Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย > ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 พฤษภาคม 2009, 17:57
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road
Default โครงการเรียนฟรี 15 ปีอย่างมีคุณภาพ

ผมไม่ทราบว่า โรงเรียนอื่นๆ ต้องซื้อหนังสือเรียนกันหรือเปล่าครับ เพราะทางโรงเรียนแจ้งว่าจากโครงการนี้ของรัฐ ทางโรงเรียนจะจัดหาหนังสือให้
และให้ใช้อย่างถนอมเพื่อจะได้ส่งมอบต่อให้กับรุ่นน้องต่อไป ผมงงตรงที่โดยปกติเมื่อจบแต่ละช่วงชั้นเรามักจะมีการสอบแข่งขัน(ป.6 ม.3 ม.6) โดยจะต้องดูหนังสือทบทวนทั้งช่วงชั้นเพื่อเปลี่ยนโรงเรียนหรือเข้ามหาวิทยาลัย แต่ถ้าเราต้องส่งมอบหนังสือให้กับรุ่นน้องต่อไป แล้วเราจะเอาอะไรมาทบทวนดู หรือมันจะเป็นโครงการเรียนฟรี 15 ปีอย่างมีคุณภาพ....ย.ย.(ให้ทายว่าควรย่อมาจากอะไร) สุดท้ายคนที่ใฝ่รู้ก็ต้องซื้อหนังสือเองเพื่อไว้ดูหรือทบทวนอยู่ดี และที่โชคร้ายไปกว่านั้นสำหรับคนที่ไม่ใส่ใจอยู่แล้วอาจถือเป็นข้ออ้างได้เลย และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งโครงการของระบบการศึกษาของไทยที่ดูแล้วต้องบอกว่าไม่ธรรมดา

ปล. โรงเรียนอื่นเป็นอย่างนี้หรือไม่ หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 09 พฤษภาคม 2009, 18:43
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

เหมือนกันครับ แต่ต่างตรงที่โรงเรียนผมหนังสือไม่พอกับจำนวนคน (มี 500 เล่ม แต่มีคน 900 กว่า) ถ้าจะยืมก็ห้ามเอากลับครับ(หลายๆวิชา) ห้ามขีดเขียน จดบันทึก อีก(โห!!) สุดท้ายก็ซื้ออยู่ดีครับ
Old 09 พฤษภาคม 2009, 18:54
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road

โรงเรียนผมก็เป็นหนังสือยืมเรียนครับ เขาบอกว่าให้ใช้อย่างถนุดถนอมเช่นกันครับ แล้วทีนี้จะขีดเขียนในหนังสือได้ไหม เหอๆๆ
เป็นโครงการที่แปลกๆดีนะครับ
Old 09 พฤษภาคม 2009, 19:15
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

แล้ว แบบฝึกหัด ล่ะ
จะให้ลอกลงสมุดหมดเลยหรอ!!

วันที่4 ไปรับหนังสือ ปรากฏว่า เหลือแต่ วิทย์ นอกนั้นหมด ต้องรอ ตายพอดี
จะไปซื้อร้านหนังสือ ก็หมด เศร้า!!
Old 09 พฤษภาคม 2009, 19:22
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

เมื่อร่วมแสดงความคิดเห็นแล้วถ้าใครอยากร่วมสนุกในการทายปัญหาก็เชิญได้ครับ
โครงการเรียนฟรี 15 ปีอย่างมีคุณภาพ....ย.ย. ให้ทายว่า ย.ย. ย่อมาจากอะไร
ก.ยอดเยี่ยม ข. ยอดแย่ ค.ยุ่งยาก ง.ยุ่งเหยิง จ.ยวบยาบ ฉ.โยกเยก ช.โยเย
ปล.ข้อนี้ไม่มีเฉลย เพราะแล้วแต่มุมมองครับ
Old 09 พฤษภาคม 2009, 19:29
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

ซ.ยับเยิน
Old 09 พฤษภาคม 2009, 20:01
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

ในความหมายของผมย.ย.ย่อมาจาก ${{ย^{ย}}^ย}^{ย.....infinty}$ ฮา
เก็บหนังสือไว้ให้รุ่นน้อยเหรอครับแต่ถ้ารุ่นพี่มันเขียน........ลงไปอ่ะครับจะทำไง
ถ้าคุณเป็นนักเรียนไทยคุณต้องจำคำนี้ครับ"คุณภาพยอดแย่คือธาตุแท้แห่งการศึกษาไทย"
Old 09 พฤษภาคม 2009, 20:26
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมไม่ทราบว่า โรงเรียนอื่นๆ ต้องซื้อหนังสือเรียนกันหรือเปล่าครับ เพราะทางโรงเรียนแจ้งว่าจากโครงการนี้ของรัฐ ทางโรงเรียนจะจัดหาหนังสือให้
และให้ใช้อย่างถนอมเพื่อจะได้ส่งมอบต่อให้กับรุ่นน้องต่อไป ผมงงตรงที่โดยปกติเมื่อจบแต่ละช่วงชั้นเรามักจะมีการสอบแข่งขัน(ป.6 ม.3 ม.6) โดยจะต้องดูหนังสือทบทวนทั้งช่วงชั้นเพื่อเปลี่ยนโรงเรียนหรือเข้ามหาวิทยาลัย แต่ถ้าเราต้องส่งมอบหนังสือให้กับรุ่นน้องต่อไป แล้วเราจะเอาอะไรมาทบทวนดู หรือมันจะเป็นโครงการเรียนฟรี 15 ปีอย่างมีคุณภาพ....ย.ย.(ให้ทายว่าควรย่อมาจากอะไร) สุดท้ายคนที่ใฝ่รู้ก็ต้องซื้อหนังสือเองเพื่อไว้ดูหรือทบทวนอยู่ดี และที่โชคร้ายไปกว่านั้นสำหรับคนที่ไม่ใส่ใจอยู่แล้วอาจถือเป็นข้ออ้างได้เลย และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งโครงการของระบบการศึกษาของไทยที่ดูแล้วต้องบอกว่าไม่ธรรมดา

ปล. โรงเรียนอื่นเป็นอย่างนี้หรือไม่ หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป
เป็นครับ ผ.อ.โรงเรียนเขาก็แนะนำว่าให้ผู้ปกครองและนักเรียนไปซื้อเหอะ ไอ้ที่ได้ให้เก็บไว้ เพราะว่าเขาเชื่อว่าเด็กโรงเรียนเขาคงไม่เขียนลงหนังสือ หรือทำ mark ไว้ ไม่ได้

09 พฤษภาคม 2009 20:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
เหตุผล: แก้หลังอ่านข้อความที่ 10
Old 09 พฤษภาคม 2009, 20:33

ขอแทรกนิดหนึ่งครับ ผมว่าวิจารณ์กันพอหอมปากหอมคอก็พอนะ อย่าถึงขนาดต้องคิดจะฆ่าแกงกันเลยครับ เสียดสีบ้างพอขำๆ ก็ ok แต่ถ้าจะให้เยี่ยมยอดละก็มีเสนอแนวทางแก้ไขก็ไม่เลวครับ เผื่ออาจมีผู้หลักผู้ใหญ่แวะเข้ามาดูอาจฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า เอ๊ะ เราคิดโครงการนี้ไปได้ไงนี่ นี่ยังไม่ได้คิดถึงขนาดตอนจัดซื้อจะมีพวกร้านหนังสือวิ่งกันให้ขวักไขว่ อีกทั้งตอนพิจารณาว่าหนังสือเล่มนี้จะถูกทดแทนเมื่อไร แล้วยัง...ถ้าให้บอกให้หมด เดี๋ยวคนคิดโครงการจะคิดมากกันไปใหญ่ เข้าตำราที่ว่า คนคิด(โครงการ)ไม่ได้เรียน คนเรียนไม่ได้คิด ประเภทคิดแทนกันทั้งนั้น...
Old 09 พฤษภาคม 2009, 20:33
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

โรงเรียนผมไม่เห็นพูดว่าไงเลยครับ ?

เอ๊ะ ยังไงง - -

หมายเหตุ ครูที่โรงเรียนผม 90% ไม่ได้สอนตามหนังสือครับ - - ยกเว้นภาษาไทย
Old 09 พฤษภาคม 2009, 21:58
Anonymous314's Avatar
Anonymous314 Anonymous314 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Anonymous314 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
มันไม่จำเป็นเสมอไปนี่ครับ ว่าครูต้องเป็นอย่างนั้น ผมว่าไทยเราก็ยังมีครูที่ดี ๆ อีกเยอะมากครับ
Old 09 พฤษภาคม 2009, 23:30
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
เมื่อร่วมแสดงความคิดเห็นแล้วถ้าใครอยากร่วมสนุกในการทายปัญหาก็เชิญได้ครับ
โครงการเรียนฟรี 15 ปีอย่างมีคุณภาพ....ย.ย. ให้ทายว่า ย.ย. ย่อมาจากอะไร
ก.ยอดเยี่ยม ข. ยอดแย่ ค.ยุ่งยาก ง.ยุ่งเหยิง จ.ยวบยาบ ฉ.โยกเยก ช.โยเย
ปล.ข้อนี้ไม่มีเฉลย เพราะแล้วแต่มุมมองครับ
เข้าใจในเจตนาดีของโครงการนี้ครับ

แต่ข้อบกพร่องก็คงต้องแก้กันไป

เรื่องหนังสือเรียนผมว่า

รัฐบาลให้กระทรวงศึกษาธิการทำหนังสือดีๆมีคุณภาพ

แต่ราคาถูก ออกมาขายน่าจะดีกว่า

ไหนๆก็จะต้องเสียงบประมาณซื้อหนังสือมาแจกเด็กแล้ว

เอาเงินส่วนนี้ไปจ้างนักวิชาการเก่งๆในแต่ละสาขาวิชา

มาทำหนังสือเรียนให้มีคุณภาพดีกว่าไหม

ให้ค่าตอบแทนเขาเยอะๆหน่อย รับรองว่าออกมาดีแน่นอน

ระบบให้ยืมแล้วส่งคืนเนี่ย ผมว่า ย. ย. = ยับเยิน แน่นอนครับ
Old 09 พฤษภาคม 2009, 23:34
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

ขึ้น ม.4 มานี่ผมเลื่อมใสอาจารย์ทุกคนเลยครับ โดยเฉพาะครูฟิสิกส์ ส่วนเรื่องของโครงการเรียนฟรี 15 ปี ของผมฟรีจริงๆครับ ไม่ได้เสียค่าไรเท่าไหร่เลย ค่าสมุด 340 บาทหนังสือก็ไม่เกิน 200 บาท ชีทฟรี(มีการบ้านอาจารย์จะถ่ายแจกอ่ะครับ) แต่ปัญหาที่คาใจคือ ''มันจะดีขึ้นจริงๆหรอ'' อย่างว่าล่ะครับ เรื่องใหญ่แบบนี้ต้องค่อยๆแก้ จะทำปุ๊บดีปั๊บก็ไม่ใช่ เป็นกลังใจให้แล้วกันเนาะ

09 พฤษภาคม 2009 23:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ [SIL]
Old 10 พฤษภาคม 2009, 07:10
terng12 terng12 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

terng12 is on a distinguished road

ไม่มีใครเกลียดครูเหรอครับหรือมีแค่ผมก้บคุณปลาทูทอดสองคน
Old 10 พฤษภาคม 2009, 17:47
เทพยุทธ์

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ terng12 View Post
ไม่มีใครเกลียดครูเหรอครับหรือมีแค่ผมก้บคุณปลาทูทอดสองคน
คือว่า...
ครูในความหมายของหลายๆ คน คือ ผู้ให้ความรู้
ซึ่งอาจมีร้ายบ้าง ดีบ้างเป็นธรรมดา

ครูบางคนคือหมอ(อาจารย์หมอ)
ครูบางคนคือวิศวะ(อาจารย์วิศวะ)
การเป็นครูไม่จำเป็นว่าจะจบคุรุหนิ
จะเรียนแพทย์เอย วิศวะเอย วิทยาเอย ฯลฯ

สำหรับผม บอกได้เรียนว่า
ถ้าไม่มีครู ผมคงไม่มีวันนี้

ครูตั้งใจอบรมสอนศิษย์ ถ้าไม่มีครูก็ไม่มี บุคคลสำคัญหลายๆคน

ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดีครับ

มีใครกล้าพูดเปล่าว่าไม่เคยได้ความรู้จากครูเลยครับ

ครูไม่เลวและดีเสมอไปครับ