Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 25 กรกฎาคม 2013, 18:07
math magic's Avatar
math magic math magic ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

math magic is on a distinguished road
Question ช่วยพิสูจน์หน่อยคับ

ผมอยากรู้ว่าถ้าเขียนอสมการx$\leqslant$ 0 จะแสดงว่าxเป็นช่วงจำนวนจริงที่น้อยกว่า
หรือเท่ากับ0ผมก็ติดใจคำว่าหรือนี่แหละครับ

คือหรือนี่ ต้องเป็นจริงอย่างใดอย่างหนึงระหว่างx<0หรือx=0เช่นx=0เป็นจริงแต่x<0เป็นเท็จบางกรณีเช่นx€(-1,2]
แล้วเราสามารถเขียนx$\leqslant$0ได้ไม่ครับหรือถ้าเราต้องการเขียนx$\leqslant$0
แล้วต้องเป็นจริงทั้งสองกรณี ในส่วนตัวของผมคิดว่าxต้องเป็นจริงทั้ง2กรณี
และผมต้องการรู้ว่าเราจะสามารถพิสูจน์เรื่องนี้โดยใช้ทฤษฎีบททางคณิตศาสตร์ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

I hated every minute of
training, but I said, "Don't
quit. Suffer now and live
the rest of your life as a champion."

25 กรกฎาคม 2013 18:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ math magic
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 25 กรกฎาคม 2013, 19:01
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

เอาง่ายๆเลยครับ ผมไม่เข้าใจคำถามครับ

แต่ว่าถ้า $a,b \in \mathbb{R}$ เราจะเขียน $(a,b)$ แทนเซต $\{ x \in \mathbb{R} : a<x<b \}$ ครับ
หรืออาจเขียน $(a,b) :=\{ x \in \mathbb{R} : a<x<b \}$ ครับ
Old 25 กรกฎาคม 2013, 19:16
math magic math magic ไม่อยู่ในระบบ

math magic is on a distinguished road

คือผมต้องการจะบอกว่าถ้าx$\leqslant$=0แล้วต้องเป็นจิงทั้งx>0และx=ใช่ไหมครับ
แล้วถ้าเป็นจริงกรณีx=0แล้วกรณีx>0ไม่เป็นจริงแล้วยังสามารถ้ขียนรูปx$\leqslant$0ได้อยู่ไหมเพราะเหตุใดครับ

the rest of your life as a champion."

Old 25 กรกฎาคม 2013, 20:50
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ก่อนจะเตลิดไปไกล ขออธิบายประเด็น x $\leqslant$ 0 นี้ก่อนครับ
1. การที่เขียนว่า x < 0 หมายความว่า x อยู่ทางซ้ายของ 0 บนเส้นจำนวน
2. การที่เขียนว่า x = 0 หมายความว่า x อยู่ตรง 0 บนเส้นจำนวน
3. คำว่า "หรือ" เป็นการเชื่อมประโยคในทางคณิตศาสตร์ หมายถึง เป็นจริงอย่างใดอย่างหนึ่งหรือเป็นจริงทั้งคู่
4. การที่เขียนว่า x $\leqslant$ 0 หมายความว่า x อยู่ทางซ้ายของ 0 (บนเส้นจำนวน) หรือ x อยู่ตรง 0 ก็ได้
5. ในกรณีที่ x = 0 เป็นจริงนั้น รับรอง x < 0 เป็นเท็จแน่ๆ (ไม่ต้องคิดมาก)

สำหรับ x $\in $ (-1,2] จะหมายถึง -1 < x $\leqslant$ 2 เราไม่สามารถเขียนเป็น x $\leqslant$ 0 ได้ครับ
เพราะว่า กรณีที่ x = -2 สอดคล้องกับที่จะเขียน x $\leqslant$ 0 แต่ไม่สอดคล้องกับกรณีต้นที่ว่า x $\in $ (-1,2]

--> ยังมีกรณีคำว่า "และ" ที่แฝงอยู่ในอสมการอีกนะ เช่น -1 < x $\leqslant$ 2 ลองพิจารณาดู

** ผมว่า ลองหาเอกสารเกี่ยวกับ การเขียนอสมการในรูปของช่วงบนเสันจำนวน มาอ่าน(น่าจะทำให้มองได้ง่ายขึ้น) **
Old 26 กรกฎาคม 2013, 20:18
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

มายกมือว่าอ่านไม่รู้เรื่องครับ

แนะนำว่ายกโจทย์จริงๆมาทั้งโจทย์เลยครับ
Old 27 กรกฎาคม 2013, 10:33
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
มายกมือว่าอ่านไม่รู้เรื่องครับ

แนะนำว่ายกโจทย์จริงๆมาทั้งโจทย์เลยครับ
คำถามชุดแรกอ่านแล้วงงๆ แต่ยัังพอจับประเด็นได้บ้าง

แต่ชุดสองอ่านแล้วยิ่งไม่รู้เรื่อง เลยชี้แจงเฉพาะชุดแรก
คล้ายกับว่าคิดเตลิดเปิดเปิง จนสับสนในเครื่องหมาย

คงต้องรอคุณหยินหยาง มาช่วยแนะนำเพิ่มเติมครับ
Old 27 กรกฎาคม 2013, 14:09
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ math magic View Post
ผมอยากรู้ว่าถ้าเขียนอสมการx$\leqslant$ 0 จะแสดงว่าxเป็นช่วงจำนวนจริงที่น้อยกว่า
หรือเท่ากับ0ผมก็ติดใจคำว่าหรือนี่แหละครับ

คือหรือนี่ ต้องเป็นจริงอย่างใดอย่างหนึงระหว่างx<0หรือx=0เช่นx=0เป็นจริงแต่x<0เป็นเท็จบางกรณีเช่นx€(-1,2]
แล้วเราสามารถเขียนx$\leqslant$0ได้ไม่ครับหรือถ้าเราต้องการเขียนx$\leqslant$0
แล้วต้องเป็นจริงทั้งสองกรณี ในส่วนตัวของผมคิดว่าxต้องเป็นจริงทั้ง2กรณี
และผมต้องการรู้ว่าเราจะสามารถพิสูจน์เรื่องนี้โดยใช้ทฤษฎีบททางคณิตศาสตร์ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
คงต้องใช้ตรรกศาสตร์ช่วยแล้วมั้งครับ เรื่องค่าความจริงของประพจน์ที่เชื่อมกันด้วยตัวเชื่อม "หรือ"
เรากำหนดให้ $x\leqslant 0$ หมายความว่า "x=0" หรือ "x<0"
เรารู้อยู่แล้วจากเรื่องของทฤษฎีจำนวนที่ว่า" เมื่อมีจำนวน 2 จำนวนคือ A กับ B จะได้ว่า A>B,A=B,A<B เพียงข้อใดข้อหนึ่ง" อันนี้ผมเห็นในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ชั้นม.๔.ดังนั้นเห็นๆแล้วว่าประพจน์นี้ จะมีค่าความจริงเป็นจริงเมื่อกรณีใดกรณีหนึ่งเป็นจริง และมีค่าความจริงเป็นเท็จเมื่อเป็นเท็จทั้งสองกรณี เป็นเท็จทั้งสองกรณีเมื่อ $x<0$
ผมเข้าใจว่าคุณกำลังสงสัยว่าทำไมเราแปลความตามข้างต้น ถ้าลองเชื่อมกันด้วยคำว่า"และ" รับรองได้ว่า ไม่มีจำนวนจริง x ที่ทำให้อสมการ $x \leqslant 0$ เป็นจริง

เข้าใจว่าอยากต้องการพิสูจน์ว่า $x\leqslant 0$ หมายความว่า "x=0" หรือ "x<0"
$x\leqslant 0 \equiv "x=0" \vee "x<0"$

ผมคุ้นๆว่าในหนังสือแบบเรียนคณิตศาสตร์ม.๔จะมีการพิสูจน์เรื่องนี้อยู่ ไม่แน่ใจว่าในเรื่องของจำนวนจริงหรือตรรกศาสตร์ เดี๋ยวไปค้นหนังสือเรียนของลูกดูก่อน

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ math magic View Post
คือผมต้องการจะบอกว่าถ้าx$\leqslant$=0แล้วต้องเป็นจิงทั้งx>0และx=ใช่ไหมครับ
แล้วถ้าเป็นจริงกรณีx=0แล้วกรณีx>0ไม่เป็นจริงแล้วยังสามารถ้ขียนรูปx$\leqslant$0ได้อยู่ไหมเพราะเหตุใดครับ
ผมไม่แน่ใจว่าประโยคหลังต้องการจะเขียนว่า" ถ้าเป็นจริงกรณีx=0แล้วกรณีx>0ไม่เป็นจริงแล้วยังสามารถเขียนรูปx$\leqslant$0ได้อยู่ไหมเพราะเหตุใดครับ"
จะเขียนได้ว่า $0 \leqslant 0$ เขียนได้และมีค่าความจริงเป็นจริงด้วยครับ ตามความหมายข้างต้น
$0 \leqslant 0 \equiv \left(\,0=0 \right) \vee \left(\,0<0\right) $ แบบนี้ใช่ไหมครับ
มองให้เป็นประพจน์ทางตรรกศาสตร์ครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

27 กรกฎาคม 2013 14:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
Old 27 กรกฎาคม 2013, 21:30

ขอบคุณมากครับ โจทย์ก็(x-1)/(x+1)<=(x-2)/(x+2)
X€(-อินฟนิตี้,-2)U(-1,0]

Old 28 กรกฎาคม 2013, 20:54
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ

Amankris is on a distinguished road

แล้วมีอะไรน่าสงสัยครับ?
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply