Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 24 มกราคม 2009, 23:47
Spidermaths Spidermaths ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Spidermaths is on a distinguished road
Default ผลสมาคมคณิตศาสตร์ ปี 2551

ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ได้รับรางวัลสมาคมคณิตศาสตร์แห่งประเทศไทย ระดับม.ต้น ( เพิ่งไปรับรางวัลเมื่อเช้านี้เอง )

รางวัลชนะเลิศระดับประเทศ ประเภทบุคคล ( และของกรุงเทพฯ ) มี 4 คน ได้ 94 คะแนนเท่ากัน
- ด.ช.นิติพัฒน์ ศรีปิยะโสทร รร.สาธิต ปทุมวัน
- ด.ช.พงศธร ลักษณบุญส่ง รร.เซนต์คาเบรียล
- ด.ช.ณัฏฐนันท์ โชคถาวร รร.สวนกุหลาบ
- ด.ช.ธงฉัตร อิงคุทานนท์ รร.สาธิต จุฬา

รางวัลชนะเลิศภาคกลาง ประเภทบุคคล
- ด.ญ.พัชรียา เมฆะสุวรรณดิษฐ์ รร.เบญจมราชรังสฤษฏิ์ ฉะเชิงเทรา

รางวัลชนะเลิศภาคเหนือ ประเภทบุคคล
- ด.ช.ธีรวัฒน์ ลิ่มลังการณ์ รร.มงฟอร์ดวิทยาลัย เชียงใหม่

รางวัลชนะเลิศภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ประเภทบุคคล
- ด.ช.ณัฐพล สนพะเนาว์ รร.บุญวัฒนา นครราชสีมา

รางวัลชนะเลิศภาคใต้ ประเภทบุคคล
- นายชยณัฐ พานิช รร.สุราษฎร์ธานี สุราษฎร์ธานี

ขอแสดงความยินดีกับคุณ peterpan ด้วยครับที่ได้ที่ 1 ประเทศ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 25 มกราคม 2009, 00:07
Spidermaths Spidermaths ไม่อยู่ในระบบ

Spidermaths is on a distinguished road

ส่วนประเภททีม ม.ต้น

ระดับประเทศ ( และของกรุงเทพฯ.)
-ทีมโรงเรียนสาธิต ปทุมวัน โดย ด.ช.วีรชัย นีรนาทวงศ์ , ด.ช. จิรวัชร อนันต์โรจน์วงศ์ , ด.ช.นิปุณ ปิติมานะอารี

ภาคกลาง
- รร.เบญจมราชรังสฤษฏิ์ ฉะเชิงเทรา โดย ด.ช.เตชิต ไชยฤทธิ์ , ด.ญ.พัชรียา เมฆะสุวรรณดิษฐ์ ,
ด.ช.ก้องภพ รุ่งเดช

ภาคเหนือ
- รร.นครสวรรค์ โดย ด.ช.สุชา วิภาสกรวราวุธ , ด.ช.วรากร มโดนธรรมสถิต . ด.ช.พีรพัฒน์ อัษฏมงคล

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
- รร.เบ็ญจะมะมหาราช อุบลราชธานี โดย ด.ญ.วรัญญา ทวีวรรณ , ด.ช.กัณฑ์อเนก พัฒนศรีสกุล ,
ด.ช.นัทธ์ ศรีเรือนทอง

ภาคใต้
- รร.มอ.วิทยานุสรณ์ สงขลา โดย ด.ญ.กรวีร์ พฤกษานุศักดิ์ , ด.ช.ไพโรจน์ ลิ่วกิตติธรา , น.ส.อภิษฐา แซ่ว่อง

25 มกราคม 2009 00:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Spidermaths
Old 31 มกราคม 2009, 18:44
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

เอามาจากไหนครับ ดูในเว็บสมาคมยังไม่เห็นประกาศ

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 01 กุมภาพันธ์ 2009, 16:07
นัทธ์'s Avatar
นัทธ์ นัทธ์ ไม่อยู่ในระบบ

นัทธ์ is on a distinguished road

เว็บสมาคมยังไม่ลงประกาศ แต่ได้ทำพิธีมอบรางวัล 1-3 ระดับประเทศและระดับภาคไปแล้วเมื่อวันที่24 มกราคม 52 ครับ

01 กุมภาพันธ์ 2009 16:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ นัทธ์
Old 02 กุมภาพันธ์ 2009, 19:31
Math Builder Math Builder ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Math Builder is on a distinguished road

website สมาคมคณิตศาสตร์แห่งประเทศไทยห่วยจริงๆ ถ้าไม่มีคนอยากทำงานในสมาคมก็ยุบทิ้งเลยดีกว่านะครับ อายต่างประเทศเขา สมาคมคณิตศาสตร์ของต่างประเทศเขามีกิจกรรมเยอะแยะเลยในการพัฒนาเยาวชนด้านคณิตศาสตร์ website ของเขาก็มีข้อมูลข่าวสารและทรัพยากรต่างๆที่นักเรียนสามารถเอามาใช้ประโยชน์ได้ สมาคมคณิตศาสตร์แห่งประเทศไทยนะครับ ไม่ใช่สมาคมระดับโรงเรียนประถม
Old 05 กุมภาพันธ์ 2009, 21:14

ผลสอบได้ประกาศเป็นทางการที่เว็บไซด์ของสมาคมแล้ว ที่
http://www.math.or.th/activities/competition.php
Old 07 กุมภาพันธ์ 2009, 21:08

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆที่ได้รางวัลชมเชย ได้คะแนนเท่าไรกันบ้าง ผมอยากได้ข้อมูล
เท่าที่รู้เพื่อนผมที่ได้รางวัลชมเชยที่ 14 ได้คะแนน 84 คะแนน และ คนที่ได้รางวัลชมเชยที่ 30 ได้ 76 คะแนน
Old 07 กุมภาพันธ์ 2009, 22:03
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ผมได้ชมเชยที่ 31 ครับ ได้ 75.5 ผมว่า เค้าน่าจะตัดคะแนนที่ 75 นะครับ
Old 07 กุมภาพันธ์ 2009, 22:05
Julian's Avatar
Julian Julian ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Julian is on a distinguished road

ญาติผมเค้าชมเชยได้ที่ 32 แต่คะแนนเป็น 79 อ่ะครับ

ผมกำลังงว่าตกอันดับไปได้ไง??

หรือว่าเค้ามองเลขผิดกันแน่อ่ะครับ
Old 07 กุมภาพันธ์ 2009, 22:12
Let it be Let it be ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Let it be is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Builder View Post
website สมาคมคณิตศาสตร์แห่งประเทศไทยห่วยจริงๆ ถ้าไม่มีคนอยากทำงานในสมาคมก็ยุบทิ้งเลยดีกว่านะครับ อายต่างประเทศเขา สมาคมคณิตศาสตร์ของต่างประเทศเขามีกิจกรรมเยอะแยะเลยในการพัฒนาเยาวชนด้านคณิตศาสตร์ website ของเขาก็มีข้อมูลข่าวสารและทรัพยากรต่างๆที่นักเรียนสามารถเอามาใช้ประโยชน์ได้ สมาคมคณิตศาสตร์แห่งประเทศไทยนะครับ ไม่ใช่สมาคมระดับโรงเรียนประถม
สมควรยุบอย่างยิ่ง แถมบางปียังตรวจข้อสอบผิดอีก ทุเรศจริงๆ
น่าไม่อาย
(ม.ต้น ปีที่แล้ว)

07 กุมภาพันธ์ 2009 22:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Let it be
Old 12 กุมภาพันธ์ 2009, 21:13
SiR ZigZag NeaRton's Avatar
SiR ZigZag NeaRton SiR ZigZag NeaRton ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

SiR ZigZag NeaRton is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Let it be View Post
สมควรยุบอย่างยิ่ง แถมบางปียังตรวจข้อสอบผิดอีก ทุเรศจริงๆ
น่าไม่อาย
ครับผมว่ายุบไปเลย ไป๊...
Old 14 กุมภาพันธ์ 2009, 01:53
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Let it be View Post
น่าไม่อาย
ก่อนอื่นผมขอเกริ่นเรื่องที่รู้ๆกันอยู่ก่อนว่า ในประเทศไทยปัจจุบันนี้ถามใครต่อใครดูซิ๊ว่าอยากเป็นอะไร คำตอบใหญ่ๆก็คงเป็นได้แค่แพทย์ ไม่ก็ วิศวะ หรืออะไรต่อมิอะไรที่ไม่ใช่การเรียน PURE Math หรือพวกทางด้านวิทยาศาสตร์ แต่ในที่นี้ผมขอพูดเฉพาะด้านคณิตศาสตร์ และที่เห็นกันหลักๆก็เช่น พวกที่ผมเห็นว่ามีความสามารถทางด้านคณิตศาสตร์อย่างสูงจริงๆในระดับ ช่วงชั้นที่ 1-4 นั้น ผมถามว่าเขาอยากเรียนอะไร? เราก็ตอบแต่แพทย์ไม่ก็วิศวะ แค่นี้เท่านั้น มีน้อยคนมากๆๆๆจริงๆที่อยากเป็นพวกที่เรียนต่อทางด้านวิชาวิทยาศาสตร์คณิตศาสตร์ ผมเองก็เชื่อว่าพวกน้องๆเองก็คงเลือกทางเหล่านี้เหมือนกัน
และในเมื่อบุคลากรที่มีคุณภาพทางด้านคณิตศาสตร์ในไทยมีน้อยราย...อีกทั้งยังไม่มีใครแลเห็นความสำคัญตรงนี้แถมยังมีความคิดที่ เอิ่ม...ทุเรศๆแบบนี้อีก... พวกคุณกล้าพูดแบบนี้กับสมาคมคณิตศาสตร์ของไทยได้อย่างไร??? พวกคุณมีดีอย่างไรถึงได้กล่าวร้ายสมาคมแบบนี้??? ตัวผมเองนั้นก็อยากจะให้เยาวชนไทยมีศักยภาพทางด้านคณิตศาสตร์สูงมากขึ้นไปกว่านี้ แต่จะทำอย่างไรได้? ในเมื่อบุคคลที่มีศักยภาพสูงๆในด้านคณิตศาสตร์เขาไปเป็นแพทย์ ไปเป็นวิศวะกันหมด?? ในเมื่อไม่มีคนคอยช่วยพัฒนาที่เพียงพอแล้ว ยังมีแต่คนซ้ำเติมแบบนี้คุณไม่คิดบ้างหรือว่า คนของสมาคมคณิตศาสตร์จะคิดกันอย่างไร???
ใจเขาใจเราบ้างนะครับคุณ Let it be กับคุณ Sir ZigZag Nearton และก็คุณ Math Builder..... น่าไม่อายจริงๆ...

14 กุมภาพันธ์ 2009 01:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RoSe-JoKer
Old 14 กุมภาพันธ์ 2009, 18:28
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Builder View Post
ที่ผมจะพูดต่อไปนี้ เป็นข้อเท็จจริงซึ่งบางคนอาจยังไม่รู้ สมาคมคณิตศาสตร์ฯเป็นสามคมไม่ได้มุ่งหวังกำไร ปัจจุบันบุคคลากรทีทำอยู่ก็เป็นอาจารย์ที่เกษียรณแล้วเกือบทั้งนั้น
ไม่ได้รับผลตอบแทนใดๆ ส่วนใหญ่หรือเกือบทั้งหมดก็ว่าได้ทำด้วยใจรักครับ ดังนั้นการจะทำอะไรให้ดูยิ่งใหญ่ก็คงเป็นไปได้ยากเพราะไม่สามารถจ้างใครมาดูแลอย่างจริงจัง
แต่นั้นก็คงไม่ใช่เหตุผลที่จะปล่อยให้สมาคมคณิตศาสตร์แห่งประเทศไทยเป็นแบบไหนก็ได้ คงจะต้องมีอุดมการณ์เฉพาะเช่นกัน ผมเข้าใจว่าน่าจะเริ่มมีการมองปัญหาของสมาคมแล้วมั้งครับ จริงๆแล้วถ้าเราคิดว่าสมาคมยังขาดส่วนไหนก็สามารถเสนอแนะได้ตาม email ที่แสดงไว้ใน web ของสมาคมได้้ ครับ ถ้าเราเริ่มจากการมองปัญหาที่ตรงกันและใช้ใจที่อยากจะช่วยให้เกิดการพัฒนาแล้วละก็การผลักดันบางสิ่งบางอย่างก็ไม่ใช่เรื่องยากใช่มั้ยค รับ แต่ถ้าเริ่มต้นด้วยการติ แล้วก็ตามด้วยการด่า ก็คงยากเช่นกัน

อ้างอิง:
น่าไม่อาย
รู้ได้อย่างใดครับว่าทางสมาคมตรวจผิด
ผมขออนุญาตตอบข้อมูลที่หลายคนอาจยังไม่รู้ สำหรับข้อสอบ ม.ต้นปีที่แล้ว ผมเองได้ส่งความคิดเห็นข้อที่ผิดพลาดไปให้กับอาจารย์ท่านหนึ่งที่เป็นคณะกรรมการในการออกข้อสอบ ให้ทราบถึงปัญหานี้ ทางสมาคมเห็นถึงข้อผิดพลาดดังกล่าว ก็ได้ทำการแก้ไขคะแนนโดยให้ข้อนั้นฟรี จริงอยู่แม้อาจจะมีบางคนได้ส่งคะแนนไปแล้วก็ตาม แต่ก็ได้ดูคะแนนทั้งหมดอีกครั้ง ซึ่งปรากฏว่าผลของอันดับไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น จึงอาจไม่ได้ส่งคะแนนใหม่ไปให้
อันที่จริง สามารถดูได้จากวรสารคณิตศาสตร์ของสมาคมที่เพิ่งออกใหม่และเฉลยข้อนี้ ซึ่งได้แก้ไขโจทย์ไว้แล้ว
ในกรณีนี้ปีนี้ก็เช่นกัน ผมได้ส่งข้อทักท้วงที่มีอยู่ข้อหนึ่งที่ผิดพลาดไป สรุปก็ให้คะแนนฟรีในข้อนั้นเช่นกัน ประเด็นของผมไม่ได้อยู่ที่ว่าจะเรียกร้องคะแนนแต่อย่างใด เพียงแต่ให้ข้อสังเกตในเรื่องความระมัดระวังในการออกข้อสอบ และถ้ามีข้อผิดพลาดน่าจะมีการชี้แจงเพื่อให้หายข้อสงสัย
ปล. ผมตอบกระทู้นี้เพราะเห็นว่าสมาคมอาจไม่ทราบและอาจดูไม่เป็นธรรมกับสมาคม ประกอบกับผมพอรู้ข้อเท็จจริงอยู่บ้างก็เลยตอบเท่าที่จะทำได้ครับ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2009, 08:03
Let it be Let it be ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Let it be is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
รู้ได้อย่างใดครับว่าทางสมาคมตรวจผิด
ผมขออนุญาตตอบข้อมูลที่หลายคนอาจยังไม่รู้ สำหรับข้อสอบ ม.ต้นปีที่แล้ว ผมเองได้ส่งความคิดเห็นข้อที่ผิดพลาดไปให้กับอาจารย์ท่านหนึ่งที่เป็นคณะกรรมการในการออกข้อสอบ ให้ทราบถึงปัญหานี้ ทางสมาคมเห็นถึงข้อผิดพลาดดังกล่าว ก็ได้ทำการแก้ไขคะแนนโดยให้ข้อนั้นฟรี จริงอยู่แม้อาจจะมีบางคนได้ส่งคะแนนไปแล้วก็ตาม แต่ก็ได้ดูคะแนนทั้งหมดอีกครั้ง ซึ่งปรากฏว่าผลของอันดับไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น จึงอาจไม่ได้ส่งคะแนนใหม่ไปให้
อันที่จริง สามารถดูได้จากวรสารคณิตศาสตร์ของสมาคมที่เพิ่งออกใหม่และเฉลยข้อนี้ ซึ่งได้แก้ไขโจทย์ไว้แล้ว
ในกรณีนี้ปีนี้ก็เช่นกัน ผมได้ส่งข้อทักท้วงที่มีอยู่ข้อหนึ่งที่ผิดพลาดไป สรุปก็ให้คะแนนฟรีในข้อนั้นเช่นกัน ประเด็นของผมไม่ได้อยู่ที่ว่าจะเรียกร้องคะแนนแต่อย่างใด เพียงแต่ให้ข้อสังเกตในเรื่องความระมัดระวังในการออกข้อสอบ และถ้ามีข้อผิดพลาดน่าจะมีการชี้แจงเพื่อให้หายข้อสงสัย
ปล. ผมตอบกระทู้นี้เพราะเห็นว่าสมาคมอาจไม่ทราบและอาจดูไม่เป็นธรรมกับสมาคม ประกอบกับผมพอรู้ข้อเท็จจริงอยู่บ้างก็เลยตอบเท่าที่จะทำได้ครับ
กราบขอโทษอย่างสูงครับ มันคงเป็นข้อเข้าใจผิดของผมเอง ขอโทษคุณ หยินหยาง กับ rosejoker มา ณ ที่นี้ครับ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2009, 11:19
SiR ZigZag NeaRton's Avatar
SiR ZigZag NeaRton SiR ZigZag NeaRton ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

SiR ZigZag NeaRton is on a distinguished road

อ้างอิง:
กราบขอโทษอย่างสูงครับ มันคงเป็นข้อเข้าใจผิดของผมเอง ขอโทษคุณ หยินหยาง กับ rosejoker มา ณ ที่นี้ครับ
ผมก็เช่นกันครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ข้อสอบ สมาคมคณิตฯ 2551 famousfive ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 80 06 เมษายน 2010 16:10
สมาคม คณิตศาสตร์ ม ปลาย ปี 2551 B บ .... ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 30 12 สิงหาคม 2009 13:05
เฉลยข้อสอบสิริธร ครั้งที่ 6 ปี2551 Spidermaths ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 20 10 กุมภาพันธ์ 2009 21:55
ขอเฉลย สมาคมคณิตศาสตร์ 2551 หน่อย คusักคณิm ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย 5 08 ธันวาคม 2008 21:08
เทศกาลภาพยนตร์วิทยาศาสตร์ครั้งที่ 4 ปี 2551 pure_mathja งานหรือข่าวคราวคณิตศาสตร์ทั่วไป 0 23 พฤศจิกายน 2008 18:07