิริ ภัทรากาญจน์ และคณะ น่าสนใจดี
มีใครพอจะให้รายละเอียดเกี่ยวกับหนังสือของคุณธิดาสิริ ภัทรากาญจน์ และคณะ ได้บ้างไหมครับ
(chulabook ไม่ค่อยให้รายละเอียดหนังสือเลย)
Old 25 ธันวาคม 2009, 16:30
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ก็มี 2 เล่มนะครับที่แนะนำ (ถ้าจะทำจริงๆคงรเอาเล่มเดียวดีกว่า ทุ่มให้กับทุกวิชาเท่าๆกัน ^^)
1. อภินิหาร ตำนานโจทย์แข่งขันคณิตศาสตร์ SUPER TEST MATHS ม.ต้น (ม.1-2-3)
2. ตะลุยโจทย์คณิตศาสตร์กิฟเตด ม.ต้น (HI-SPEED GIFTED MATH M. 1-2-3)
Old 25 ธันวาคม 2009, 18:44
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ก็มี 2 เล่มนะครับที่แนะนำ (ถ้าจะทำจริงๆคงรเอาเล่มเดียวดีกว่า ทุ่มให้กับทุกวิชาเท่าๆกัน ^^)
1. อภินิหาร ตำนานโจทย์แข่งขันคณิตศาสตร์ SUPER TEST MATHS ม.ต้น (ม.1-2-3)
2. ตะลุยโจทย์คณิตศาสตร์กิฟเตด ม.ต้น (HI-SPEED GIFTED MATH M. 1-2-3)
ขอขอบคุณ [SIL] มากครับ

25 ธันวาคม 2009 18:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Siren-Of-Step
Old 25 ธันวาคม 2009, 19:33
คuรักlaข's Avatar
คuรักlaข คuรักlaข ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

คuรักlaข is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
เล่มที่ 2 ผมใช้อยู่ ค่อนข้างดีเลยทีเดียว รวมโจทย์แข่งขันทั้งหมด แต่โจทย์ยังคลุมเนื้อหา ม.ต้นไม่หมด
ขาดบางเรื่อง เช่น ความน่าจะเป็น สถิติ ตรีโกณ

สู้ต่อไป... มันยังไม่จบแค่นี
Old 25 ธันวาคม 2009, 21:56
~king duk kong~'s Avatar
~king duk kong~ ~king duk kong~ ไม่อยู่ในระบบ

~king duk kong~ is on a distinguished road

ผมทำของ ดร.ณรงค์อ่ะครับ เป็นเนื้อหาในบทเรียน แต่ละเอียดมากครับ เข้าใจถึงแก่นกันเลยทีเดียว
แต่ไม่เหมาะใช้ในการสอบแข่งขันนะครับ เหมาะกับเรียนในห้อง ทำเกรด ส่วนแข่งขัน ผมอ่านของ
ชัยอ่ะครับ ดีมาก โจทย์คล้่ายๆข้อสอบ mwit เลยครับ
Old 26 ธันวาคม 2009, 21:18
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ

SolitudE is on a distinguished road

โจทย์คณิตหาจาก ETV ได้ครับ

สมัครสมาชิกแล้วโหลดเอกสารประกอบการเรียน"ติวเข้มคณิตศาสตร์...(ม.ต้น)

โจทย์ก็ค่อนข้างดีครับ

ส่วนอย่างอื่น คนอื่นได้แนะนำไปแล้ว
Old 28 ธันวาคม 2009, 20:00

วันเสาร์มีโอกาสได้ไปซีเอ็ด ได้หนังสือมาสองเล่ม คือรวมโจทย์ปราบเซียนคณิตศาสตร์ ที่คุณ GaO แนะนำ
และเก่งเลขให้ถึงแก่นด้วยทฤษฏีบทคณิตศาสตร์ (เล่มนี้เป็นหนังสือบทความคณิตศาสตร์ที่อ่านแล้ว รู้สึกชอบคณิตาสตร์มากขึ้น)
อ่านจบแล้วรอบหนึ่ง เนื้อหาเปิดโลกทัศน์เกี่ยวกับประวัติทฤษฎี นักคณิตศาสตร์ และบทความต่าง ๆ เยอะเลยทีเดียว
.
ขอบคุณหลาย ๆ ท่านที่เข้ามาแนะนำนะครับ
ส่วนหนังสือที่คุณ [SIL] แนะนำคงต้องรอสั่งหลังจากปีใหม่ (เก็บเงินซักหน่อยก่อน...)
หลังจากเข้าเวปซีเอ็ด และ จุฬาบุ๊ค ทำให้ผมได้ความรู้เพิ่มว่า
ซีเอ็ดรายละเอียดหนังสือเยอะ แต่ส่วนใหญ่ลด 5 เปอร์เซ็นต์
จุฬาบุ๊ค รายละเอียดหนังสือไม่เยอะ แต่ลดเยอะ 5 - 20 เปอร์เซ็นต์
เพราะฉะนั้นเวลาจะซื้อหนังสือต้องเปิดสองเวปช่วยในการตัดสินใจนะครับ (แต่ซื้อที่เวปเดียว...)
Old 28 ธันวาคม 2009, 20:20
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ

SolitudE is on a distinguished road

ปกติผมก็มักเปิด 2 เว็บนี้คู่กันนะครับ แต่เวลาซื้อก็ไปหาที่ร้าน - -

**ของ อ.ณรงค์ เช่นอะไรบ้างหรอครับ เคยเห็นแต่ HOTSHOT (ไม่รู้คนเดียวกันหรือเปล่า)
Old 28 ธันวาคม 2009, 21:49
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE View Post
ปกติผมก็มักเปิด 2 เว็บนี้คู่กันนะครับ แต่เวลาซื้อก็ไปหาที่ร้าน - -

**ของ อ.ณรงค์ เช่นอะไรบ้างหรอครับ เคยเห็นแต่ HOTSHOT (ไม่รู้คนเดียวกันหรือเปล่า)
เช่น คู่มือคณิตศาสตร์สอบคณิตศาสตร์ ม.4 เล่ม 2 ค012
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.1 ค102
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.2 ค 101
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.2 ค 203
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.2 ค204
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.3 ค012
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.1 เล่ม 1 ช่วงชั้นที่ 3 (ม.1-ม.3)
พีชคณิต
ลอง ค้นหาคำว่า ณรงค์ ปั่นนิ่ม ใน http://www.chulabook.com/

28 ธันวาคม 2009 21:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
Old 28 ธันวาคม 2009, 22:11

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
เช่น คู่มือคณิตศาสตร์สอบคณิตศาสตร์ ม.4 เล่ม 2 ค012
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.1 ค102
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.2 ค 101
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.2 ค 203
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.2 ค204
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์ ม.3 ค012
คู่มือเตรียมสอบคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.1 เล่ม 1 ช่วงชั้นที่ 3 (ม.1-ม.3)
พีชคณิต
ลอง ค้นหาคำว่า ณรงค์ ปั่นนิ่ม ใน http://www.chulabook.com/
สังเกตจากรหัสแล้ว เป็นหนังสือเรียนเมื่อกี่ปีที่แล้วนะนั้น...