Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 เมษายน 2007, 18:36
Mastermander's Avatar
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Mastermander is on a distinguished road
Default คะแนน O-NET ออกแล้วครับ

http://reg.niets.or.th/onetscor50/
Old 05 เมษายน 2007, 19:43
Coco's Avatar
Coco Coco ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Coco is on a distinguished road

คุณ Mastermander เข้าคณะอะไรเหรอครับ
Old 05 เมษายน 2007, 20:29
Mastermander Mastermander ไม่อยู่ในระบบ

Mastermander is on a distinguished road

เลือกวิศวะครับ

ถ้าไม่ได้ก็คงเป็น วิทยาศาสตร์สาขาคณิตแหละครับ
Old 05 เมษายน 2007, 23:36
sck's Avatar
sck sck ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sck is on a distinguished road
Send a message via MSN to sck

ปีนี้ท่าทางก็คงมี 100 เต็มหลายคนอยู่เหมือนกันนะนี่(ลูกศิษย์ผมได้มา 1 คน )
โชคดีให้ได้สมหวังกันทุกคนนะครับ
Old 07 เมษายน 2007, 20:51
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon21

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mastermander View Post
เลือกวิศวะครับ

ถ้าไม่ได้ก็คงเป็น วิทยาศาสตร์สาขาคณิตแหละครับ
วิศวะเรียน Math แค่ 4-5 ตัว ครับ รับรองว่าไม่สะใจ วิชาท่องก็มีเยอะ ที่อยู่ลอยๆมาเราต้องเอาไปประยุกต์ใช้ก็มีเยอะ เรียกได้ว่า คงไม่สนุกเท่าเรียนเลขอย่างเดียวครับ....

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ sck View Post
ปีนี้ท่าทางก็คงมี 100 เต็มหลายคนอยู่เหมือนกันนะนี่(ลูกศิษย์ผมได้มา 1 คน )
โชคดีให้ได้สมหวังกันทุกคนนะครับ
แบบนี้ต้องจับส่งเรียนเอก Math อย่างเดียวครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 08 เมษายน 2007, 00:13
DAKONG DAKONG ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

DAKONG is on a distinguished road
Send a message via MSN to DAKONG

วิศวะคอนโทรลครับ เน้น math มากกว่าภาคอื่นเท่าที่รู้มาอ่ะ
Old 08 เมษายน 2007, 23:22

ผมเลือกดังนี้

1. วิศวะ อุตสาหการ ลาดกระบัง
2. วิทยาศาสตร์ คอมฯ ลาดกระบัง
3. วิทยาศาสตร์ คณิต จุฬา
4. วิทยาศาสตร์ คณิต ลาดกระบัง
Old 09 เมษายน 2007, 00:27
devilzoa devilzoa ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

devilzoa is on a distinguished road

ถ้าสมมติว่าจบวิทยาศาสตร์สาขาคณิตแล้ว ไปต่อโท เศษฐศาสตร์นี่ทำได้ไหมครับ
Old 09 เมษายน 2007, 01:37
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ devilzoa View Post
ถ้าสมมติว่าจบวิทยาศาสตร์สาขาคณิตแล้ว ไปต่อโท เศษฐศาสตร์นี่ทำได้ไหมครับ
ได้สบายมากครับ แต่ต้องขยันๆหน่อย เรียนรู้พื้นฐานเศษฐศาสตร์
Old 12 เมษายน 2007, 21:55
RedfoX's Avatar
RedfoX RedfoX ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

RedfoX is on a distinguished road
Icon17 ???

เอเพิ่งรู้นะครับนี่ว่าวิศวะมีวิชาท่องจำด้วย ถ้างั้นคนะนี้นี่เหมาะกับคนแบบไหนละครับ คือว่ากำลังสนใจอยู่นะครับ
Old 12 เมษายน 2007, 22:35

M@gpie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RedfoX View Post
เอเพิ่งรู้นะครับนี่ว่าวิศวะมีวิชาท่องจำด้วย ถ้างั้นคนะนี้นี่เหมาะกับคนแบบไหนละครับ คือว่ากำลังสนใจอยู่นะครับ
ท่องเยอะแบบที่คาดไม่ถึงเชียวล่ะครับ อิอิ (วิชาไหนท่องๆผมกวาด C มาเรียบ )
ขนาดวิชาที่เป็นคณิตศาสตร์เองบางส่วนก็ยังอาศัยจำผลไปเลยครับ พิสูจน์ยากเหลือหลาย
Old 12 เมษายน 2007, 23:32

gon is on a distinguished road

ก็เตือนๆเอาไว้น่ะครับ น้องที่ยังไม่เคยเรียนวิศวะ อาจจะฟังดูว่ามันเท่ห์ แน่นอนเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลที่จะเลือกเรียนอะัไร แต่อย่างไรถึงถึงแม้ว่าตอนเรียนวิศวะ วิชาเลขก็เป็นวิชาเดียวที่พี่ Happy ครับ. เรียนแล้วไม่เครียดกับมัน รู้สึกว่ามันทางของเรานี่นา

ก็เลยคิดให้ล่วงหน้าว่า สมมติว่าถ้าเรารู้ว่าเราชอบเลขจริง ๆ แ้ล้วนะ ทำไมเราไม่เอาจุดแข็งของเราไปสู้หรือเรียนถูกไหมครับ เรื่องเกรดก็น่าจะได้มาแบบลอยมาสบายๆ แต่ก็นั่นล่ะพี่ก็ไม่ได้เรียนเลขโดยตรงมา ก็คงจะฟันธงไม่ได้ว่า ถ้าไปเรียนเลขแบบทั้งวันทุกวิชา จะยังคง Happy D-Prompt อยู่หรือเปล่า

ตอนปี 1 เข้าไปเรียน วิชาเคมี พี่ก็เอ๋อไปเลย เกิดมาไม่เคยท่องอะไรขนาดนั้น เขาบอกว่าอาจารย์จะออกข้อสอบเก่าทั้งหมดเป็นร้อย ๆ ข้อ ถ้าคุณจำข้อสอบได้ทั้งหมดก็ทำได้ พี่ก็คิดในใจ ตายแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆ สรุปแล้วพี่ก็ไม่ได้ท่อง เพราะเห็นแล้วรู้สึกเปลืองพลังสมองสิ้นดี

เหมาะสำหรับคนแบบไหน อันนี้ตอบยาก : สำหรับคนที่ชอบนั่งคิดเฉยๆไม่ชอบออกแรงแบบพี่คงไม่เหมาะ ทีแรกพี่ก็ไม่รู้ว่ามันเหมาะกับเราไหม ตอนเลือกเรียนคิดแต่เรื่องเงินอย่างเดียว พอเรียนๆไปพี่ก็เริ่มรู้สึกไม่ Happy กับมันแล้ว อย่างภาคพี่โยธา หลายเรื่อง สูตรมันลอยมา คำถามคือสูตรมันมาจากไหน คำตอบ สูตรมันมาจากห้องทดลอง แล้วห้องทดลองที่ไหนล่ะ ผมไม่ได้ทดลองกับคุณด้วยสักหน่อย คุณเอาสูตรที่ผมไม่ได้ทดลองมาให้ผมใช้ ให้ผมเชื่ออะไรแบบนี้ เป็นต้น ความรู้สึกมันต่างกับเลขที่เหมือนกับเราเป็นผู้สร้าง เป็นพระ้เจ้า สิ่งใดที่เรานึกเราคิด เราสามารถดลบันดาลให้เกิดขึ้นมาได้โดยฉับพลัน ประมาณนี้ ก็เป็นความสนุกที่หยุดไม่ได้

ต่ออีกหน่อย ถ้าอยากจะเรียนจริง ๆ ทางไหนก็ควรจะพยายามเข้าใจคณะนั้นให้มากที่สุดก่อนนะครับ จะได้เกิดประโยชน์สูงสุด

12 เมษายน 2007 23:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 13 เมษายน 2007, 01:12

เห็นด้วยกับพี่ gon ทุกประการ ขอรับ แค่ได้ชื่อว่าเรียนวิศวะ น้องๆก็คงคิดว่าเก่งแล้ว 55 ถึงแม้ว่าจะอาจจะเรียนได้ F ก็ตาม
ถ้ามีคำถามก็โพสไว้ก็ได้ครับ หรือ ไม่ก็แอดเมล์ผมมาคุยกันก็ได้ครับ(ดูในกระทู้หาเพื่อนคณิต) ยินดีให้คำแนะนำครับจะได้เลือกสิ่งที่ดีให้กับตัวเองไม่อยากให้ผิดพลาดจะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ
Old 17 เมษายน 2007, 22:56
Rovers Rovers ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Rovers is on a distinguished road

ผมก็เป็นคนนึงที่เลือก วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ จุฬาอะครับ
แล้วผมก็เอารับตรงไปแล้ว โดนตัดสิทธิ์จากระบบกลางเรียบร้อยครับ
อยากคุยกะรุ่นพี่ที่เรียนวิทยา คณิต ครับ
ผม rovers646@hotmail.com หรือจะให้แอดไปก็ได้ครับ
Old 17 เมษายน 2007, 23:32

Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Rovers View Post
ผมก็เป็นคนนึงที่เลือก วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ จุฬาอะครับ
แล้วผมก็เอารับตรงไปแล้ว โดนตัดสิทธิ์จากระบบกลางเรียบร้อยครับ
อยากคุยกะรุ่นพี่ที่เรียนวิทยา คณิต ครับ
ผม rovers646@hotmail.com หรือจะให้แอดไปก็ได้ครับ
สุดยอดครับ เราได้ผู้กล้าตายอีกหนึ่งราย , คุณ nooonuii , passer-by , nongtum และก็อีกหลายๆคน นี่ไงครับ เรียนเอกเลขมาทั้งนั้น

เพิ่มเติม : ลืมไป คุณ warut ด้วย (หรือเปล่า?) , tana และก็ ...

17 เมษายน 2007 23:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply