Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 กันยายน 2008, 20:01
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
ขอแสดงความยินดีกับทุก ๆ คนที่ติดด้วยนะครับ
RoSe_JoKer , dektep , owlpenguin , Timestopper_STG , tatari-nightmare , artninja และคนอื่น ๆ ด้วยนะครับ
ตกคุณ anonymous314 ไปหรือเปล่าครับ
แล้วคุณ anonymous314 เทพขนาดนี้ ได้เหรียญทองใช่ไหมครับ
แล้วลบชื่อผมไปเถอะครับ มันไม่คู่ควรกับรายชื่อเทพข้างบนน่ะครับ

10 กันยายน 2008 20:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 กันยายน 2008, 20:16
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
ตกคุณ anonymous314 ไปหรือเปล่าครับ
แล้วคุณ anonymous314 เทพขนาดนี้ ได้เหรียญทองใช่ไหมครับ
แล้วลบชื่อผมไปเถอะครับ มันไม่คู่ควรกับรายชื่อเทพข้างบนน่ะครับ
ใช่ครับเราไม่ควรนำชื่อของคุณ owlpenguin มารวมกับ INw ธรรมดาครับ
เพราะว่าคุณ owlpenguin เป็น มหาเทพ!!!!!!

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Old 10 กันยายน 2008, 20:34
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road
Talking

ก่ิอนอื่น ขอแสดงความยินดีกับพี่ๆทุกคน

หลังอื่น อยากเทพบ้างยังอ่า.....
Old 11 กันยายน 2008, 22:32
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

โหศูนย์รวมเทพทั้งนั้นครับ แล้วๆ โอลิมปิคครั้งที่แล้ว (ที่ได้เหรียญ 6 คนอ่ะ) มีใครสถิตอยู่ในบอร์ดนี้บ้างมั้ยเอ่ย
Old 12 กันยายน 2008, 00:57
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
ตกชื่อผมละ ถูกแล้วครับ ผมได้แค่ทองแดงเอง
Old 12 กันยายน 2008, 18:04
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
ตกชื่อผมละ ถูกแล้วครับ ผมได้แค่ทองแดงเอง
แน่ใจนะครับว่า ทอง แดงอ่ะครับ

12 กันยายน 2008 18:04 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
Old 13 กันยายน 2008, 17:40
CmKaN's Avatar
CmKaN CmKaN ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

CmKaN is on a distinguished road

ขอแสดงความยินดีกับทุกคนครับ
สาวนคนไม่ติดก็เสียใจด้วยครับ
ขอให้ทุกคนไปรอบลึกๆน่ะครับ

ปล.ผมก็ไม่ติดแต่ไม่เสียใจครับ เต็มที่แล้วครับสนุกดี+ได้ประสบการณ์
Old 23 กันยายน 2008, 18:23
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Necron View Post
ยินดีด้วยครับ ว่าแต่มี ม 6 เข้าบ้างไหมเนี่ยมีแต่เด็กชายทังนั้นเลย นับถือครับ สงสัยเข้าไปแล้วผมหน้าแก่+กระจอก อยู่คนเดียว ผมไม่เคยเข้าเลยครับ
ช่วยบอกหน่อยว่าเข้าที่ไหนครับ
ถ้าคุณNecronกระจอกเเล้วผมจะเรียกตัวเองว่าไงดีละคับ(คงต้องเรียกตัวเองว่าโครตรกระจอกมั้งคับ)
Old 23 กันยายน 2008, 19:31
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

คณิตศาสตร์ไม่น่าจะมีคำว่ากระจอกหรือเทพหรอกนะครับ
คณิตศาสตร์ คือ ประสบการณ์
Old 25 กันยายน 2008, 14:23
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
แน่ใจนะครับว่า ทอง แดงอ่ะครับ
ผมได้้ทองแดงจริง ๆ ครับ แต่คุณ owlpenguin นั่นแหละได้ทองครับ เก่งจังครับ
Old 28 กันยายน 2008, 06:51
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

ได้ข่าวว่า จะเริมเข้าค่าย วันเสาร์ที่ 4 ตุลาคมแล้ว

คาดการณ์ว่าคงได้คิดเลขกันทั้งวันทั้งคืนตลอด 1 เดือน (แต่ก็อย่าเครียดเกินไปนะครับ)
-------------------------------------------------------------------------------------

ไหนๆ post แล้วก็แถมโจทย์ให้ข้อนึงแล้วกันครับ ถือเป็นการบริหารสมองก่อนเข้าค่าย

กำหนด lattice point คือจุดในระนาบ XY ที่มีพิกัดเป็นคู่อันดับของจำนวนเต็ม

(A)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่ บรรจุ lattice points n จุดภายใน (n จุดเท่านั้นนะครับ)

(B)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่มี lattice points n จุด บนเส้นรอบวง (n จุดบนเส้นรอบวงเท่านั้นนะครับ แต่ inside มีกี่จุดก็ได้)
-----------------------------------------------------------------------------------------

p.s. สงสัยมานานแล้วว่า ทำไมเขาถึงเรียกรอบเข้าค่ายตุลาคม ว่า รอบ Fossil ล่ะครับ
Old 06 ตุลาคม 2008, 23:02
บัณฑิตฟ้า

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
ได้ข่าวว่า จะเริมเข้าค่าย วันเสาร์ที่ 4 ตุลาคมแล้ว

คาดการณ์ว่าคงได้คิดเลขกันทั้งวันทั้งคืนตลอด 1 เดือน (แต่ก็อย่าเครียดเกินไปนะครับ)
-------------------------------------------------------------------------------------

ไหนๆ post แล้วก็แถมโจทย์ให้ข้อนึงแล้วกันครับ ถือเป็นการบริหารสมองก่อนเข้าค่าย

กำหนด lattice point คือจุดในระนาบ XY ที่มีพิกัดเป็นคู่อันดับของจำนวนเต็ม

(A)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่ บรรจุ lattice points n จุดภายใน (n จุดเท่านั้นนะครับ)

(B)พิสูจน์ว่า ทุกจำนวนนับ n จะมีวงกลมที่มี lattice points n จุด บนเส้นรอบวง (n จุดบนเส้นรอบวงเท่านั้นนะครับ แต่ inside มีกี่จุดก็ได้)
-----------------------------------------------------------------------------------------

p.s. สงสัยมานานแล้วว่า ทำไมเขาถึงเรียกรอบเข้าค่ายตุลาคม ว่า รอบ Fossil ล่ะครับ
ขอคำใบ้หน่อยครับ
ปล.รอบตุลาไม่ใช่รอบฟอสซิลนะครับ แต่เป็นรอบข้างหน้าต่างหาก

06 ตุลาคม 2008 23:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Anonymous314
Old 06 ตุลาคม 2008, 23:10
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

beginner01 is on a distinguished road

สำหรับข้อ B แล้ว ใน mathworld มีคำตอบอยู่ครับ ถ้ายังไม่อยากดูคำตอบ อย่าเพิ่งเข้าไปนะครับ

06 ตุลาคม 2008 23:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ beginner01
Old 07 ตุลาคม 2008, 05:33
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้าว ! รอบหน้าคือรอบฟอสซิลหรอกเหรอเนี่ย

ส่วนที่ผมให้ไว้ 2 ข้อนั้น

ข้อ A ง่ายกว่าข้อ B (มากๆๆๆ)ครับ

ข้อ A เป็นความรู้ algebra ครับ โดยลองเลือกวงกลมที่ center อยู่ที่ (h,k) โดย h เป็นอตรรกยะและ k เป็นเศษส่วนแท้ ดูนะครับ โดยยังไม่ต้องคำนึงถึงรัศมี วงกลมวงนี้ควรจะมี lattice ได้ไม่เกิน 1 จุดบนเส้นรอบวง

ข้อ B ต้องใช้ number theory มาช่วย คำตอบคงเห็นใน linkของคุณ beginner01 กันแล้ว ส่วนวิธีทำต้องลอง prove lemma ที่บอกว่า วงกลม $x^2+y^2= 5^k $ มี integer solutions ได้ $4(k+1)$ solutions

07 ตุลาคม 2008 05:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
Old 07 ตุลาคม 2008, 22:33
Invariance Invariance ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Invariance is on a distinguished road

ค่ายสนุกกว่าที่คิดนะ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply