Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 13 สิงหาคม 2011, 07:51
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -Math-Sci- View Post
เอาให้ติดก่อนแล้วค่อยไปรับครับ . . แล้วก็ห้าวพอดี ๆ นะครับ เด็กค่ายคอม ปีที่แล้วแฮกระบบ ของเกษตร โดนเรียกไปคุยเลย

แล้วก็อันตรายนะครับ พี่ที่ประสานงาน พูดจาดี ๆ ทำตามระเบียบที่เค้าบอกด้วย (ถ้าได้เข้านะครับ )

เรื่องชนไม่ชนผมไม่ทราบ ที่เหลือถ้าติดแล้วค่อยโทรไปถามที่เกษตรครับ

ไม่ใช่ครับ อยากรู้ว่า นายเคยได้รับเท่าไหร่ครับ เบี้ยเลี้ยง ส่วนเรื่องห้าวผมไม่ห้าวแล้วครับ เคยทำเรื่องโดนอธิการ ม.มหิดลเรียกไปคุยอยู่ 55+

คือจะสมัครค่ายครู ของจุฬา ซึ่งมันจะตรงกับวันเข้าค่าย สอวน. พอดีครับ คือผมอยากเป็นครูก็เลยจะสมัครไว้ แล้วค่าใช้จ่ายมันก็สูงพอตัว

เลยอยากรู้ว่า จะคุ้มไหม ถ้าสมมติ สมัครค่ายครูไปแล้ว แล้วติดสอวน. จะได้ ทุนค่าสมัครครูคืนไหมครับ ก็เลยอยากทราบว่ามันได้ค่าเบี้ยเลี้ยงเท่าไร

ถ้าไม่ติดก็ไม่เป็นไรครับก็จะไปค่าย จุฬาฯ ไงครับ มันเป็นแผนสำรองที่ทับซ้อนกันหนะครับ ถ้าติด ค่ายสอวน. ก็ไม่ได้ไป จุฬาฯ เสียค่าสมัครฟรี เพราะ เค้ากำหนดให้จ่ายเงินก่อนวันที่ 22กย สอวน. ประกาศผล 23กย -*- เลยอยากรู้ถ้าติด สอวน. จะได้ค่าเบี้ยเลี้ยงเป็นค่าสมัครค่ายจุฬา คืนไหม อิอิ

พิมพ์ไปคงไม่ งงนะครับ ผมอ่านเองยังงงๆเลย

ปล. Discrete Math คืออะไรแล้วต้องมีพื้นฐานในเรื่องไหนมาบ้างครับ พี่เค้าบอกว่า โจทย์ออกแนวนี้เยอะ -*-

13 สิงหาคม 2011 07:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pakpoom
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 13 สิงหาคม 2011, 09:28
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom View Post
ไม่ใช่ครับ อยากรู้ว่า นายเคยได้รับเท่าไหร่ครับ เบี้ยเลี้ยง ส่วนเรื่องห้าวผมไม่ห้าวแล้วครับ เคยทำเรื่องโดนอธิการ ม.มหิดลเรียกไปคุยอยู่ 55+

คือจะสมัครค่ายครู ของจุฬา ซึ่งมันจะตรงกับวันเข้าค่าย สอวน. พอดีครับ คือผมอยากเป็นครูก็เลยจะสมัครไว้ แล้วค่าใช้จ่ายมันก็สูงพอตัว

เลยอยากรู้ว่า จะคุ้มไหม ถ้าสมมติ สมัครค่ายครูไปแล้ว แล้วติดสอวน. จะได้ ทุนค่าสมัครครูคืนไหมครับ ก็เลยอยากทราบว่ามันได้ค่าเบี้ยเลี้ยงเท่าไร

ถ้าไม่ติดก็ไม่เป็นไรครับก็จะไปค่าย จุฬาฯ ไงครับ มันเป็นแผนสำรองที่ทับซ้อนกันหนะครับ ถ้าติด ค่ายสอวน. ก็ไม่ได้ไป จุฬาฯ เสียค่าสมัครฟรี เพราะ เค้ากำหนดให้จ่ายเงินก่อนวันที่ 22กย สอวน. ประกาศผล 23กย -*- เลยอยากรู้ถ้าติด สอวน. จะได้ค่าเบี้ยเลี้ยงเป็นค่าสมัครค่ายจุฬา คืนไหม อิอิ

พิมพ์ไปคงไม่ งงนะครับ ผมอ่านเองยังงงๆเลย

ปล. Discrete Math คืออะไรแล้วต้องมีพื้นฐานในเรื่องไหนมาบ้างครับ พี่เค้าบอกว่า โจทย์ออกแนวนี้เยอะ -*-
เบี้ยเลี้ยงที่เกษตร ถ้าจำไม่ผิดน่าจะวันละ 150 บวกลบนิดหน่อย หรือเป๊ะ

เรียนทั้งหมด 15-16 วัน

คุณไม่ต้องซีเรียสไปหรอกครับ ต่อให้สอวนไม่มีเบี้ยเลี้ยงให้ก็ควรจะเลือกสิ่งที่ตัวเองชอบ

ถ้าพี่เค้าบอกว่าโจทย์ แนว discrete math ออกเยอะ ไม่ลองถามรุ่นพี่เลยล่ะครับว่าออกอะไรบ้าง ?

ปล. ผมอยุ่ ม ห้า นะ -..- ยังไงเวลาที่มีเหลือตอนนี้ถ้าอ่านไปตลอดก็คงยังทัน แต่ถ้ายังรู้แต่จำนวนจริง ก็อันตรายนะครับ
Old 13 สิงหาคม 2011, 11:45

Pakpoom is on a distinguished road

เนื้อหา ม.4 ต้องรู้ทั้งหมดใช่ปะครับ แล้ว เรขาคณิต จำเป็นต้องรู้ไหมครับ สำหรับ คอม เพราะไม่ค่อยถนัดเรขาคณิต จะได้ข้าม เรขาคณิตวิเคราะห์ไปก่อน - -" แล้วก็พวกภาคตัดกรวย....

เนื้อหา ม.5 ไม่รู้ว่าจะออกถึงตรงไหน = ="

ตอนนี้ผมลองทำสถิติ คนสมัครดู พบว่า คอมมีคนสมัคร 303 คน

ม.1 สมัคร 12 คน
ม.2 สมัคร 27 คน
ม.3 สมัคร 53 คน
ม.4 สมัคร 72 คน
ม.5 สมัคร 139 คน

แบ่งออกเป็น
สาธิตม.เกษตร 16 คน
สาธิตราชภัฏอยุธยา 6 คน
สาธิต ราชภัฏเทพสตรี 2 คน
สวนกุหลาบนนทบุรี 8 คน
สวนกุหลาบรังสิต 32 คน
จุฬาภรณ์ ลพบุรี 7 คน
จุฬาภรณ์ ปทุม 2 คน
สายปัญญารังสิต 3 คน
สระบุรีวิทยาคม 12 คน
พิบูลวิทยาลัย 2 คน
อ่างทอง 3 คน
อัสสัมชัญสมุทรปราการ 64 คน <<< สมัครเยอะไปไหนไม่รู้แถม มีแต่ ม.5 สมัคร สมัครกันทั้งรุ่นเลยมั้งนิ -*-
ราชวินิตบางแก้ว 3 คน

อื่นๆ ฯ ก็ที่เหลือครับ ยกมาแต่ โรงเรียนที่ดังหน่อยแหะๆ

ไม่รู้ว่าจะสอบสู้ ม.5 ได้ป่าว ^^ น่าจะยากพอสมควรเลยครับ แหะๆ เคยมีน้อง ม.1 ม.2 สอบติดไหมครับเนี่ยอยากรู้จัง

13 สิงหาคม 2011 11:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Pakpoom
Old 13 สิงหาคม 2011, 15:01
Metamorphosis's Avatar
Metamorphosis Metamorphosis ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Metamorphosis is on a distinguished road

ผมว่าไม่เกี่ยวหรอกครับ ม.1 ม.2 ม.3 ... อะไรนั่นอะ ลองไปดู สอวน เลข ศูนย์สวน ปีที่แล้วดิครับ
เด็ก ม.ต้น เยอะกว่า ม.ปลายอีก (เพราะอะไร ?)

ผมเห็นคุณตั้งกระทู้มาหลาย ๆ กระทู้แล้ว (ตั้งแต่ 2 ปีก่อน) ผมคิดว่า คุณมีปัญหาบางอย่างครับ
1. สมาธิในการทำโจทย์ ผมคิดว่าส่วนนี้สำคัญมากเลยครับ ทำให้เราสามารถ อัพระดับตัวเองได้
2. ไม่แม่นนิยาม อันนี้เป็นอย่างที่ 2 ที่ผมเห็นจากกระทู้ที่คุณตั้ง
ผมไม่อาจทราบความขยัน ความพยายามของคุณได้ แต่ผมว่า 2 อย่าง นี้ที่คุณควรปรับปรุง โดยการเรียนพิเศษ ตามที่ผมบอกครับ
Old 13 สิงหาคม 2011, 16:31
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Metamorphosis View Post
ผมว่าไม่เกี่ยวหรอกครับ ม.1 ม.2 ม.3 ... อะไรนั่นอะ ลองไปดู สอวน เลข ศูนย์สวน ปีที่แล้วดิครับ
เด็ก ม.ต้น เยอะกว่า ม.ปลายอีก (เพราะอะไร ?)

ผมเห็นคุณตั้งกระทู้มาหลาย ๆ กระทู้แล้ว (ตั้งแต่ 2 ปีก่อน) ผมคิดว่า คุณมีปัญหาบางอย่างครับ
1. สมาธิในการทำโจทย์ ผมคิดว่าส่วนนี้สำคัญมากเลยครับ ทำให้เราสามารถ อัพระดับตัวเองได้
2. ไม่แม่นนิยาม อันนี้เป็นอย่างที่ 2 ที่ผมเห็นจากกระทู้ที่คุณตั้ง
ผมไม่อาจทราบความขยัน ความพยายามของคุณได้ แต่ผมว่า 2 อย่าง นี้ที่คุณควรปรับปรุง โดยการเรียนพิเศษ ตามที่ผมบอกครับ
ตอบได้โดนใจผมมากครับ เห็นมาตั้งแต่ 2 ปีก่อนเหมือนกัน ว่าเรียน กศน. นึกว่าจะเข้ามาตั้งแต่ปีที่แล้วแล้วเรียนรุ่นเดียวกัน -..- ยังเป็นรุ่นน้องอยู่เฉย -0-

และเห็นด้วยครับ ถ้าขยันแล้วมันยังไม่ช่วยอะไรก็ลองไปเรียนพิเศษ แล้วบวกกับลูกอึด ถึก อีกรอบนึงก็น่าจะดีขึ้นแล้ว

ปล. โจทย์บางข้อถ้ามันง่าย ๆ ก็ลองเปิดหนังสือแล้วลองทำเองดูก่อนก็ดีครับ พอดีผมเห็นคุณ Pakpoom ตั้งกระทู้เฉลยการบ้านมาก่อนหน้านี้แล้ว บางข้อมันก็ไม่ได้ยากเกินหนังสือเรียนเลยครับ ทำไม่ได้ก้ลองเปิดหนังสือ
ต้องรู้จักการทำซ้ำนะครับ ไม่ได้ก็ทำ ๆๆ เด่วมันก็จะเก่งเอง ไม่ใช่พอจะสอบที ก็ต้องมาทำข้อสอบทีนึง

มีเวลาไปลุยเถอะครับ ข้อสอบ คอม มันก้ข้อสอบ เลข+คอม เกี่ยวไรกับเรขาคณิต ?? -0-(ผมก็บอกไปแล้วว่าไม่จำเป็นต้องได้คะแนนเยอะ ทำให้ได้มาก ๆ ที่สุด เพราะถ้าคุณรู้แต่คุณยังทำไม่ได้คนที่รู้น้อยกว่าคุณก้ทำไม่ได้)

ไม่ต้องเครียดครับ ทุกที ถ้ารับ ม.1-ม.5 ส่วนใหญ่ที่เข้ามาก็เด็ก ๆ ทั้งนั้นแหละครับ 555555555 .
Old 13 สิงหาคม 2011, 16:33

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom View Post
เนื้อหา ม.4 ต้องรู้ทั้งหมดใช่ปะครับ แล้ว เรขาคณิต จำเป็นต้องรู้ไหมครับ สำหรับ คอม เพราะไม่ค่อยถนัดเรขาคณิต จะได้ข้าม เรขาคณิตวิเคราะห์ไปก่อน - -" แล้วก็พวกภาคตัดกรวย....

เนื้อหา ม.5 ไม่รู้ว่าจะออกถึงตรงไหน = ="

ตอนนี้ผมลองทำสถิติ คนสมัครดู พบว่า คอมมีคนสมัคร 303 คน

ม.1 สมัคร 12 คน
ม.2 สมัคร 27 คน
ม.3 สมัคร 53 คน
ม.4 สมัคร 72 คน
ม.5 สมัคร 139 คน

แบ่งออกเป็น
สาธิตม.เกษตร 16 คน
สาธิตราชภัฏอยุธยา 6 คน
สาธิต ราชภัฏเทพสตรี 2 คน
สวนกุหลาบนนทบุรี 8 คน
สวนกุหลาบรังสิต 32 คน
จุฬาภรณ์ ลพบุรี 7 คน
จุฬาภรณ์ ปทุม 2 คน
สายปัญญารังสิต 3 คน
สระบุรีวิทยาคม 12 คน
พิบูลวิทยาลัย 2 คน
อ่างทอง 3 คน
อัสสัมชัญสมุทรปราการ 64 คน <<< สมัครเยอะไปไหนไม่รู้แถม มีแต่ ม.5 สมัคร สมัครกันทั้งรุ่นเลยมั้งนิ -*-
ราชวินิตบางแก้ว 3 คน

อื่นๆ ฯ ก็ที่เหลือครับ ยกมาแต่ โรงเรียนที่ดังหน่อยแหะๆ

ไม่รู้ว่าจะสอบสู้ ม.5 ได้ป่าว ^^ น่าจะยากพอสมควรเลยครับ แหะๆ เคยมีน้อง ม.1 ม.2 สอบติดไหมครับเนี่ยอยากรู้จัง
สถิตินี้ หักคนรายชื่อซ้ำรึยังครับ ถ้าหักแล้วก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ปีที่แล้ว สวนรังสิต ติดเยอะที่สุดครับของคอมพิวเตอร์ -0-
Old 13 สิงหาคม 2011, 17:18
Mol3ilE Mol3ilE ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Mol3ilE is on a distinguished road

ก็คือโอเปอเรชั่นใช่หรือเปล่าครับ
Old 13 สิงหาคม 2011, 17:31

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mol3ilE View Post
ก็คือโอเปอเรชั่นใช่หรือเปล่าครับ
ครับ พวกโอเปอเรชั่นก้ การดำเนินงาน

จำนวนตัวเลขก้เรื่องทั่ว ๆ ไป แหละครับ
Old 13 สิงหาคม 2011, 20:44

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -Math-Sci- View Post
สถิตินี้ หักคนรายชื่อซ้ำรึยังครับ ถ้าหักแล้วก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ปีที่แล้ว สวนรังสิต ติดเยอะที่สุดครับของคอมพิวเตอร์ -0-
สกร. ม.5 ไม่ค่อยสมัคร นะครับ ส่วนมาก ม.2 ม.3 ม.4

อัสสัมนี่ ม.5 แทบทั้งนั้นเลยครับ

ผมเลยว่าอัสสัมน่าจะดูน่ากลัวกว่าเยอะ - -
Old 14 สิงหาคม 2011, 16:05

อ้างอิง:
สกร. ม.5 ไม่ค่อยสมัคร นะครับ ส่วนมาก ม.2 ม.3 ม.4

อัสสัมนี่ ม.5 แทบทั้งนั้นเลยครับ

ผมเลยว่าอัสสัมน่าจะดูน่ากลัวกว่าเยอะ - -
ก็ สกร ปีที่แล้วที่เข้ามาเยอะ ๆ ก็ ม.4 ม.5 เกือบหมดล่ะครับ -..-
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง