Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 มกราคม 2014, 22:19
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

1000 pairs of parallel lines are drawn on a plane. What is the maximum number of regions formed by these lines ?
ตรงนี้แหละที่บอกว่าต้องดูการแบ่งระนาบด้วย ถ้าจะให้ตีความโจทย์แบบคุณ Amankris น่าจะลองใช้คำว่า อาณาบริเวณที่ถูกปิดล้อมด้วย...(อะไรก็ว่ากันไป ระนาบ, เส้นขนาน, วงกลม,...)

แนวคิดก็คล้ายๆกัน
จะได้ $a_{n}=2(2n-1)+a_{n-1}$ สำหรับ $n \geq 2$ และ $a_{1}=3$

ปล.ผมอยากรู้ว่าคุณ Amankris ใช้วิธีไหนแก้โจทย์ข้อนี้ครับ เหมือนแบบที่ผมโพสต์ไหม?
เผื่อว่าจะมีเทคนิกดีๆที่ผมคาดไม่ถึง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 มกราคม 2014, 23:13
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

วิธีสร้าง recurrence ก็ดีนะครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เพราะต้องแก้หารูปทั่วไปอีกที

ผมชอบวิธีที่ใช้ euler's formula มากกว่า
Old 23 มกราคม 2014, 05:57
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
วิธีสร้าง recurrence ก็ดีนะครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เพราะต้องแก้หารูปทั่วไปอีกที

ผมชอบวิธีที่ใช้ euler's formula มากกว่า
ที่แรกเหมือนจะออก ทำไปจริงๆไม่ออก ใช่ความรู้เรื่อง planar graph กับสูตร $V-E+F=2$ หรือเปล่าครับ
Old 23 มกราคม 2014, 11:12
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thamma View Post
ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้ใหม่ จะนําไปคิดอีกครั้งค่ะ

ขอถาม 2 ข้อนะคะ
ถ้าโจทย์ต้องการถามถึงจํานวนพื้นที่ที่มีขอบเขต แบบรูปที่แนบ
1. จะใช้คําว่าอะไรในภาษาอังกฤษ แทน region
2. วิธีคิดที่แสดงมา ถูกต้องไหมคะ
ถ้าผิด ช่วยแนะนําด้วยนะคะ
closed area, closed region พอได้ไหมครับ
Old 23 มกราคม 2014, 12:40
Thamma Thamma ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Thamma is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
closed area, closed region พอได้ไหมครับ
ขอบคุณ คุณ lek2554 ค่ะ

คิดว่าได้นะคะ

http://www.thefreedictionary.com/region

1. A large, usually continuous segment of a surface or space; area
2. A large, indefinite portion of the earth's surface
3. A specified district or territory
4. An area of interest or activity
5. Ecology A part of the earth characterized by distinctive animal or plant life.
6. An area of the body having natural or arbitrarily assigned boundaries : the abdominal region.

โจทย์ข้อนี้ region นับรวมทั้งบริเวณที่มีและไม่มีขอบเขต
คิดว่าคำแปลข้อนี้น่าจะเป็น
เส้นขนาน 1,000 คู่ จะแบ่งระนาบได้มากที่สุดกี่บริเวณ
a1 = 3
a2 = 9
a3 = 19
a4 = 33
.
.
.
a1000
ผลต่าง จะเป็น 6, 10, 14, ? , 3,998
ผลรวมของผลต่างเป็น 1,999,998
a1000 = 3 + 1,999,998 = 2,000,001 บริเวณ

ขอโทษ คุณ Free style ที่แปลให้ผิด แต่รู้ว่าไม่โกรธ คราวหน้าจะระวังค่ะ
ขอบคุณ คุณ Aquila ที่ช่วยแนะนำหลักการคิด ทำให้แก้ปัญหาได้ทั้ง 2 แบบ
ขอบคุณ คุณ Amankris ที่ได้กรุณาตรวจสอบความถูกต้องให้

ถ้าได้พบคำว่า region ในโจทย์เลขอีก คงอดนึกถึง คุณ Amankris ไม่ได้นะ
Old 23 มกราคม 2014, 15:52
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
ที่แรกเหมือนจะออก ทำไปจริงๆไม่ออก ใช่ความรู้เรื่อง planar graph กับสูตร $V-E+F=2$ หรือเปล่าครับ
เข้าใจถูกแล้วครับผม
Old 05 เมษายน 2014, 14:44
musaub samaae's Avatar
musaub samaae musaub samaae ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

musaub samaae is on a distinguished road

ไม่เข้าใจครับ