Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 พฤษภาคม 2008, 17:16
Art_ninja's Avatar
Art_ninja Art_ninja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Art_ninja is on a distinguished road

จริงๆแล้วผมได้อาจารย์บอก $\rm trick$ ตรงที่สมมติ $\lambda(x,y)$ และก็ตรงที่เลือก $z$ ออกมาน่ะครับ จริงๆแล้วผมเองก็คิดไม่ออกหรอกครับ เพราะถ้าไม่มี $\rm trick$ นี้ ผมก็ทำไม่ได้หรอกครับ และก็ข้อ 5 ถ้า N'นิปุณ เขาไม่บอกมาบางส่วนผมก็คิดไม่ออกครับ
Old 11 พฤษภาคม 2008, 19:22
zead zead ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

zead is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ viridae View Post
อยากทราบว่า ข้อ 5 อ่ะคะ เป็นข้อไหนใน 102 combinatorial problems

ปล. ขอแสดงความยินดีกับทุกๆคนที่ได้รับเหรียญนะคะ
เป็นกรณีทั่วไปของ Introductory problem 28
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 พฤษภาคม 2008, 13:33
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

ข้อ 1 วันที่ 2 สามารถทำได้อีกวิธีโดยใช้ทฤษฎีเกี่ยวกับ polar ครับ

ประเด็นหลักของข้อนี้ คือเพียงพิสูจน์ $ PO = \frac{1}{2} PB $ ได้ ก็เรียบร้อย

จาก $ MN // AB $ จะได้สามเหลี่ยมคล้าย 2 คู่
ถ้า $ X $เป็นจุดตัดของ $PC$ บน $AB$ แล้วท้ายที่สุด จะได้

$ \frac{PO}{PB} = \frac{PD}{DC} \cdot \frac{XC}{PX} \cdots(1)$

หลังจากนี้ก็ใช้ความรู้เรื่อง polar แล้วล่ะครับ

เนื่องจาก AB เป็น polar ของ P ดังนั้น คอร์ด CD ถูก cut harmonically ที่ P ,X กล่าวคือ

$ \frac{PC}{PD} = \frac{XC}{XD} $ หรือ อาจเขียนได้อีกอย่างว่า $ PX = \frac{2 PD \cdot PC}{PD+PC}$

ใช้ 2 ความสัมพันธ์ในบรรทัดบน ทำขั้นตอนจุกจิกทาง algebra นิดหน่อย จะได้เทอมขวามือของสมการ (1) เป็น $ \frac{1}{2} $ ครับ
Old 12 พฤษภาคม 2008, 15:15
viridae's Avatar
viridae viridae ไม่อยู่ในระบบ

viridae is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ zead View Post
เป็นกรณีทั่วไปของ Introductory problem 28
อ่อ จริงด้วย ขอบคุณมากคะ
Old 13 พฤษภาคม 2008, 12:11
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

นี่ครับผล http://www.posn.or.th/index.php?mod=...&tid=1226&sid=

ถ้่าเข้าเว็บนั้นไม่ได้เข้าที่นี่ครับ

http://www.posn.or.th/posn2/index.php?mod=Forums&op=show_question&cid=&tid=1226&sid=

13 กุมภาพันธ์ 2009 01:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anonymous314
Old 17 พฤษภาคม 2008, 17:07
dektepteptep dektepteptep ไม่อยู่ในระบบ

dektepteptep is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RoSe-JoKer View Post
ปล.เจ้าของกระทู้ได้เหรียญทอง แสดงความดีใจหน่อย เฮ้
ปล2.ผมบอกแล้วว่าผมจะต้องเปิดกระทู้ 5 5
เก่งครับเก่ง เฮงด้วย คุณ Rose-Joker เก่งไม่มีใครเกิ๊น 555+
Old 19 พฤษภาคม 2008, 12:06
Peterpan Peterpan ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Peterpan is on a distinguished road

รอบต่อไป ต้องเตรียมตัวอย่างไรครับ วานพี่ๆเหรียญทองแนะนำหน่อยครับ
Old 19 พฤษภาคม 2008, 12:18
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

ยินดีกับน้อง peterpan ด้วยนะครับ
แต่รอบต่อไปนี่หมายถึงสสวท.รอบสองหรือเปล่าครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply