Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 26 กันยายน 2012, 23:09
geophysics's Avatar
geophysics geophysics ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

geophysics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gnap View Post
ตำรามหาลัยหาได้จากที่ไหนและดูยังไงว่าดีเหรอครับ
ปล แล้วผมจะอ่านเข้าใจมั้ยเนี่ย
ถ้าอยู่ใกล้มหา'ลัยไหนก็เข้าไปดูหนังสือในหอสมุดนั้นๆๆได้
ถ้าอ่านแล้วดีและน่าสนใจก็ทำบัตรห้องสมุดยืมออกมา
หรือไม่ก็ไปหาซื้อ(คงไม่ต้องถึงขนาด textbook หรอกครับ)
แต่ที่น่าสนใจคือ (textbook ที่เป็นข้อสอบและเฉลย)

ส่วนจะอ่านแล้วเข้าใจไม่เข้าใจ คงต้องหาคนชี้แนะ ครับ
Old 27 กันยายน 2012, 18:53
benzabababa benzabababa ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

benzabababa is on a distinguished road

มันคิดหนักนะ ถ้าเราอบากเข้ากิฟเลข ตอนปิดเทอม2 มันจะเป็นค่าย2 ค่าย3 แล้วมันต้องอ่านหนังสือเข้าเตรียมอีก เราควรเลือกทางไหนครับ อีกอย่าง ถ้าจะเอาผลไปยื่นกิฟเลข เอาประกาศไปหรือแค่ชื่อว่าติดอะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 กันยายน 2012, 21:34
geophysics geophysics ไม่อยู่ในระบบ

geophysics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ geophysics View Post
ถ้าอยากเข้ามหิดลเป็นอันดับ 1
ตั้งใจและทุ่มเทให้กับการสอบมหิดลย์เลยครับ
ต้องเต็มร้อยหรือเกินร้อยครับ เพราะล้วนแต่คนเก่งๆๆทั้งนั้นเกือบทั่วประเทศ

เตรียมฯก็เหมือนกันครับ

ถ้าอยากเข้าเตรียมฯเป็นอันดับ 1
ตั้งใจและทุ่มเทให้กับการสอบเตรียมฯเลยครับ
ต้องเต็มร้อยหรือเกินร้อยครับ เพราะล้วนแต่คนเก่งๆๆทั้งนั้นเกือบทั่วประเทศ
(ความคิดเห็นส่วนตัว)

แต่ เตรียมฯดีกว่า ตรงที่ว่ามีโครต้าวิชาการ (ซึ่งก็ไม่ได้มาง่ายๆ)
ถ้าได้เป็นตัวแทนศูนย์ฯ สอวน.ก็มีสิทธิ์ยื่น
แต่ให้ชัวร์ๆ ควรได้เหรียญ โอลิมปิควิชาการ(สอวน.)ระดับประเทศ
ไม่ต้องเหนื่อย สอบภาษาไทย,สังคม,อังกฤษ,คณิต,วิทย์ (ทางลัด)
Old 27 กันยายน 2012, 21:56
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ผมก็พึ่งตัดสินใจโทรไปสละสิทธิ์เมื่อวานนี้เองครับ / / /
วิทย์ผมยังไม่ค่อยแน่นนะครับ

ปล ผมไม่ติดตัวจริงนะครับ สำรองแต่พอดีตัวจริงสละสิทธิ์
Old 28 กันยายน 2012, 21:56
gnap's Avatar
gnap gnap ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

gnap is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ผมก็พึ่งตัดสินใจโทรไปสละสิทธิ์เมื่อวานนี้เองครับ / / /
วิทย์ผมยังไม่ค่อยแน่นนะครับ

ปล ผมไม่ติดตัวจริงนะครับ สำรองแต่พอดีตัวจริงสละสิทธิ์
อยู่ ม3 เหรอครับ
อยากเข้าเตรียมหรือมหิดลครับ?

เอาน่า..นี่แค่สนามเดียว,ถือว่าฟาดเคราะห์ละกัน
สนามหน้าต้องดีแน่[เคราะห์โดนฟาดไปเกลี้ยงแล้วนี่นา]
สู้ๆ
Old 11 ตุลาคม 2012, 00:20
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gnap View Post
อยู่ ม3 เหรอครับ
อยากเข้าเตรียมหรือมหิดลครับ?
รอดูก่อนครับ : )
Old 22 ธันวาคม 2012, 10:51
มือใหม่หัดแก้โจทย์'s Avatar
มือใหม่หัดแก้โจทย์ มือใหม่หัดแก้โจทย์ ไม่อยู่ในระบบ

มือใหม่หัดแก้โจทย์ is on a distinguished road

ฤดูกาลผันผ่านมาจนถึงรอบสอง บังเอิญฟลุ้คติด แล้วต้องเข้าค่ายก่อนประกาศมหิดลฯ เข้าวันที่11 แต่ประกาศมหิดลวันที่ 19 เตรียมสอบ 24 มันใกล้มากๆ จะเข้าดีมั้ย
Old 22 ธันวาคม 2012, 21:46
gnap's Avatar
gnap gnap ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

gnap is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ มือใหม่หัดแก้โจทย์ View Post
ฤดูกาลผันผ่านมาจนถึงรอบสอง บังเอิญฟลุ้คติด แล้วต้องเข้าค่ายก่อนประกาศมหิดลฯ เข้าวันที่11 แต่ประกาศมหิดลวันที่ 19 เตรียมสอบ 24 มันใกล้มากๆ จะเข้าดีมั้ย
วันที่ว่าเดือนอะไรบ้างครับ

เอาน่า..นี่แค่สนามเดียว,ถือว่าฟาดเคราะห์ละกัน
สนามหน้าต้องดีแน่[เคราะห์โดนฟาดไปเกลี้ยงแล้วนี่นา]
สู้ๆ
Old 23 ธันวาคม 2012, 18:20
มือใหม่หัดแก้โจทย์'s Avatar
มือใหม่หัดแก้โจทย์ มือใหม่หัดแก้โจทย์ ไม่อยู่ในระบบ

มือใหม่หัดแก้โจทย์ is on a distinguished road

เดือนมีนาฯหมดเลยค่ะ
Old 24 ธันวาคม 2012, 14:55

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ มือใหม่หัดแก้โจทย์ View Post
เมื่อประกาศผลมหิดลย์ฯ วันที่ 19 มีนาคม 2556 (ผ่านรอบสองแล้ว) กว่าจะให้ไปทำสัญญาและยืนยันสิทธิ์ก็คงประมาณปลายเดือน มีนาคม 2556 (ดูจากปีที่แล้ว) คงจะไม่มีผลอะไรกับค่ายที่ต้องเข้าและที่ต้องสอบผ่านค่าย "มีแต่ว่าเอาตัวให้ผ่านมหิดลย์ฯรอบแรกและรอบสองก่อน" ครับ