Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 07 ตุลาคม 2012, 11:39
Form's Avatar
Form Form ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Form is on a distinguished road

การเรียนกวดวิชานั้นจำเป็นเสมอไปหรือไม่? ถ้าไม่เรียนแล้วจะสอบมหาลัยดังๆไม่ติดหรือครับ?

อันนี้แล้วแต่คนเลยครับ คุณอาจจะเห็นว่าบางคนเรียนพิเศษแทบทุกวันกับอีกคนที่ไม่ได้เรียนพิเศษแต่ผลการเรียนไม่ได้ต่างกัน
นั้นอาจจะเป็นเพราะคนที่ไม่ได้เรียนพิเศษเขาสามารถอ่านหนังสือเอง เรียนเองทำความเข้าใจเองได้แต่เด็กบางกลุ่มบางทีก็ต้องการคนที่จะคอยแนะนำแนวทางให้
อย่างผมเคยมีเพื่อนคนนึงตอนเรียน ม ต้น แรกๆก็ไม่ได้โดดเด่นอะไรมากมาย เรียนๆ เล่นๆธรรมดา แต่พอปิดเทอม เมษาเขาไปเรียนพิเศษมากลับมาที่ รร
ผมรู้สึกได้ว่าผลการเรียน ความคิด ต่างๆ ก็ดีขึ้นจนเป็นคนละคนเลยครับ แล้วเขาก็มีความตั้งใจเรียนมากกว่าแต่ก่อนมาก เขาก็เป็นคนๆนึงที่ทำให้ผมตั้งใจเรียน หาหนังสืออ่านทบทวนมากขึ้นเหมือนกันครับ
ส่วนถ้าไม่เรียนแล้วจะสอบมหาลัยดังๆไม่ติด อันนี้ไม่จริงเลยครับแต่ก็ขึ้นอยู่กับตัวของนักเรียนเองมากๆๆๆ เลยครับ
เพราะคนที่ไปเรียนพิเศษ 70% ไปนั่งในห้องเรียนแต่ไม่ได้เรียน อันนี้ใครเคยไปเรียนพิเศษจะเจอบ่อยมากเลยครับ แต่คนที่เรียนจริงๆส่วนใหญ่เรียนกันทั้งวัน
และคนพวกนี้ก็เป็นเด็กที่เรียนดีอยู่แล้วด้วยครับ ผมมีเพื่อนบางคนไม่ได้เรียนพิเศษอะไรเลย แต่เขาก็อ่านหนังสือเอง สม่ำเสมอวันนึงหลาย ชม. ครับ
ซึ่งผมยอมรับเลยว่าผมทำแบบเขาไม่ได้จริงๆ 555 สำหรับผมแล้วการเรียนกวดวิชา 2 ชม. ให้อะไรมากมายเลยครับ บางทีเขายังสอนคุณธรรม จริยธรรม เลยครับ เพราะที่ รร สมัยนี้ เนื้อหาบางทีก็สอนไม่ครบ สั่งแต่รายงานแบบที่มันไร้ประโยชน์ พอใกล้สอบก็มาลุยสอนตอนคาบสุดท้าย
มันก็อาจจะเป็นเพราะเรื่องของ เงินเดือนครูหรือเปล่าครับ คนที่เรียนดีๆสมัยนี้ถึงเลือกเรียน วิศวะ ไม่ก็ แพทย์กันหมด

ส่วนเรื่องการเรียนพิเศษในกรุงเทพนั้น
ถ้าจะเรียนนะครับผมว่าไม่จำเป็นต้องเรียนที่กรุงเทพหรือที่ๆคนอื่นเรียนกันเยอะๆหรอกครับให้เลือกเรียนที่ๆคุณเรียนแล้วรู้เรื่องเรียนแ ล้วได้จริงๆดีกว่าครับ

ปล.ถ้าอ่านแล้วไม่ค่อยได้อะไรก็ขออภัยด้วยครับ 555+

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 07 ตุลาคม 2012, 16:01
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Form View Post
การเรียนกวดวิชานั้นจำเป็นเสมอไปหรือไม่? ถ้าไม่เรียนแล้วจะสอบมหาลัยดังๆไม่ติดหรือครับ?

อันนี้แล้วแต่คนเลยครับ คุณอาจจะเห็นว่าบางคนเรียนพิเศษแทบทุกวันกับอีกคนที่ไม่ได้เรียนพิเศษแต่ผลการเรียนไม่ได้ต่างกัน
นั้นอาจจะเป็นเพราะคนที่ไม่ได้เรียนพิเศษเขาสามารถอ่านหนังสือเอง เรียนเองทำความเข้าใจเองได้แต่เด็กบางกลุ่มบางทีก็ต้องการคนที่จะคอยแนะนำแนวทางให้
อย่างผมเคยมีเพื่อนคนนึงตอนเรียน ม ต้น แรกๆก็ไม่ได้โดดเด่นอะไรมากมาย เรียนๆ เล่นๆธรรมดา แต่พอปิดเทอม เมษาเขาไปเรียนพิเศษมากลับมาที่ รร
ผมรู้สึกได้ว่าผลการเรียน ความคิด ต่างๆ ก็ดีขึ้นจนเป็นคนละคนเลยครับ แล้วเขาก็มีความตั้งใจเรียนมากกว่าแต่ก่อนมาก เขาก็เป็นคนๆนึงที่ทำให้ผมตั้งใจเรียน หาหนังสืออ่านทบทวนมากขึ้นเหมือนกันครับ
ส่วนถ้าไม่เรียนแล้วจะสอบมหาลัยดังๆไม่ติด อันนี้ไม่จริงเลยครับแต่ก็ขึ้นอยู่กับตัวของนักเรียนเองมากๆๆๆ เลยครับ
เพราะคนที่ไปเรียนพิเศษ 70% ไปนั่งในห้องเรียนแต่ไม่ได้เรียน อันนี้ใครเคยไปเรียนพิเศษจะเจอบ่อยมากเลยครับ แต่คนที่เรียนจริงๆส่วนใหญ่เรียนกันทั้งวัน
และคนพวกนี้ก็เป็นเด็กที่เรียนดีอยู่แล้วด้วยครับ ผมมีเพื่อนบางคนไม่ได้เรียนพิเศษอะไรเลย แต่เขาก็อ่านหนังสือเอง สม่ำเสมอวันนึงหลาย ชม. ครับ
ซึ่งผมยอมรับเลยว่าผมทำแบบเขาไม่ได้จริงๆ 555 สำหรับผมแล้วการเรียนกวดวิชา 2 ชม. ให้อะไรมากมายเลยครับ บางทีเขายังสอนคุณธรรม จริยธรรม เลยครับ เพราะที่ รร สมัยนี้ เนื้อหาบางทีก็สอนไม่ครบ สั่งแต่รายงานแบบที่มันไร้ประโยชน์ พอใกล้สอบก็มาลุยสอนตอนคาบสุดท้าย
มันก็อาจจะเป็นเพราะเรื่องของ เงินเดือนครูหรือเปล่าครับ คนที่เรียนดีๆสมัยนี้ถึงเลือกเรียน วิศวะ ไม่ก็ แพทย์กันหมด

ส่วนเรื่องการเรียนพิเศษในกรุงเทพนั้น
ถ้าจะเรียนนะครับผมว่าไม่จำเป็นต้องเรียนที่กรุงเทพหรือที่ๆคนอื่นเรียนกันเยอะๆหรอกครับให้เลือกเรียนที่ๆคุณเรียนแล้วรู้เรื่องเรียนแ ล้วได้จริงๆดีกว่าครับ

ปล.ถ้าอ่านแล้วไม่ค่อยได้อะไรก็ขออภัยด้วยครับ 555+
จริงแท้แน่นอน (วิศวะ+แพทย์ มันเป็นแค่ค่านิยาม(ยม)ในขณะนี้...)
Old 07 ตุลาคม 2012, 18:34
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

นิสิตบางคนยังเรียนพิเศษเลยครับไม่เว้นแม้แต่ ฬ
Old 08 ตุลาคม 2012, 10:54
LEEMA's Avatar
LEEMA LEEMA ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

LEEMA is on a distinguished road

แจ่มแจ้งครับ
Old 17 ตุลาคม 2012, 17:13
kaningT kaningT ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

kaningT is on a distinguished road
Send a message via MSN to kaningT

ถ้าระบบการศึกษาดีๆมีจริง กวดวิชาก็คงจะไม่จำเป็น บางครั้งติวเตอร์ก็สำคัญเพราะเค้าเป็นคนที่อยากจะมาสอนและมาถ่ายทอดจริงๆเขาถึงได้มาทำตรงนี้แต่ครูบางคนมาเป็นครูเพราะไปเรียนอยางอื่น ไม่ได้ ไม่มีจิตวิญญาณของความเป็นครู บางคนแค่เข้ามาบ่นก้มีนะ
Old 19 ตุลาคม 2012, 00:45
lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o's Avatar
lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

lnพwsะบุ๑sสุ๑xล่o is on a distinguished road

ผมว่ามันขึ้นกับหลายปัจจัยครับ
การที่ นร เลือกเรียนพิเศษนั้น คือ
1.ที่ รร ครูอาจสอนไม่ดี ไม่เข้าใจ สอนไวเกินไป เป็นต้น
2.อ่านหนังสือเอง ไม่เข้าใจ
3.เรียนตามเพื่อน กลัวสู้เพื่อนไม่ได้
4.โดนบังคับเรียน
5.บางคนเรียนพิเศษได้ แต่ถ้าจะให้อ่านเอง รอเล่นเกมเสร็จก่อน

ถ้าจะบอกว่าอ่านเองหรือเรียนพิเศษนั้น อันไหนที่ทำแล้วจะเก่งที่สุด ผมคิดว่า ทำทั้ง 2 อย่างดีที่สุด (ในกรณี ที่ รร สอนไม่ค่อยดี )
คนปกติ ไม่สามารถอ่านหนังสือเรียนติดต่อกัน 10 ชมได้ แต่กาเรียนพิเศษ ต่อกัน 10 ชม เป็นเรื่องทั่วไป
แต่ถ้าเอาแต่เรียนพิเศษอย่างเดียว ความรู้ที่ได้มา ก็จะลืมหายไปหมด โดยเฉพาะวิชาที่ต้องฝึกฝนโจทย์
Old 19 ตุลาคม 2012, 14:09
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

บ่อยครั้งที่เราเจอปัญหา เราจะมักไม่เลือกวิธีการหาทางออกครับ "เรียนพิเศษไว้ก่อน" เป็นทางเลือกที่ค่อนข้างทำให้อุ่นกายสบายใจ
Old 19 ตุลาคม 2012, 15:06
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ผมมีตัวอย่างของคนสอบติดแพทย์อย่างน้อยสองคนที่ไม่เคยเรียนพิเศษ
คนแรกเป็นน้องที่เพิ่งจบอายุรกรรมที่ศิริราช ตอนเรียนมัธยมปลาย ไม่ได้เรียนพิเศษ เพราะอำเภอที่อยู่ไกลจากจังหวัดใหญ่อย่างเชียงใหม่ถึง 150 กม. จึงต้องซื้อหนังสืออ่านเอง สอบติดแพทย์เชียงใหม่ จบด้วยเกียรตินิยมเหรียญทอง เรียนแพทย์ไม่มีเรียนพิเศษครับ
คนที่สอง เป็นลูกเจ้าหน้าที่ในโรงพยาบาลของผม ไม่เรียนพิเศษเพราะพ่อแม่ไม่มีเงินส่งเรียน เขากลัวพ่อแม่ลำบาก หนังสือติวก็ไม่ค่อยซื้อ ยืมห้องสมุดอ่านตลอด ติดค่ายชีวะโอลิมปิกรอบแรกตั้งแต่ม.4 ถึง ม.6 ไม่ได้เป็นตัวแทน ตอนนี้เรียนปีหนึ่ง คณะแพทย์ มช.
เรียนไม่เรียนสำหรับคนที่พลังในการเรียนรู้ด้วยตัวเองสูง คงไม่ใช่ปัญหา และคนที่มีศักยภาพในการเรียนรู้เอง ยังไงเขาก็ดิ้นรนให้ตัวเองรอดได้
การเลือกเรียนพิเศษนั้น บางทีก็เพราะคนหมู่มากเขาเลือกกัน เราก็เลือกตามคนหมู่มาก
ผมว่า...การเรียนหรือไม่เรียน เราควรจะตอบตัวเองได้ว่า การที่เราเลือกเรียนพิเศษนั้นเราได้อะไร เราใช้อะไรแลกมา การที่เราเลือกไม่เรียนพิเศษนั้นเราจะเสียอะไรไปหรือเปล่า เสียโอกาสอะไรไหม ตอบตัวเองได้ชัดเจนก็จบ .ไม่ต้องวนคิดไปคิดมาว่าเรียนดี หรือไม่เรียนดี
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 28 ตุลาคม 2012, 02:58
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

กวดวิชาสำหรับผม สำคัญแน่นอน

ช่วยยกระดับผมจาก อ่อนเลขมากๆ จน สามารถทำเลขได้เยอะกว่าเดิมหลายเท่า
Old 30 ตุลาคม 2012, 19:19
บัณฑิตฟ้า

ของผมกลับกัน เลิกเรียนแล้วอ่านเองถึงพัฒนาช้าหน่อย แต่ก็สนุกกับการเดินทาง
Old 08 พฤศจิกายน 2012, 09:26
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

ผมว่ากวดวิชาเปรียบเสมือนอาหารเสริม สมัยผมเรียนหนังสืออยู่ รหัส 40 ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไรนี่ ผมไม่ได้กวดวิชา แต่ก็เห็นเอนท์ติดดีนี่ คือคุณต้องตั้งในเรียนในห้อง มีเวลาเหลือก็ไปช่วยงานที่บ้านบ้างจะได้เรียนรู้โลกนอกห้องเรียนบ้าง ว่าคนภายนอกเขากินอยู่กันอย่างไร ไม่ใช่คลุกแต่ในห้องเรียน อาจจะพยายามดัดแปลงเอาความรู้ที่เรียนมาช่วยทางบ้าน หรือทำอะไรให้ชีวิตดีขึ้น สังคมดีขึ้นบ้างก็ได้ ผมเองสมัยเด็ก ๆ ก็พลาด คลุกอยู่กับตำรา เรียนมากไป ทำอะไรก็ไม่เป็น ขี่มอเตอร์ไซด์ยังไม่เป็นเลย เพิ่ฝมาเป็นตอนอายุ 25 ปี เพราะมันจำเป็นต้องขี่ให้เป็น มัดเชือกผูกของก็ไม่เป็นถ้าเทียบกับเด็กรุ่นเดียวกัน ผมทำไม่เป็นเลย แม่ผมก็บ่น ๆ ว่าที่โรงเรียนไม่ได้สอนลูกเสือให้แกเลยหรืออย่างไร เพิ่งมาทำเป็นตอนโตนี่แหละ เพราะมันต้องทำมาหากิน

08 พฤศจิกายน 2012 09:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
Old 30 พฤศจิกายน 2012, 23:10
Jirawas_Ton Jirawas_Ton ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Jirawas_Ton is on a distinguished road

บางทีครูในโรงเรียนก็ไม่สามารถถ่ายทอดมาให้นักเรียนได้มากนัก
อย่างที่ผมเคยเจอมาคือ ครูสอนโจทย์ในห้องแบบง่ายๆ ที่ไม่ออกข้อสอบแบบนี้แน่นอน แล้วไปสอนพิเศษตอนเย็นเป็นแบบที่มักออกข้อสอบ แล้วคนในโงรเรียนก็นิยมไปเรียนมากขึ้นๆ ผมก็ไม่ได้ไปเรียนหรอก อาศับทำโจทย์หลากหลายแนวเอาและก็พวกโจทย์แข่งเลยผ่านมาได้ แต่คนอื่นล่ะ ถ้าเรียนแค่ในห้องจะทำได้ไหม บางคนอาจได้ แต่บางคนก็อาจไม่รอด สุดท้ายก็ต้องไปเรียนพิเศษจนได้
ความจริงน่าจะแก้ตั้งแต่หลักสูตรและบุคลาการเลยนะครับ หลักสูตรบางอย่างก็เก่าเกินไปที่จะเรียนเรื่องนี้ บางที่ก็ผิด บางที่ก็ไม่น่าจะต้องเรียน...