Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 04 ตุลาคม 2016, 12:41
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road
Default Hyperbola ถือเป็นฟังชั่นหรือไ่ม่..?

Hyperbola ถือเป็นฟังชั่นหรือไ่ม่..?
จาก Pantip คุณ--^ไชโย^--

หากไม่เป็น ทำไมมี
"ฟังก์ชันไฮเพอร์โบลิก"
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 04 ตุลาคม 2016, 18:07
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

คำถามที่ถูกต้องควรจะเป็น
ไฮเพอร์โบลาเป็นกราฟของฟังก์ชันหรือไม่
Old 05 ตุลาคม 2016, 11:26

share is on a distinguished road

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

ขออภัย ผมนำมาไม่หมด จึงอาจไม่ชัดเจน
จขกท.เขามีรูปกราฟประกอบด้วย จึงน่าชัดเจนสำหรับผู้มาตอบครับ

ข้อความทั้งหมดเป็นดังนี้ครับ

นิยามของฟังชั่น ถ้า argument X เหมือนกัน
ค่าของ f(x) จะเหมือนกันด้วย

แล้วงี้ Hyperbola ตะแคง
จะถือเป็นฟังชั่นหรือไม่ อย่างไร ?

เพราะ X เดียว แต่ให้f(X) 2 ค่า

ขอบคุณครับ
Old 05 ตุลาคม 2016, 12:22
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

ค่า x เดียวแต่ให้ f(x) สองค่า ก็ยังจัดว่าเป็นฟังชั่นอยู่ครับ แต่ไม่ใช่ ฟังชั่น 1-1 เท่านั้นเอง
Old 05 ตุลาคม 2016, 12:42
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

แปะ link มาเลยน่าจะง่ายกว่านะครับ
Old 05 ตุลาคม 2016, 12:50

ที่ไม่แปะ link
เพราะประสงค์รับฟังความเห็นใหม่ ๆ จาก ที่นี้ ครับ

ขอขอบคุณมาล่วงหน้าครับ
Old 12 ตุลาคม 2016, 13:27
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ

kongp is on a distinguished road

รึเป็น ฟังก์ชั่น แบบ > 2 ตัวแปร ก็ Hyper---- นี่นะ
Old 12 ตุลาคม 2016, 22:05
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ค่า x เดียวแต่ให้ f(x) สองค่า ก็ยังจัดว่าเป็นฟังชั่นอยู่ครับ แต่ไม่ใช่ ฟังชั่น 1-1 เท่านั้นเอง
ยังไงนะครับคุณอัจฉริยะ รบกวนขยายความ ผมนึกว่าคุณกำลังอัพ Golbach อยู่นะครับเนี่ย
Old 12 ตุลาคม 2016, 22:22
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง View Post
ยังไงนะครับคุณอัจฉริยะ รบกวนขยายความ ผมนึกว่าคุณกำลังอัพ Golbach อยู่นะครับเนี่ย
กำลังอยู่ในขั้นตอนตรวจสอบความถูกต้องครับ ก็ยอมรับครับว่ามันยากจริงๆ Goldbach เนี่ย ไม่เกินวันอาทิตย์นี้น่าจะได้ชมกันแน่ เพราะเป็นวันหยุดผมครับ

ผมเองก็อยากให้งานออกเร็วๆเหมือนกัน แต่ไม่อยากให้ผิดพลาดเหมือน FLT อีก ผมประเมิน FLT ต่ำไป

แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเลิกล้มการพิสูจน์ FLT นะครับ ยังมีหนทางใหม่ๆอีก พอดีไม่ใช่คนยอมแพ้อะไรง่ายๆซะด้วย รับรองว่าได้ชมกันแน่นอนครับ

ความคืบหน้าสำหรับ Goldbach ผมตอนนี้คือ จำนวนที่มี 3 , 5 , 7 , 11 , ... เป็นตัวประกอบจะเขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะได้ทั้งหมดครับ ซึ่งใกล้ความจริงไปทุกที

เป็นไปได้ว่า จำนวนที่เขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะไม่ได้ จะไม่มีอยู่จริงครับ

ปล. เอาไว้ผมจัดการ Goldbach ได้ก่อนเถอะ แล้วจะกลับมาแก้มือกับ FLT อีกครั้งครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง View Post

ขอโทษ ผมพิมพ์ ผิด ต้อง f(x) เดียว แต่ x สองค่า ครับ ก็ยังจัดเป็นฟังชั่น สลับกันๆ ครับ 55555

12 ตุลาคม 2016 22:41 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 11 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 12 ตุลาคม 2016, 23:27
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

กำลังอยู่ในขั้นตอนตรวจสอบความถูกต้องครับ ก็ยอมรับครับว่ามันยากจริงๆ Goldbach เนี่ย ไม่เกินวันอาทิตย์นี้น่าจะได้ชมกันแน่ เพราะเป็นวันหยุดผมครับ
-สรุปแล้วยากหรือไม่ยากครับ เท่าที่ผมตามๆมาทำให้สับสนกับคำพูดคุณพอสมควร ยังไงก็ขอรอชมเงียบๆละกันนะครับ

ผมเองก็อยากให้งานออกเร็วๆเหมือนกัน แต่ไม่อยากให้ผิดพลาดเหมือน FLT อีก ผมประเมิน FLT ต่ำไป
-คุณอาจจะประเมิณ Goldbach ต่ำไปเช่นกันครับ (ไม่ก็ผมประเมินคุณต่ำไปอย่างใดอย่างหนึ่ง)

แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเลิกล้มการพิสูจน์ FLT นะครับ ยังมีหนทางใหม่ๆอีก พอดีไม่ใช่คนยอมแพ้อะไรง่ายๆซะด้วย รับรองว่าได้ชมกันแน่นอนครับ
-อันนี้น่าชื่นชมนะครับ ยังไม่ต้องรีบร้อนคิดถึงเรื่อง FLT ก็ได้ครับ หลังจากชาว mct ได้เห็นงาน GB( นับถอยหลังเลยก็ได้ ) ของคุณอาจจะช่วยให้พวกเค้าเหล่านั้นตัดสินใจได้ง่ายขึ้นในการชมงานชิ้นต่อไปนี้ของคุณก็ได้นะครับ

ความคืบหน้าสำหรับ Goldbach ผมตอนนี้คือ จำนวนที่มี 3 , 5 , 7 , 11 , ... เป็นตัวประกอบจะเขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะได้ทั้งหมดครับ ซึ่งใกล้ความจริงไปทุกที
-$3,5,7,11,...$ หมายความถึงจำนวนเฉพาะทุกตัวเหรอครับ (ยังไม่ต้องตอบตอนนี้ก็ได้ครับ ไว้ผมรอดูงานคุณทีเดียวก็ได้ ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ออกทะเลไปมากกว่านี้นะครับ) จริงๆข้ามที่ผมตอบตรงจุดนี้ไปเลยก็ได้นะครับ ผมไม่ได้จริงจังอะไร

เป็นไปได้ว่า จำนวนที่เขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะไม่ได้ จะไม่มีอยู่จริงครับ
-นับเป็นความเชื่อของนักคณิตศาสตร์จวบจนบัดนี้อยู่เเล้วครับ

ปล. เอาไว้ผมจัดการ Goldbach ได้ก่อนเถอะ แล้วจะกลับมาแก้มือกับ FLT อีกครั้งครับ
-อันนี้ผมเห็นด้วยนะ เเค่คุณพิสูจน์ Goldbach ได้อันเดียวก็ดังใหญ่เเล้ว ตอนนี้ก็พับ FLT เก็บเข้าที่ไปก่อนนะครับ ใจเย็นๆ ก่อนจะเเก้มือเอา(GB)มาให้นักคณิตศาสตร์ที่นี่ตรวจทานก่อนก็เป็นความคิดที่ไม่เลวครับ เพราะยังไงคุณก็ใช้ความรู้ในเรื่องจำนวนเฉพาะเล็กน้อย กับ บวกลบคูณหาร ซึ่งเยาวชนที่พึ่งเริ่มศึกษาศาสตร์เเขนงนี้คงตามได้ไม่ยาก

ขอโทษ ผมพิมพ์ ผิด ต้อง f(x) เดียว แต่ x สองค่า ครับ ก็ยังจัดเป็นฟังชั่น สลับกันๆ ครับ 55555
-ตรงส่วนนี้ผมเข้าใจดีครับ คนเรามีพลาดกันได้
Old 13 ตุลาคม 2016, 12:16
กระบี่ไว

Goldbach น่าท้าทายพอๆกับ FLT ครับ อายุประมาณ 200 กว่าปี

และเท่าที่ผมรู้ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้มาก่อนนะ แม้แต่ TerryTao ก็ยังพยายามทำอยู่ ยังทำไม่ได้เหมือนกัน

คราวนี้มั่นใจ 98% ว่าน่าจะถูกครับ แต่พอแค่นี้ดีกว่า รอดูผลงานเลยละกัน เด่วจะหาว่าโม้อีก
Old 13 ตุลาคม 2016, 15:00
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
Goldbach น่าท้าทายพอๆกับ FLT ครับ อายุประมาณ 200 กว่าปี

และเท่าที่ผมรู้ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้มาก่อนนะ แม้แต่ TerryTao ก็ยังพยายามทำอยู่ ยังทำไม่ได้เหมือนกัน

คราวนี้มั่นใจ 98% ว่าน่าจะถูกครับ แต่พอแค่นี้ดีกว่า รอดูผลงานเลยละกัน เด่วจะหาว่าโม้อีก
รอดูครับ อยากเห็น ๆ
Old 13 ตุลาคม 2016, 17:07
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:

ปล่อยออกมาเลย จะรอดูเหมือนกันครับ

เดี๋ยวครั้งนี้ผมจะลองแชร์ความรู้คณิตผมออกมาบ้าง

คุณจะได้รู้สึกตัวซะทีว่ากำลังทำอะไรอยู่ และทักษะของคุณมันมีปัญหาตรงไหน

ปล.ถ้าผมอ่านรู้เรื่องนะ ขอเป็นไม่เกินมะรืนได้มั้ย ผมว่างแค่อาทิตย์นี้
Old 13 ตุลาคม 2016, 17:23
กระบี่ไว

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
ปล่อยออกมาเลย จะรอดูเหมือนกันครับ

เดี๋ยวครั้งนี้ผมจะลองแชร์ความรู้คณิตผมออกมาบ้าง

คุณจะได้รู้สึกตัวซะทีว่ากำลังทำอะไรอยู่ และทักษะของคุณมันมีปัญหาตรงไหน

ปล.ถ้าผมอ่านรู้เรื่องนะ ขอเป็นไม่เกินมะรืนได้มั้ย ผมว่างแค่อาทิตย์นี้
ก็เหมือนทุกครั้งครับ ใครมีผลงานอะไร ก็เอาออกมาแสดงกัน จะผิดจะถูกก็อีกเรื่องนึง

ติชมกันได้ แต่ให้อยู่ในขอบเขตของสุภาพชนนะครับ เวปนี้วิชาการ เราเป็นคนมีการศึกษา โอ้อวดตัวเองได้ แต่ขออย่าเหยียบย่ำคนอื่น

ผมยินดีน้อมรับอยู่แล้ว ถ้าของผมผิดจริงๆ

13 ตุลาคม 2016 17:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
Old 13 ตุลาคม 2016, 17:41
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ก็เหมือนทุกครั้งครับ ใครมีผลงานอะไร ก็เอาออกมาแสดงกัน จะผิดจะถูกก็อีกเรื่องนึง

ติชมกันได้ แต่ให้อยู่ในขอบเขตของสุภาพชนนะครับ เวปนี้วิชาการ เราเป็นคนมีการศึกษา โอ้อวดตัวเองได้ แต่ขออย่าเหยียบย่ำคนอื่น

ผมยินดีน้อมรับอยู่แล้ว ถ้าของผมผิดจริงๆ
ให้ไวๆเลย อยากเห็น

เพราะคุณเลย ผมต้องมาทวนความรู้นัมเบอร์ที่ทิ้งไปนาน

ว่าแต่อ่าน Q.E.D. เล่ม 44 มาหรือเปล่า เลยชอบ GB กับ FLT
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Proof (Hyperbola) SolitudE ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 1 24 มกราคม 2011 22:29
Hyperbola Equation Influenza_Mathematics ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 15 06 ธันวาคม 2010 13:33
ภาคตัดกรวย:Hyperbola ครับ RETRORIAN_MATH_PHYSICS ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 4 12 กุมภาพันธ์ 2008 21:51