Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข้อสอบในโรงเรียน ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 มกราคม 2012, 21:09
วะฮ่ะฮ่า03 วะฮ่ะฮ่า03 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

วะฮ่ะฮ่า03 is on a distinguished road

x. กำหนด a , b ,c เป็นสมาชิกใน {1,2,3,4,5,6,7}
จงหาความน่าจะเป็นที่ ab+c เป็นจำนวนเต็มบวกคู่

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MR.Quest View Post
เลขผมพอทำได้นะครับซัก 70-80% แต่วิทย์นี่หวั่นสุดๆ

ปกติคนที่ติดรอบสองนี่เขาได้กันประมาณกี่เปอร์เซ็นหรอครับ
ได้ขนาดนี้ ผมคิดว่า โอกาสติดสูงครับ ขึ้นอยู่กับวิทย์ด้วย
( ส่วนผมสอบ วมว. ครับ )

มีข้ออีกข้อนึง เป็นสถิติครับ ให้เป็นฮิสโทแกรม มา แล้วถามว่าข้อใดถูกครับ

ชีวะ -จะมีรูปเซลล์ 3 เซลล์ ที่มันจะมีอันนึงเป็นเม็ดเลือด แล้วอีก 2 อันจำไม่ได้ครับ ถามว่าไม่มีออร์แกเนลล์อะ​ไร

ชีวะ - มีข้อนึงเกี่ยวกับไซเลมในพืชใบเลี้ยงเดี่ยวครับ ถามว่า ถ้าแช่ในน้ำแดง จะพบสีแดงที่บริเวณใดในภาพ

ฟิสิกส์ - กราฟในข้อใดแสดงความเร็วของนักโดดร่มชู่ชีพที่โดดลงจากเครื่องบินความเร็วต่ำในแนวแกน x

1.ไอแซกนิวตั้นรู้อะไรเมื่อแอปเปิ​ลตกลงมายังที่ ๆ เฉลย รู้ว่าเขาควรไปนั่งที่อื่น
2.สมมติว่าคุณเป็นเจ้าของร้านอาหา​รร้านหนึ่งทั้งร้านมีโต๊ะอาหาร 4 โต๊ะ ..โต๊ะหนึ่ง โต๊ะสองเพิ่งสั่งอาหารโต๊ะสามจ่ายเงินเเล้วแต่โต๊ะสี่​เบี้ยว คุณจะทำอย่างไร เฉลย จัดให้ตรง
3.เบคแฮมโดนใบแดงแล้วไปไหน เฉลย ไปเป็นทหาร

15 มกราคม 2012 22:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: multiple consecutive posts merged
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 มกราคม 2012, 21:23
-[S]ycoraX- -[S]ycoraX- ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

-[S]ycoraX- is on a distinguished road

มีถามว่า ถ้าโลกไม่เอีียงจะเกิดอะไรขึ้นด้วยอะครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
ถ้าเลขได้ขนาดนี้แล้ววิทย์ได้ครึ่งๆก็คิดว่าน่าจะติดนะครับ
คะแนนปีที่แล้วประมาณเท่าไรหรอครับ จึงจะติดรอบ 2

15 มกราคม 2012 21:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ -[S]ycoraX-
Old 15 มกราคม 2012, 21:24
วะฮ่ะฮ่า03 วะฮ่ะฮ่า03 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

วะฮ่ะฮ่า03 is on a distinguished road

เคมี - ให้ข้อมูลมาเช่น สารจำนวนไฮดรอกไซ์ จะไม่ละลายน้ำ แล้วถามผลของปฎิกริยาเคมี ประมาณนี้ครับ จำไม่ค่อยได้

เคมี - มีข้อนึงเน้นความเข้าใจและข้อควรระวังครับ เกี่ยวกับโครมาโทกราฟี่ ให้รูปมีผลของสาร a b c มา แล้วถามพวก a เป็นสารบริสุทธิ์ ประมาณนี้ครับ

1.ไอแซกนิวตั้นรู้อะไรเมื่อแอปเปิ​ลตกลงมายังที่ ๆ เฉลย รู้ว่าเขาควรไปนั่งที่อื่น
2.สมมติว่าคุณเป็นเจ้าของร้านอาหา​รร้านหนึ่งทั้งร้านมีโต๊ะอาหาร 4 โต๊ะ ..โต๊ะหนึ่ง โต๊ะสองเพิ่งสั่งอาหารโต๊ะสามจ่ายเงินเเล้วแต่โต๊ะสี่​เบี้ยว คุณจะทำอย่างไร เฉลย จัดให้ตรง
3.เบคแฮมโดนใบแดงแล้วไปไหน เฉลย ไปเป็นทหาร

15 มกราคม 2012 22:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
Old 15 มกราคม 2012, 21:28
ไม่เก่งครับ ไม่เก่งครับ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ไม่เก่งครับ is on a distinguished road

อ้างอิงถึง ฟิสิกส์ - กราฟในข้อใดแสดงความเร็วของนักโดดร่มชู่ชีพที่โดดลงจากเครื่องบินความเร็วต่ำในแนวแกน x

Old 15 มกราคม 2012, 21:28
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ -[S]ycoraX- View Post
มีถามว่า ถ้าโลกไม่เอีียงจะเกิดอะไรขึ้นด้วยอะครับ

คะแนนปีที่แล้วประมาณเท่าไรหรอครับ จึงจะติดรอบ 2
อ่อครับ ข้อนั้นถามว่า ถ้าโลกเอียง 22.6องศาจริง จะเกิดเหตุการณืใด(หรือไม่เกิดนี่แหละ)
ก.เขตหนาวมากกว่าเขตร้อน
ข.ฤดูหนาวมากกว่าฤดูร้อน...?
ค.น้ำแข็งขั้วโลกละลาย
ประมาณนี้ครับ
อ้างอิง ผิดโพสต์ -*-

15 มกราคม 2012 21:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ วะฮ่ะฮ่า03
Old 15 มกราคม 2012, 21:29
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road

เคมี - ให้ปฏิกิริยากรด+เบส ผลลัพท์มา แล้วดูกับอินดิเคเตอร์
ชีวะ - อุปกรณ์เปรียบเทียบเสมือนปอด , อุปกรณ์เสมือนหัวใจ , พีระมิด
โลก - โลกเอียง , ชั้นบรรยากาศที่มีไอออน , คลื่น P,S ผ่านส่วนต่างๆของโลก , ข้อใดเป็นแร่[เพชร,อำพัน,หิมะ,ไข่มุก,แคลไซต์]
Old 15 มกราคม 2012, 21:31
บัณฑิตฟ้า

ฟิสิกส์ - ไฟฟ้าเกี่ยวกับไดโอด
ฟิสิกส์ - ถ้าเอานิ้วไปจุ่มปลักไฟจะสว่างไรนี่ละ

คณิตออก เรื่องพหุนาม เลขยกกำลัง ก็มีพอสมควรครับ(โจทย์ยาว)

15 มกราคม 2012 22:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้เล็กน้อยโปรดใช้ปุ่มแก้ไข
Old 15 มกราคม 2012, 21:33
Thgx0312555's Avatar
Thgx0312555 Thgx0312555 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Thgx0312555 is on a distinguished road

เอาดาราศาสตร์ด้วย
ละติจูด 15 องศาเหนือ
ดาวขึ้นตามเส้น C.E. (เส้นศูนย์สูตรท้องฟ้า) ขึ้นสูงสุดเท่าไีร (ตอบ 75 องศาทิศใต้)

ไฟฟ้า
เอาไดโอดมาทดสอบโดยใช้ความต่างศักย์ต่างๆ ให้สรุปผล

ไดโอดจะเปล่งแสงเมื่อกระแสไฟฟ้าผ่านรึเปล่า

ของเหลว
แรงลอยตัว กับแรงดันน้ำอย่างละข้อ

แรงลอยตัว
เด็กโดนน้ำท่วมหนัก 75 kg ปริมาตร 74 ลิตร
สร้างเสื้อชูชีพขวดน้ำขวดน้ำ 1.5 ลิตร
ไม่คิดมวลขวดน้ำ
เด็กมีส่วนที่ลอย 20%
ใช้กี่ขวด

15 มกราคม 2012 21:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Thgx0312555
Old 15 มกราคม 2012, 21:34
MR.Quest's Avatar
MR.Quest MR.Quest ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

MR.Quest is on a distinguished road

ฟิสิกส์ - ให้กราฟ W - $v^2$ มาถามว่าข้อใดถูก , ดวงอาทิตย์ใหญ่ตอนเช้าเพราะอะไร , แก้วน้ำ 2 ใบเป็นดังภาพเพราะอะไร , สร้างชูชีพจากขวดใช้ขวดกี่ขวด , ต้องมีน้ำสูงเท่าใดในแหล่งเก็บจึงล้มอิฐก้อนที่สองได้
Old 15 มกราคม 2012, 21:40
ไม่เก่งครับ ไม่เก่งครับ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ไม่เก่งครับ is on a distinguished road

ไม่แน่ใจครับ แต่โจทย์ถามว่าข้อใดไม่จริง
ผมตอบไปว่าข้อ ก ไก่ อะครับ เพราะว่า (ผมคิดว่านะ)
ถ้าโลกเอียงไป เขตร้อนเขตหนาวก็จะเปลี่ยนไปจริง แต่ยังเท่าเดิม
คือหมายความว่า สมมุติเขตร้อนที่มีอยู่ เปลี่ยนไปเปนเขตหนาว แต่ในขณะเดียวกัน เขตหนาวก็จะเปลี่ยนไปเปนเขตร้อนอะครับ
ผมคิดว่านะครับ ไม่แน่ใจ

เหมือนกับว่า เราเอาลูกบอลมาลูกนึง แล้วส่องแสงไปด้านหน้าตรงๆ ด้านหน้าของลูกบอลก็จะสว่าง
ขณะที่ด้านหลังก็จะมืด ก็จะมีครึ่งนึงสว่าง ครึ่งนึงมืดใช่มั้ยครับ
ทีนี้ เราหมุนลูกบอลไปอีกด้านนึง ด้านที่ สว่าง-มืด ก็ยังมีอยู่ครึ่งนึงอยู่ดีครับ

สรุปก็คือ ผมคิดว่าเขตร้อนเขตหนาวก็มีเท่าๆเดิมมั้งครับ

ขอผู็รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ

15 มกราคม 2012 21:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ไม่เก่งครับ
Old 15 มกราคม 2012, 21:47
Thgx0312555's Avatar
Thgx0312555 Thgx0312555 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Thgx0312555 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ไม่เก่งครับ View Post
ไม่แน่ใจครับ แต่โจทย์ถามว่าข้อใดไม่จริง
ผมตอบไปว่าข้อ ก ไก่ อะครับ เพราะว่า (ผมคิดว่านะ)
ถ้าโลกเอียงไป เขตร้อนเขตหนาวก็จะเปลี่ยนไปจริง แต่ยังเท่าเดิม
คือหมายความว่า สมมุติเขตร้อนที่มีอยู่ เปลี่ยนไปเปนเขตหนาว แต่ในขณะเดียวกัน เขตหนาวก็จะเปลี่ยนไปเปนเขตร้อนอะครับ

เหมือนกับว่า เราเอาลูกบอลมาลูกนึง แล้วส่องแสงไปด้านหน้าตรงๆ ด้านหน้าของลูกบอลก็จะสว่าง
ขณะที่ด้านหลังก็จะมืด ก็จะมีครึ่งนึงสว่าง ครึ่งนึงมืดใช่มั้ยครับ
ทีนี้ เราหมุนลูกบอลไปอีกด้านนึง ด้านที่ สว่าง-มืด ก็ยังมีอยู่ครึ่งนึงอยู่ดีครับ

สรุปก็คือ ผมคิดว่าเขตร้อนเขตหนาวก็มีเท่าๆเดิมมั้งครับ

ตอบ ข. น้ำแข็งละลาย ผิด

คำอธิบายง่ายๆ โลกเอียงขั้วโลกหาดวงอาทิตย์ลดลง น้ำแข็งละลายลดลง

เพิ่มอธิบาย ก. ผิดด้วย
เขตหนาว แบ่งโดย อาร์กติกเซอร์เคิล แอนตาร์กติกเซอร์เคิล ละติจูด = 66.5 = 90 - 23.5 องศาเหนือ, ใต้
23.5 องศา = ความเอียงของแกนโลก

เขตหนาวจึงเปลี่ยนไปโดยปริยาย

15 มกราคม 2012 22:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Thgx0312555
Old 15 มกราคม 2012, 21:49
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ไม่เก่งครับ View Post

ข้อนี้ผมก็ตอบ ก. ครับ แนวคืดคล้ายๆกันแต่ของคุณมีหลักการกว่าครับ

คณิต - มีเปรียบเทียบเลขยกกำลัง
$a=(2^3)^2$
$b=(3^2)^3$
$c=(2^3+1)^3+1$
$d=(2^3)^3$
เลขประมาณนี้ครับ

คณิต - ให้ข้อมูล ติดค่า a , b มา บอกค่าเฉลี่ยเลขคณิต ถามหา a+b

15 มกราคม 2012 22:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้เล็กน้อยโปรดใช้ปุ่มแก้ไข
Old 15 มกราคม 2012, 21:55
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

เลข มีข้อ จุด 6x6

ผมจำไม่ได้ละตอบไรไปมั่ง จำได้ว่า ก.สร้างจัตุรัส พท.5 ตร หน่วย ถูก กับไรอีกเนี่ยแหละ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
เป็นไงกันมั่งคับพี่ๆ
มาแชร์ข้อสอบให้น้องๆหน่อยนะคับ ยากไม๊คับ ?
คุณคนรักคณิตยังไม่ ม.ปลายอีกหรอครับ เหนเก่งขนาดนี้นึกว่า ม.ปลายแล้ว

คุณคนรักคณิตติดอยู่แล้วครับ

15 มกราคม 2012 21:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ polsk133
Old 15 มกราคม 2012, 21:58
บัณฑิตฟ้า

คณิต - แก้อสมการ 3 อสมการ ( ตัวแปรเดียว ) หาชาวงค่า x แต่ละสมการ มาอินเทอร์เซคชันกัน

คณิต - มีรูปลูกเต๋า 3 มิติ ที่เรามองเห็นสามหน้า ให้มา 5 รูป ถามว่ารูปใดผิดจากรูปอื่น

15 มกราคม 2012 22:54 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
เหตุผล: ใช้ปุ่มแก้ไข ถ้าต้องการตอบติด ๆ กัน ในเวลาสั้น ๆ ครับ.
Old 15 มกราคม 2012, 22:00
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ulqiorra Sillfer View Post
เลขก็พอยากใช้ได้เลยครับแต่ทำไม่ทัน = = วิทย์นี่ออกกะให้คนทำไม่ได้เลยอะ
เหมือนกันเลยครับ วิทย์ออกไวมาก555+

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ วะฮ่ะฮ่า03 View Post
x. $ x+\frac{1}{y}=7$
$y+\frac{1}{z}=4$
$ z+\frac{1}{x}=3$
$xyz+\frac{1}{xyz}=? $
ปล.จำตัวเลขข้างหลังไม่ได้นะครับ แต่โจทย์ประมาณนี้
จำได้ว่าได้ 2

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ วะฮ่ะฮ่า03 View Post
x. นาย a มีเงิน 5 บาท เล่นโยนเหรียญ โดยกติกาคือ ถ้าออกหัว จะได้เงิน 1 บาท ถ้าออกก้อยจะเสียเงิน 1 บาท จงหาความน่าจะเป็นที่นาย a จะมีเงิน 7 บาทเมื่อ เล่นไป 4 ตา
น่าจะ 1/4 นะ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Sky Rock!!! View Post
กระสุนตอนแรก 30 องศาเซลเซียส ตอนหลัง 20 องศาเซลเซียส

มั้งไม่แน่ใจนะ
ครั้งแรก 40 ตอนหลัง 30

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ณัฐธัญ(ไอซ์) View Post
ผมดับอนาถครับทำได้น้อย ทดเลขผิดอีกตั้งหลายข้อครับ ไม่น่าติดครับ ปกติคนติดได้กันกี่คะแนนครับ ใครทราบบ้างครับ
ประมาณ55เปอ ครับ

อ้างอิง:
x.
O L Y M P I A D
.........1 2 3 4 5
6 7 8 9 10 11 12 13
14 15 16 ....
ถามว่าตัวที่ $5^{79} กับ 8^{2011}-1$ ตรงกับตัวอักษรใดตามลำดับ(จำเลขไม่ได้ครับ)
ตัวแรกเป็น 2553มั้งครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Zentriol View Post
เลขนี่ใคร ทำตอนสองก่อน น่าจะได้เปรียบๆสุดเลยครับ มันมีข้อง่ายๆอยู่หลังๆ แต่ผมรู้อีกทีก็สายไปแล้ว

ยังไงเดี๋ยวมาลุ้นกันครับผม To be Mwit#22
เปิดมาเจอเรขาโชคดีที่ผมอึ้งแล้วไปด้านหลังเลยได้ทำตอนสองก่อน

ปล.ที่ไม่ทำเรขาก่อนเพราะมันเป็นโจทย์จำพวกกุญแจเยอะแต่ไม่รู้จะใช้ดอกไหน

15 มกราคม 2012 22:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ polsk133
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
MWITS SQUARE Mol3ilE ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น 8 14 มีนาคม 2012 11:59
ข้อสอบจาก MWITS ~ArT_Ty~ ข้อสอบในโรงเรียน ม.ปลาย 9 31 กรกฎาคม 2011 16:04
MWITS:SQUARE III dektep ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น 0 13 มกราคม 2011 22:03
งาน MWITS SCIENCE FAIR 2011 kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 05 มกราคม 2011 17:38
MWITS SQUARE Mwit22# ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 9 20 พฤษภาคม 2010 14:51