Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 ตุลาคม 2003, 04:07
บุรุษนิรนาม บุรุษนิรนาม ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

บุรุษนิรนาม is on a distinguished road
Post ถามโจทย์เลขครับ

เริ่มคำถามเลยละกัน

1. สืบเนื่องจากที่ พี่ gon บอกว่า f(x) = cax เมื่อ C 0 และ a 0 หรือ 1 นั้นไม่เป็นฟังก์ชั่น เอ็กโปเน็นเชี่ยล อยากถา่มว่าถ้าเช่นนั้นเราจะเรียก f(x) = cax ที่ว่านี้ ว่าเป็นฟังก์ชั่นอะไรครับ

2. มีโจทย์เกี่ยวกับเรื่องการ อินทิเกรต ที่คิดไม่ออกหลายข้อเลยครับ ถ้าทำได้ช่วยบอกทีครับ

(sin x) / x dx

(cos x) / x dx

ex2 dx
ได้เท่าไหร่หรือครับ

3. 85! ถ้าเขียนในรูป a x 10n โดยที่ 1 < a < 10 จะได้ n มีค่า = เท่าไหร่

4. สูตรพื้นที่วงกลมที่ท่องๆ กันมาว่าเท่ากับ pr2 มาได้อย่างไร และมีวิธีพิสูจน์อย่างไรครับ

5. เคยเห็นโจทย์ข้อนึง (จำไม่ได้ว่าเป็นโจทย์ของที่ไหน แต่คิดว่าน่าจะเป็นโจทย์ทุน king เก่า) ที่ถามว่า
xxxxx... = 2 แล้วถามว่า x จะมีค่าเท่าไหร่
ซึ่งจากการทำแล้วจะได้ว่า xxxx... มีค่าเป็น 2 นั่นคือ
xxxxx... = 2 จะได้
x2 = 2
นั่นคือ x = 2

ก็เลยลองคิดโจทย์แนวนี้เล่นๆขึ้นมาเองว่า
ถ้าเป็น xxxxx... = 3 ล่ะ x จะเป็นเท่าไหร่ ซึ่งจะได้ว่า
x3 = 3
นั่นคือ x = 3 3 ไม่มีปัญหา

แต่พอเป็น xxxxx... = 4 ดูมั่งประกฎว่า
x4 = 4
นั่นคือ x = 44
= 41/4
= 22/4
= 21/2
= 2 !!!!!
ซึ่งคำตอบจะไปซ้ำกับ
xxxxx... = 2

หมายความว่า ถ้า x= 2 แล้ว
xxxxx... = 2 ก็ได้ หรือ = 4 ก็ได้งั้นหรือ ซึ่งดูแล้วคิดว่าไม่น่าเป็นไปได้เลยที่จะมี 2 คำตอบ แล้วคำตอบไหนเป็นคำตอบที่ถูกต้อง ระหว่าง
2 กับ 4 ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

22 ตุลาคม 2003 04:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ บุรุษนิรนาม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 22 ตุลาคม 2003, 04:57
บุรุษนิรนาม บุรุษนิรนาม ไม่อยู่ในระบบ

บุรุษนิรนาม is on a distinguished road
อ้อ มีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม ถึง webmaster ครับ
ในส่วน "ข้อสอบไทย" ของเวบนี้ น่าจะมีข้อสอบทุน king รวมอยู่ด้วยนะครับ จะดีมากเลย
แล้วก็สำหรับ ข้อสอบ Ent ปี 33 กับเสริมประสบการณ์ม.ต้นตอนนี้เข้าได้แล้วครับ แต่ยังมีปัญหาเล็กน้อยเกี่ยวกับ Ent ปี 33คืิอ สามารถเข้าดูได้แค่หน้าแรก แต่หน้า 2 - 3 ยังดูไม่ได้ครับ เป็น กากบาท xx (ไม่ทราบว่าเป็นเพราะตอนนี้กำลังอัพโหลดข้อมูลอยู่หรือเปล่าครับ) และก็ข้อสอบ math กข ปี 2541 ยังขาดข้อท้ายๆ ไปนิดหน่อย

22 ตุลาคม 2003 05:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ บุรุษนิรนาม
Old 22 ตุลาคม 2003, 20:52
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
ข้อ 1 รอพี่ gon มาตอบละกัน
ข้อ 2 เป็นรูปแบบที่ต้องถามค่าอินทิกรัลแบบจำกัดเขตแล้วใช้ numerical method หาค่าออกมาไม่สามารถหารูปอินทิกรัลออกมาก่อนได้ แต่รู้สึกว่าทำได้โดยการแปลงลาปาส และ ฟูเรียร์ (ยังเรียนไม่ถึง)
ข้อ 3 ขอคิดก่อน (เยอะมากนะ 85! เนี่ย)
ข้อ 4 ถ้าเอาง่ายๆคือ อินทิเกรตเอา ก็ได้ แต่ถ้าถามว่า ไอ้เจ้า p มาจาก ไหนต้องไปถามคนคิดแล้วแหละ
ข้อ 5 เึคยมีคนถามไปแล้วนะ
เราแก้สมการ xxxx... =2 จะได้
x2 = 2 ดังนั้น x=2 หรือ -2มีสองตัวแต่ใช้ได้รึเปล่าค่อยว่ากันทีหลัง ต้องตรวจคำตอบอีกที
แต่เราแก้สมการ
xxxx... =4 จะได้
x4 = 4
การแก้สมการตรงนี้ไม่ใช่ว่า ถอดรากที่สี่ทั้งสองข้างต้องแยกตัวประกอบโดยที่
(x4 -4)=0
(x2-2)(x2+2)=0
(x+2)(x-2)(x+2i)(x-2i) =0
จะได้ว่า x = 2 , -2 ,2i,-2i คำตอบมี 4 ตัวแต่จะใช้ได้รึเปล่า ต้องตรวจก่อน
ดูเพิ่มเติมได้ที่ topic เก่า http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?t=250

22 ตุลาคม 2003 20:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 23 ตุลาคม 2003, 01:33
<รักเลข>

อยากให้มีการถามคำถาม(เชิงเล่นเกมร่วมสนุกประจำสัปดาห์)จาก webmaster อาทิตย์ละครั้ง ให้มีระบบคิดคะแนน แล้วเมื่อครบ ช่วงการแข่งขัน(เสนอ12เดือน)อาจมีหนังสือหรือรางวัลเล็กๆน้อยๆ หรือไม่มีก็ได้ถือเป็นการร่วมสนุกกับเว็ปครับ
Old 24 ตุลาคม 2003, 00:28
<รักเลข>

ดูข้อสอบเก่าทีไหนครับ แล้วเว้ปยี้จะอยู่อีกนานไหมครับ บอกตามตรงว่าเว็ปนี้คืองานอดิเรกของผม ว่างๆนั้งเล่นคอมก็เข้ามาเปิดหาโจทย์เก่าๆดีๆทำอยากให้มีไปนานๆครับ อยากได้ข้อสอบเก่าๆเยอะๆอะครับ
Old 24 ตุลาคม 2003, 13:07
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

เว็บนี้อยู่อีกนานไหม ?
จนกว่าเขาจะไล่ที่ ถ้าเขาไม่ไล่ ก็อยู่ได้เรื่อยๆ

เรื่องข้อสอบเก่าๆ หรือข้อสอบดีๆที่น้องรู้จัก ต้องขอให้น้องที่มี ช่วยส่งมาให้ทางเราเผยแพร่ครับ พี่เองก็ไม่ได้อยู่ในวงการศึกษาตั้งนานแล้ว ไม่รู้จะไปหาทั้งข้อสอบเก่า ใหม่ และที่มันดีๆได้ที่ไหน แต่พี่เชื่อว่า หากทุกคนอยากให้ที่นี่ มีสิ่งดีๆ ก็ต้องช่วยกันคนละไม้คนละมือครับ อยากให้ที่นี่มีเพื่อนร่วมคิดแก้ปัญหากันเยอะๆ เราก็ต้องเป็นผู้เริ่มต้นก่อนครับ

เรื่องโจทย์ประจำสัปดาห์ ยังไม่แน่ใจว่าเสนอไปแล้ว จะมีใครสนใจรึเปล่า เพราะปัญหาเข้า ม.1 ล่าสุดที่ พี่ส่งเข้ามาหลายเดือนแล้ว มีคนสนใจน้อยมากๆ ยังไม่รวมถึงปัญหาเก่าทั้งของพี่ และเพื่อนๆที่ส่งเข้ามา ก็ยังไม่มีผู้ใดสนใจแก้ปัญหาเหล่านั้น

หากคุณ รักเลข สนใจจะทำ ไม่ยากครับ สมัครเป็นสมาชิก และเริ่มต้นหาโจทย์ส่งเข้ามาได้ทันที ช่วยกันคนละไม้คนละมือ ที่นี่จะดูคึกคักขึ้นครับ (เป็นไปได้ว่า น้องๆจะไม่ถูกใจกับปัญหาที่ พี่ส่งเข้ามา ดังนั้นหลายคน กับปัญหาหลายแบบ จะช่วยเติมเต็มให้ที่นี่ได้ครับ)
Old 24 ตุลาคม 2003, 22:37
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Icon15

น่าแปลกจัง เรื่อง Expo ที่ตอบไปแล้ว หายไปอีกแล้ว ไม่รู้ทาง Hypermart ทำบ้าอะไร ของฟรีก็งี้ล่ะ ตอบใหม่อีกที ก็คงเรียกว่า Expo ได้ครับ เพราะ เช่น เราเรียก f(x) = sin x ว่าเป็นฟังก์ชัน ตรีโกณมิติ(ไซน์) , f(x) = 2sinx ก็คงเรียกว่า ฟังก์ชันไซน์ ได้เหมือนกันเพียงแต่มันไม่ใช่รูปพื้นฐานเท่านั้นเอง อย่าไปซีเรียสอะไรกับการเรียกมากเลยครับ.

85 ! หรือ ครับ จินตนาการกันเล่น ถามง่าย ๆ ก่อนว่ามันเป็นเลขกี่หลักตอบกันให้ได้ก่อนเถอะ ว่างั้นมั้ยครับ.

สูตรพื้นที่วงกลม จำได้ว่า Top เคยตอบไปแล้วในกระทู้เก่า ลองใช้ความสามารถเว็บบอร์ด search ดูนะครับ. หลักการก็คงเป็นการอินทิเกรตนั่นล่ะ ถ้าหาไม่เจอจริง ๆ เดี๋ยวว่าง ๆ จะทำให้ดู

ทุน King หรือครับ. ลองคิดดูเล่น ๆ ใครหรือหน่วยงานไหน จะเอาข้อสอบดังกล่าวมาพิมพ์ขายหรือ ครับ เพราะมันค่อนข้างเป็นวงแคบพอสมควรของคนที่จะไปสัมผัสกับตรงนี้ ถ้าจะมีก็คงต้องมาจากความจำของนักเรียนที่ไปสอบ แต่ถ้าสอบเสร็จก็ไม่ได้ไปบอกใครที่ไหน มันก็คงหายไปตลอดกาลนั่นล่ะครับ
Old 04 พฤศจิกายน 2003, 22:09

ถ้ากระทู้เก่า ผมหาไม่เจอครับ พี่ gon แต่ถ้าเป็นวิธีอินทิเกรต ผมก็พอทำได้ครับ แต่ตอนที่ถามคิดว่ามันจะมีวิธีอื่นที่สามารถทำได้โดยไม่ต้องใช้อินทิเกรตครับ เนื่องจาก calculus พึ่งจะมีมาเมื่อ ประมาณ 300 ปีมาแล้ว แต่สูตรการหาพื้นที่ต่างรวมถึง วงกลม น่าจะมีมาก่อนหน้านั้นนานพอสมควร
Old 04 พฤศจิกายน 2003, 22:57
<ญนสฟพรห>

85! เขียนในรูป A*10 กำลัง n
จะได้ n= 22 คับ
ใช้วิธีแยกตัวประกอบของ 5 หรือใช้ floor function ก้อได้คับ
Old 19 กรกฎาคม 2004, 18:34
<G_redrum>

<ญนสฟพรห>
ยังไม่ได้เป็นสมาชิก

ส่งมาเมื่อ 04 พฤศจิกายน 2003 22:57
--------------------------------------------------------------------------------
85! เขียนในรูป A*10 กำลัง n
จะได้ n= 22 คับ
ใช้วิธีแยกตัวประกอบของ 5 หรือใช้ floor function ก้อได้คับ

อ่าโจทย์ไม่ได้ถามว่า 85! ลงท้ายด้วย 0 กี่ตัวนะครับ เนื่องจากโจทย์กำหนด 1 < a < 10
และถ้าถามว่าลงท้ายด้วย 0 กี่ตัวนั้น ตอบ 20 นะครับมะใช่ 22
Old 19 กรกฎาคม 2004, 19:10
<G_redrum>

ทุน KING คุ้นๆว่ามีสำนักพิมพ์นึง ทำออกมานะครับ (จำไม่ได้อ่า)

ผมว่าหลายๆคนน่าจะเคยเห็นนะครับ

เอามาลงให้หน่อยก้อดีนะครับ(ถ้ามีนะ)

ปล.ถ้าลงไปแล้วขอโทษทีนะครับ ช่วยลิ้งมาให้ทีครับ ขอบคุณมากครับ
Old 19 กรกฎาคม 2004, 21:00
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
1. f(x) = cax เป็นผลคูณของสองฟังก์ชันครับ คือ exponential กับ ฟังก์ชันคงตัว
2. indefinite integral พวกนี้หาไม่ได้ครับ คือไม่มี exact form ครับ
แต่ถ้าเป็น definite integral หาได้ครับ เช่น
(sin x)/x dx บน (0,) จะมีค่าเท่ากับ p/2
ex2 dx บน (-,) จะมีค่าเท่ากับ 2p
(integral ตัวนี้เป็นที่มาของฟังก์ชันการแจกแจงของเส้นโค้งปกติที่เรียนในสถิติครับ)
อย่างไรก็ตามเราไม่สามารถใช้เทคนิคธรรมดาในการแก้ปัญหาพวกนี้ได้ ที่นิยมใช้กันคือ เทคนิคเกี่ยวกับ complex function ครับ
4. สูตรนี้พิสูจน์กันมานานแล้วครับน่าจะสมัยกรีกนะ แต่ใช้เครื่องมือทางเรขาคณิต สมัยนี้ถ้าเรียน calculus มาแล้วสบายเลยครับ ลองพิสูจน์โดยใช้ calculus ดูครับ ผมเคยลองพิสูจน์แล้วสนุกมากครับ ไม่ว่าจะเป็นพื้นที่วงกลม วงรี สามเหลี่ยม(สูตรของ Heron) ปริมาตรทรงกลม ทรงกระบอก ทรงรี(ลูกรักบี้) พื้นที่ผิวทรงกลม ความยาวเส้นรอบรูปวงกลม พวกนี้ใช้ calculus พิสูจน์ได้หมดครับ ขอให้สนุกครับ
5. ข้อนี้เป็นเรื่องของลำดับของจำนวนจริงครับ เขาเรียกว่า Tower of x คงต้องไปอ่านงานวิจัยเรื่องนี้โดยเฉพาะน่ะครับ ผมจำไม่ได้เสียแล้ว แต่เคยอ่านเจอใน The American Mathematical Monthly Journal เมื่อไม่นานมานี่เองครับ อะไรก็ตามที่เกี่ยวข้องกับ infinity นั้นมักจะทำให้เกิดความผิดพลาดอยู่เสมอ และมักจะขัดต่อสามัญสำนึกของเราด้วย ดังนั้นถ้าจะเล่นกับ infinity ให้ระวังตัวเป็นพิเศษครับ (เหมือนเล่นกับไฟฉันใดก็ฉันนั้น)
Old 20 กรกฎาคม 2004, 17:27
<แวะมา>

85! = A * 10^n , 1 < A < 10 ( A คงไม่เท่ากับ 1 หรอกนะ )

10^n < 85! < 10^(n+1)
....
....
....
n = 128 มั้ง?
เป็นเลข 129 หลัก
Old 21 กรกฎาคม 2004, 12:51
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Icon15

85! เป็นเลขกี่หลัก ? บางทีผมอาจจะลองคิดดู. ส่วนเรื่องข้อสอบทุน ?King ตอนนี้พี่พอมีอยู่ครับ. ประมาณ 3 - 5 ปี แต่ไม่แน่ใจว่า 2 ปี ใน 5 ปีนั้นเป็นของจริงหรือเปล่า เรื่องหนังสือที่พิมพ์ออกมาเดี๋ยวขอไปแวะดูก่อนครับ.
Old 10 มิถุนายน 2005, 23:59
LLWS's Avatar
LLWS LLWS ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

LLWS is on a distinguished road
Arrow

ต้องการสูตรพื้นที่วงกลมโดยด่วนค่ะ หาตัวพายไม่เจอ

05 กรกฎาคม 2005 03:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply