Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > การใช้เว็บบอร์ด > ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 ธันวาคม 2005, 00:07
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
Post ข้อเสนอบางอย่างเกี่ยวกับ Latex

หลังจากที่ผมได้ใช้บอร์ดนี้มานาน
เป็นบอร์ดที่ผสมระหว่าง UBB Code กับ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) ใช่ไหมครับ ก็มีข้อเสนอดังนี้

1.ผมคิดว่า คำว่า [ inlatex] [/inlatex] กับ [ displatex] [/displatex] นี่ผมว่าควรจะเปลี่ยนเป็นคำสั่งนาสั้นกว่านี้หน่อยครับ ยาวมากจนผมต้องไปเลือกที่อยู่ที่ Toolbar ทุกครั้งเลยครับ เวลาผมเลยรู้สึกไม่ค่อยลื่นมือ (เสนอให้เปลี่ยนเป็น $ $ ...หรือ % % ก็ได้ครับ)

2.สังเกตว่าข้อความส่วนใหญ่ก็จะมีทั้ง \({\Large L}A {\Large T_E X}\) แล้วก็ UBB ผสมกัน ฟอนท์ก็ไม่เหมือน ขนาดก็ไม่เท่ากัน ทำให้เวลาอ่านดูขัดๆ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) อยากให้เปลี่ยนเป็นฟอนท์เดียวกันหมด (ผมว่า norasi ของ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) นี่สวยมากครับ)

3. คำสั่ง [ inlatex] [/inlatex] พิมพ์ออกมาแล้วตัวเล็กมาก ในขณะที่ ใส่ \displaystyle{} ก็จะใหญ่เกินไป น่าจะให้สามารถปรับขนาดได้นะครับ

4.ข้อนี้เป็นปัญหานะครับ คือเมื่อผมลองปรินท์กระทู้หน้านึง (ซึ่งยาวมาก ใช้กระดาษตั้ง 10 กว่าแผ่น) ปรากฏว่าหน้าแรกๆก็ออกมาเป็น \({\Large L}A {\Large T_E X}\) อยู่ แต่พอหน้าหลังๆจะกลายเป็นโค้ด เหมือนเครื่องปรินท์มันประมวลไม่ทัน ผมจึงต้องสั่งปรินท์เป็นหน้าๆไปครับ จึงจะได้ผลลัพธ์ตามที่ต้องกร ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาแบบเดียวกันมั่ง

5.ผมรู้สึกว่าตัวอักษรในเว็บบอร์ดนี่เล็กมาก ต้องปรับเป็น Largest ถึงจะถนัดตา ซึ่งเว็บอื่นผมก็เป็น Normal ก็อ่านได้แล้ว

6.น่าจะมีระบบตรวจสอบนะครับ ว่าลง Texfont รึยัง จะได้ไม่เกิดความเข้าใจผิด (เหมือนผมกับพี่ warut มานั่งไม่เข้าใจกันเรื่อง floor function แต่ผมเห็นเป็น ceiling function อยู่)

7.บางครั้งเวลาที่มีใครพิมพ์ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) เยอะๆรู้สึกจะทำให้หน้านั้นช้าลงอะครับ เวลาเลื่อนขึ้นเลื่อนลง ก็ค้างๆ ไม่ลื่นไหลเหมือน หน้าที่พิมพ์แต่ข้อความปกติ

8.เอ ...เมื่อไหร่จะสามารถลบโพสต์ได้ซักทีนะครับ ตอนนี้ทำได้เพียงแก้ไขให้กลายเป็นโพสต์เปล่าเท่านั้นเองครับ

9.น่าจะมีกระทู้ปักหมุดสำหรับตัวเองนะครับ (เอาความคิดมาจากเว็บอื่น) เพื่อจะสามารถติดตามกระทู้นั้นได้ แม้ว่ามันจะตกไปอยู่ที่ไหนแล้วก็ตาม

10.เว็บบอร์ดของเว้บนี้ตั้งอยู่ในที่ที่ไม่ค่อยเด่นเลยครับ
จากที่ผมรู้ มีคนรู้จักเว็บ mathcenter แต่ไม่เคยสังเกตเห็นบอร์ดเลย (ลิงค์มันอย่ใน Toolbar กับลิงค์ล่างๆที่
อ้างอิง:
ในส่วนของข้อสอบนั้น น้องหลายคอยจะถามว่า ทำไมไม่ทำเฉลยละเอียด พี่อยากบอกว่า การทำเฉลยละเอียดนั้น จะสิ้นเปลืองเนื้อที่ และแรงงานในการทำอย่างมาก ดังนั้นข้อสอบโดยส่วนใหญ่แล้ว จะไม่มีเฉลยแบบละเอียด เว้นเสียแต่ว่า พี่อยากจะเฉลยข้อสอบนั้น สำหรับปัญหาข้อใด ที่น้องได้พยายามคิดแล้ว แต่ยังแก้ปัญหาไม่ได้ สามารถขอคำแนะนำได้ที่ กระดาน ถาม-ตอบ (เว็บบอร์ด) อย่าได้ส่งเมลล์มาถามเป็นการส่วนตัว เพราะคำตอบที่น้องได้รับ จะมีประโยชน์ต่อน้องเพียงผู้เดียวเท่านั้น การขอคำแนะนำผ่านกระดาน ถาม-ตอบ จึงเป็นการแบ่งปันความรู้แก่เพื่อนของเราทุกคนด้วย (หากน้องประสบปัญหาใดๆ เชื่อได้ว่ามีเพื่อนของเรา ที่ประสบปัญหานั้นเช่นกัน) และเพื่อให้แนวคิดนี้เกิดขึ้นจริง พี่จะไม่ตอบเมลล์ปัญหาใดๆที่น้องส่งมาทั้งสิ้น
ซึ่งผมก็เข้ามาทางนี้ทุกๆครั้งที่ผมจะเข้าบอร์ดนี้ครับ
น่าจะทำเป็น Toolbar เด่นๆ อีกอันเลยครับ

11.ผมว่าคำสั่งต่างๆเช่น [ inlatex] [/inlatex] ,[ CODE] [/code] , [ QUOTE] [/quote] ที่ต้องมีคำสั่งผิด น่าจะมีระบบที่คลุมข้อความที่ต้องการจะมีคำสั่งเหล่านั้นอยู่หัวท้าย พอกดที่ toolbar ก็จะแปะหัวท้ายเลยครับ
ปัจจุบันยังเป็นแบบแทนที่อยู่ (พอกดที่ Toolbar แล้วตัวอีกษรหายเลย)

12.ผมว่า Latex น่าจะมีคำสั่งขึ้นบรรทัดใหม่นะครับ แล้วก็เว็นวรรคตามที่เราต้องการด้วย สังเกตว่า หลายคนพิมพ์ว่า ช่องไฟ (ที่อุตส่าห์เว้นไว้) จะถูก \({\Large L}A {\Large T_E X}\) ตัดออก ทำให้ไม่ค่อยสวยครับ อ่านยากด้วย

13.ภายในคำสั่ง /fbox จะไม่สามารถประมวลผลของ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) ได้ครับ ไม่ทราบว่าทำไม

เอาหละครับ หมดข้อเสนอและปัญหาแล้ว (แหม ทิ้งไว้ 13 ข้อ พอดีเลย lucky number) ฝากไปพิจารณาแล้วก็ปรับปรุงด้วยนะครับ ไว้มีปัญหาจะมาโพสต์อีก (อิอิ )
อ้อ อีกนิดนึงครับ น่าจะมีการเปลี่ยนสีตัวอักษรได้ แล้วก็น่าจะมี emoticon เพิ่มครับ รับรองว่า บอร์ดจะมีสีสันมากเลยครับ

ใครมีปัญหาหรือความคิดเห็นใดๆก็ลองเสนอมาได้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 09 ธันวาคม 2005, 03:07
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Thumbs up

เป็นความคิดเห็นที่น่าสนใจมากๆครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ R-Tummykung de Lamar:
หลังจากที่ผมได้ใช้บอร์ดนี้มานาน
เป็นบอร์ดที่ผสมระหว่าง UBB Code กับ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) ใช่ไหมครับ ก็มีข้อเสนอดังนี้

3. คำสั่ง [ inlatex] [/inlatex] พิมพ์ออกมาแล้วตัวเล็กมาก ในขณะที่ ใส่ \displaystyle{} ก็จะใหญ่เกินไป น่าจะให้สามารถปรับขนาดได้นะครับ
เรื่องนี้เห็นมีคนบ่นประจำโดยเฉพาะคุณ nooonuii แต่ผมไม่ยักกะมีปัญหาแฮะ แม้แต่บนเครื่อง notebook จอ 15" ที่ 1024 x 768 ที่ผมยืมคนอื่นใช้อยู่เนืองๆก็ไม่มีปัญหาครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะคุณ nooonuii ใช้เครื่อง Mac รึเปล่า (เห็นพูดถึงน้องเปิ้ลๆอยู่บ่อยๆ)
อ้างอิง:
4.ข้อนี้เป็นปัญหานะครับ คือเมื่อผมลองปรินท์กระทู้หน้านึง (ซึ่งยาวมาก ใช้กระดาษตั้ง 10 กว่าแผ่น) ปรากฏว่าหน้าแรกๆก็ออกมาเป็น \({\Large L}A {\Large T_E X}\) อยู่ แต่พอหน้าหลังๆจะกลายเป็นโค้ด เหมือนเครื่องปรินท์มันประมวลไม่ทัน ผมจึงต้องสั่งปรินท์เป็นหน้าๆไปครับ จึงจะได้ผลลัพธ์ตามที่ต้องกร ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาแบบเดียวกันมั่ง
ผมไม่เคยเจอปัญหาที่ว่านะ แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุที่ว่านั่นแหละ ปัญหาของผมเวลา print คือ ถ้าเป็น LaTeX ผมไม่สามารถ print เฉพาะ selected text ได้ มันจะออกมาเละครับ คือในกระทู้หนึ่งๆส่วนใหญ่จะเป็นน้ำซะเยอะผมเลยไม่ต้องการพิมพ์ทั้งหมด อยากพิมพ์เฉพาะเนื้อๆเท่านั้นน่ะครับ
อ้างอิง:
5.ผมรู้สึกว่าตัวอักษรในเว็บบอร์ดนี่เล็กมาก ต้องปรับเป็น Largest ถึงจะถนัดตา ซึ่งเว็บอื่นผมก็เป็น Normal ก็อ่านได้แล้ว
เช่นเดิม...ความเห็นผมเหมือนข้อ 3. ครับ
อ้างอิง:
6.น่าจะมีระบบตรวจสอบนะครับ ว่าลง Texfont รึยัง
ตอนที่ผมเข้ามาที่ web board ครั้งแรกหลังจากที่มีการติดตั้ง LaTeX แล้วเนี่ยมันเตือนผมด้วยนะครับว่าไม่มี TeX font แต่รู้สึกว่ามันจะเตือนครั้งแรกครั้งเดียวเท่านั้น
อ้างอิง:
7.บางครั้งเวลาที่มีใครพิมพ์ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) เยอะๆรู้สึกจะทำให้หน้านั้นช้าลงอะครับ เวลาเลื่อนขึ้นเลื่อนลง ก็ค้างๆ ไม่ลื่นไหลเหมือน หน้าที่พิมพ์แต่ข้อความปกติ
แล้วลองคิดดูสิครับว่าบนเครื่องที่ผมใช้อยู่ประจำ (Pentium III 667MHz 128MB) มันจะช้าซักแค่ไหน (ผมน่าจะเป็นสมาชิกที่ใช้เครื่องช้าที่สุดแล้วนะ)
อ้างอิง:
8.เอ ...เมื่อไหร่จะสามารถลบโพสต์ได้ซักทีนะครับ ตอนนี้ทำได้เพียงแก้ไขให้กลายเป็นโพสต์เปล่าเท่านั้นเองครับ
ถ้าจำไม่ผิดผมว่าเดิมเคยทำได้นะครับ เดาว่าทางเจ้าของเว็บเค้าคงมีเหตุผลบางอย่างที่ไม่อยากให้มี feature นี้
อ้างอิง:
9.น่าจะมีกระทู้ปักหมุดสำหรับตัวเองนะครับ (เอาความคิดมาจากเว็บอื่น) เพื่อจะสามารถติดตามกระทู้นั้นได้ แม้ว่ามันจะตกไปอยู่ที่ไหนแล้วก็ตาม
ก็ดีเหมือนกันนะ
อ้างอิง:
12.ผมว่า Latex น่าจะมีคำสั่งขึ้นบรรทัดใหม่นะครับ แล้วก็เว็นวรรคตามที่เราต้องการด้วย สังเกตว่า หลายคนพิมพ์ว่า ช่องไฟ (ที่อุตส่าห์เว้นไว้) จะถูก \({\Large L}A {\Large T_E X}\) ตัดออก ทำให้ไม่ค่อยสวยครับ อ่านยากด้วย
ถ้าจะขึ้นบรรทัดใหม่สำหรับกรณี LaTeX ของบอร์ดนี้ผมใช้ [displatex][/displatex] อันใหม่ครับ อย่าลืมว่า LaTeX ไม่สนใจ white spaces ทุกชนิด - อันนี้เป็นสากลครับ ส่วนการคุมช่องไฟก็ใช้พวก \, \quad เหมือนอย่างที่คุณ TOP อธิบายไว้นั่นแหละครับ
อ้างอิง:
เอาหละครับ หมดข้อเสนอและปัญหาแล้ว (แหม ทิ้งไว้ 13 ข้อ พอดีเลย lucky number) ฝากไปพิจารณาแล้วก็ปรับปรุงด้วยนะครับ ไว้มีปัญหาจะมาโพสต์อีก (อิอิ )
อ้อ อีกนิดนึงครับ น่าจะมีการเปลี่ยนสีตัวอักษรได้ แล้วก็น่าจะมี emoticon เพิ่มครับ รับรองว่า บอร์ดจะมีสีสันมากเลยครับ

ใครมีปัญหาหรือความคิดเห็นใดๆก็ลองเสนอมาได้นะครับ
ในมุมมองของผม ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดของบอร์ดนี้ไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยีแต่คือ ไม่ค่อยมีคนมาตอบ/เฉลย/ออกความเห็นที่เป็นประโยชน์ มีแต่คนถาม/ทาย/ขอร้อง เดี๋ยวนี้ดูเหมือนว่าที่วิชาการ.คอมจะคึกคักกว่าที่นี่เสียอีก (ขนาดไม่มี LaTeX นะเนี่ย)
Old 09 ธันวาคม 2005, 12:06
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อ้างอิง:
ในมุมมองของผม ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดของบอร์ดนี้ไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยีแต่คือ ไม่ค่อยมีคนมาตอบ/เฉลย/ออกความเห็นที่เป็นประโยชน์ มีแต่คนถาม/ทาย/ขอร้อง เดี๋ยวนี้ดูเหมือนว่าที่วิชาการ.คอมจะคึกคักกว่าที่นี่เสียอีก (ขนาดไม่มี LaTeX นะเนี่ย)
ตรงนี้ผมมองว่า แม้บอร์ดเราจะไม่คึกคักเท่าบอร์ดเค้า แต่คุณภาพที่ ระดับสุดยอดทุกคนครับ แต่ยังไง เป้าหมายเว็บนี้คือต้องการให้คนทั่วไปมีความสนใจทางด้านคณิตศาสตร์มากขึ้น และให้คนที่สนใจอยู่แล้ว สนใจมากขึ้น

ผมว่า Vcharkarn.com เค้ามีข้อได้เปรียบคือเค้ามีเกือบทุกแขนงครับ ...แน่นอนครับ เล่นกวาดซะแบบนี้ ก็ต้องมีซักแขนงล่ะ ที่คนสนใจ และเข้ามาเป็นประจำ เมื่อเข้ามาประจำแล้วก็ลองไปแขนงอื่นๆบ้าง เช่นคณิตศาสตร์ ก็เลยทำให้บอร์ดคึกคักครับ
Old 09 ธันวาคม 2005, 12:17
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

ใกล้จะครบรอบ 1 ปี สำหรับการใช้ LaTeX ในเว็บบอร์ดแห่งนี้แล้ว นับจากการใช้งานครั้งแรกที่ ทดสอบ math equation ในที่สุดก็มีข้อเสนอแนะอย่างจริงจังสักครั้ง

ก่อนอื่นขอพูดถึงระบบการพิมพ์สัญลักษณ์คณิตศาสตร์ และเครื่องไม้เครื่องมือต่างๆของที่นี่ ที่ผมคิดจะบอกไว้นานมากแล้ว แต่ก็ไม่ได้ทำสักที จึงทำให้ที่ผู้มาใหม่คงจะงงและสับสน ว่าควรจะหยิบอะไรมาใช้ตอนไหน
  • ณ วันแรกที่เปิดใช้งานเว็บบอร์ดตัวนี้ ยังคงเป็นเช่นเว็บบอร์ดทั่วไป ต่อมาจึงได้เพิ่มวิธีใส่สัญลักษณ์คณิตศาสตร์ ในรูปแบบของคำสั่ง UBB Code จะใช้ฟอนต์ Symbol ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของทุกท่านช่วยแสดงผล วิธีนี้จะใช้ได้กับ browser ที่เป็น IE เท่านั้น browser ตัวอื่นๆที่เหลือจะแสดงผลไม่ถูกต้องเลย (แม้ว่าตัวเครื่องจะมีฟอนต์ Symbol อยู่แล้ว)

เนื่องจากสัญลักษณ์คณิตศาสตร์ที่เป็น UBB Code มันมีเยอะพอสมควร ผมจึงทำทูลบาร์ลอยเหนือข้อความที่พิมพ์ตอบ ดังที่ทุกท่านได้ใช้งานกันอยู่ จะได้ไม่ต้องจดจำคำสั่งเหล่านั้น (ยกเว้นเมนู LaTeX ที่ผมใส่เพิ่มเข้ามาในตอนหลัง จะเป็นส่วนของ LaTeX ไม่ใช่ UBB Code)
  • ต่อมาจึงเพิ่มชุดคำสั่งการจัดรูปเศษส่วนและเมตริกซ์ ที่เป็น UBB Code เข้ามา และด้วยเหตุว่า มันเป็นชุดคำสั่งที่ซับซ้อนมากขึ้น จึงได้เขียน Math Equation Editor แบบ WYSIWYG ขึ้นมาช่วยจัดรูปดังกล่าว วิธีเรียกใช้ ให้สังเกตที่ทูลบาร์ลอยเหนือข้อความที่พิมพ์ตอบ ทางขวามือสุด ที่เขียนว่า Editor ลองเอาเมาส์คลิกดู จะเด้งวินโดว์ตัวใหม่ขึ้นมา พร้อมด้วย Editor ที่ผมพูดถึง (ใช้ได้เฉพาะ IE 5.5 ขึ้นไปเท่านั้น) อีกสิ่งที่เพิ่มเข้ามาใน Editor ตัวนี้คือ เพิ่มการแสดงผล ด้วยการใช้อักษรแบบ unicode (ในกลุ่มของภาษาญี่ปุ่น) ในโหมด WYSIWYG (หากใช้ฟอนต์ Symbol จะเกิดปัญหาบางอย่างขึ้น) ดังนั้นผู้ที่จะใช้ Editor ตัวนี้จึงต้องติดตั้งฟอนต์ในกลุ่มนั้นก่อน ไม่เช่นนั้นจะเห็นเป็นตัวสี่เหลี่ยมทั้งหมด อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมที่ ถามเรื่อง font หน่อยครับ

ปัจจุบัน Editor ตัวนี้ยังใช้งานได้ดี (แต่ผมเลิกใช้มันไปแล้ว) ยกเว้นเพียง มันไม่รองรับคำสั่ง LaTeX เลย ด้วยเหตุผลที่ว่า ผมไม่สามารถแปลง Dynamic HTML ของ LaTeX กลับเป็นคำสั่ง LaTeX ได้ จึงปล่อยให้มันไม่รองรับคำสั่ง LaTeX ต่อไป
  • ปัจจุบัน เพิ่มชุดคำสั่ง LaTeX เข้ามา (อ่านรายละเอียดการใช้ได้ที่ รู้จักคำสั่ง LaTeX เบื้องต้น) การแสดงผลจะทำผ่าน javascript ทั้งหมด งานเหล่านี้จึงเกิดขึ้นที่เครื่องคอมพิวเตอร์ของทุกท่านนั่นเอง เครื่องใครเร็วก็แสดงผลเร็ว เครื่องไหนช้าก็แสดงผลช้า เท่าที่ผมเคยใช้ พบว่าความเร็วไม่ต่างกันมากมายนัก แต่ที่เห็นได้ชัดเจนมากคือ แสดงผลใน Firefox ได้เร็วกว่า IE มากๆ (แต่การแสดงผลใน Firefox ก็มีปัญหามากกว่า IE เพราะผมเห็น สมการมันขึ้นไปเกยๆกันด้านบนที่ไหนสักแห่งอยู่บ่อยครั้ง โดยเฉพาะหน้าไหนแปะรูปไว้ด้วยแล้ว มักจะเจอเป็นประจำ)

และด้วยความซับซ้อนของคำสั่ง LaTeX จึงจำเป็นต้องมี Editor มาช่วยพิมพ์เช่นกัน แต่ด้วยข้อจำกัดที่เกิดขึ้นใน Math Equation Editor ที่ผมได้กล่าวถึงข้างบน ทำให้ผมเขียนเป็น WYSIWYG ไม่ได้ จึงตัดเอาเฉพาะส่วนของการแปลงจาก LaTeX เป็น Dynamic HTML มาใช้ กลายเป็นปุ่ม "ขอดูตัวอย่าง" ที่ช่วยให้ตรวจสอบผลที่ได้ทันที โดยไม่จำเป็นต้อง เขียนเป็นหัวข้อใหม่ในเว็บบอร์ดแต่อย่างใด

สำหรับทูลบาร์ของ LaTeX มีอยู่อันเดียวภายใต้เมนูทางขวามือที่เขียนว่า LaTeX เท่านั้น และมีให้เฉพาะคำสั่งการจัดรูปเท่านั้น ส่วนสัญลักษณ์คณิตศาสตร์แบบ LaTeX ผมไม่ได้ใส่ไว้ เพราะ browser จะต้องใช้เวลาสร้างเมนูนานขึ้นมาก และจะทำให้ผู้ใช้สับสนระหว่างสัญลักษณ์ที่เห็นว่าต้องเลือกอันไหนระหว่าง UBB Code กับ LaTeX

ณ เวลานี้ผมยังใช้ jsMath 1.8 นะครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนไปใช้ jsMath 2.4b เพราะจากการทดสอบ การ Preview ตอนกดปุ่ม "ขอดูตัวอย่าง" พบว่ามันทำงานได้ช้าลงอย่างเห็นได้ชัด (ช้าลง 2-3 เท่าใน IE, ส่วน Firefox ช้าลงเล็กน้อย) การเรียกดูในหน้าปกติช้าลงเล็กน้อย แต่มันก็มีข้อดีตรงที่มีความยืดหยุ่นสูง ผู้อ่านสามารถกำหนดขนาดสัญลักษณ์คณิตศาสตร์ที่เป็น LaTeX ได้เอง แยกกันไปของใครของมันเลย และยังกำหนดให้ใช้แท็กรูปแบบ \ (...\ ), \ [...\ ], \$...\$ หรือ \$$...\$$ เหมือนใน LaTeX ได้ด้วย

มาชี้แจงประเด็นต่างๆนะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ R-Tummykung de Lamar:
1.ผมคิดว่า คำว่า [ inlatex] [/inlatex] กับ [ displatex] [/displatex] นี่ผมว่าควรจะเปลี่ยนเป็นคำสั่งนาสั้นกว่านี้หน่อยครับ ยาวมากจนผมต้องไปเลือกที่อยู่ที่ Toolbar ทุกครั้งเลยครับ เวลาผมเลยรู้สึกไม่ค่อยลื่นมือ (เสนอให้เปลี่ยนเป็น \$ \$ ...หรือ % % ก็ได้ครับ)
แท็กที่พี่คิดไว้ตอนแรกมันก็ยาวจริงๆครับ แต่หากจะใช้เป็น \$...\$ อย่างเดียว ก็กลัวว่าจะเกิดปัญหา หากใครคิดจะพิมพ์ \$ (ที่หมายถึงหน่วยเงิน dollar) หลายๆที่ในข้อความ จะกลายเป็นการเรียกใช้ LaTeX โดยที่ผู้ใช้อาจไม่ต้องการก็ได้ นอกจากนี้ยังทำให้ ไม่สามารถพิมพ์บอกวิธีใช้งาน LaTeX ในเว็บบอร์ดได้เลย (จะใช้เทคนิคเว้นวรรค แบบ [ inlatex ][ /inlatex ] ก็ไม่ได้)

แต่หากลงมติว่าอยากใช้ jsMath 2.4b กัน ก็ไม่มีปัญหาครับ ทางผู้พัฒนาแก้ปัญหานี้ด้วยการใช้ \ \$ แทนหน่วยเงิน dollar และ jsMath จะมองข้ามมันไปเอง ไม่ถือว่าเป็นแท็กเรียกใช้ LaTeX ครับ

หรือไม่เช่นนั้นก็อาจเปลี่ยนไปใช้ชื่อแท็กที่สั้นกว่าเช่น [ iltx ][ /iltx ] กับ [ dltx ][ /dltx ] ก็ลองเสนอกันเข้ามาครับว่า ชอบชื่อแท็กแบบไหน จึงจะสะดวก และอ่านแล้วไม่งง
อ้างอิง:
2.สังเกตว่าข้อความส่วนใหญ่ก็จะมีทั้ง \({\Large L}A {\Large T_E X}\) แล้วก็ UBB ผสมกัน ฟอนท์ก็ไม่เหมือน ขนาดก็ไม่เท่ากัน ทำให้เวลาอ่านดูขัดๆ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) อยากให้เปลี่ยนเป็นฟอนท์เดียวกันหมด (ผมว่า norasi ของ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) นี่สวยมากครับ)
ตอนนี้พี่ใช้ฟอนต์ CordiaUPC (ไม่รู้ทำไมเมื่อก่อนจึงเลือกใช้ฟอนต์ตัวนี้) ฟอนต์ Norasi ก็สวยดีครับ แต่รู้สึกว่ามันอ่านแล้วไม่ผ่อนคลาย และมีเฉพาะเครื่องที่ลง Open Office หรือ LaTeX หรือติดตั้งเองเท่านั้น คงต้องมองฟอนต์อื่นเป็นทางเลือกที่สองสำหรับคนอื่นด้วยครับ เช่นเคยครับ เสนอกันเข้ามาได้
อ้างอิง:
หากลงมติว่าอยากใช้ jsMath 2.4b กัน ก็ไม่มีปัญหาครับ ปรับกันเองได้เลย
อ้างอิง:
พอจะยกตัวอย่างหัวข้อที่เกิดอาการแบบนั้นได้ไหมครับ พี่จะได้ไปทดลองดูบ้าง เพราะพี่เองไม่มี printer ครับ ไม่เคยลองพิมพ์ออกมาอ่านก็เลยไม่พบปัญหานี้ เป็นไปได้ไหมว่าในหน้านั้นยังประมวลผล LaTeX ไม่เสร็จแล้วน้องไปสั่งพิมพ์ มันจึงออกมาครึ่งๆกลางๆ
อ้างอิง:
ปกติพี่ตั้งค่า Text Size ใน IE เป็น Larger ตลอด จึงกำหนดขนาดตัวอักษรให้ตรงกับที่พี่ใช้ ก็ดูตัวใหญ่สบายตาดีครับ แต่ถ้าตั้งเป็น Medium ก็จะเห็นตัวเล็กอย่างที่น้องว่ามาจริงครับ สมาชิกท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ จะได้ปรับแก้ให้ตรงตามต้องการ
อ้างอิง:
6.น่าจะมีระบบตรวจสอบนะครับ ว่าลง Texfont รึยัง จะได้ไม่เกิดความเข้าใจผิด (เหมือนผมกับพี่ warut มานั่งไม่เข้าใจกันเรื่อง floor function แต่ผมเห็นเป็น ceiling function อยู่)
เมื่อก่อนมันมีครับ แต่พี่เอาออกไปเอง เพราะคิดเอาเองว่าน้องๆทุกคนคงจะได้อ่านหัวข้อ รู้จักคำสั่ง LaTeX เบื้องต้น และติดตั้งฟอนต์ตามที่ได้แจ้งไว้แล้ว ส่วนนี้ไม่มีปัญหาครับ จะติดตั้งระบบตรวจสอบกลับไปให้อีกครั้ง
อ้างอิง:
ตามที่ได้บอกไว้แล้วว่า การแสดงผล LaTeX วิธีนี้ใช้ javascript สร้างคำสั่ง HTML ที่ซับซ้อนมากๆๆๆ งานหนักจึงตกอยู่ที่เครื่องของทุกท่านนั่นเอง ปัญหานี้แก้ไม่ได้ครับ ยกเว้นแต่จะใช้วิธีอื่นแสดงผล LaTeX
อ้างอิง:
พี่อยากให้ผู้ดูแลทั่วไปเป็นผู้ตามลบให้เองนะครับ ไม่งั้นแล้วเวลาที่หัวข้อมันหายไป จะไม่มีใครทราบว่า เกิดจากอะไร (แค่มีผู้ดูแลบางคนย้ายหัวข้อ ก็ยังงงๆครับว่า หัวข้อนั้นมันหายไปไหน หากไม่ถามไถ่กันก่อน)
อ้างอิง:
พี่ยังไม่เคยเห็นระบบที่ว่านี้เลย ลองยกตัวอย่างที่ๆใช้งานระบบนี้ได้ไหมครับ จะได้แวะเข้าไปดูบ้าง ส่วนจะพัฒนาขึ้นมาใช้งานไหม อันนี้ไม่รับปากนะครับ
อ้างอิง:
10.เว็บบอร์ดของเว้บนี้ตั้งอยู่ในที่ที่ไม่ค่อยเด่นเลยครับ
จากที่ผมรู้ มีคนรู้จักเว็บ mathcenter แต่ไม่เคยสังเกตเห็นบอร์ดเลย
เห็นด้วยครับ
อ้างอิง:
น่าจะมีระบบที่คลุมข้อความที่ต้องการจะมีคำสั่งเหล่านั้นอยู่หัวท้าย พอกดที่ toolbar ก็จะแปะหัวท้ายเลยครับ
ปัจจุบันยังเป็นแบบแทนที่อยู่ (พอกดที่ Toolbar แล้วตัวอีกษรหายเลย)
ระบบนี้มีใช้งานแล้วในทูลบาร์ของ Math Equation Editor แต่ไม่ได้ใช้ที่ทูลบาร์ปกติ อันนี้แก้ให้ได้ครับ
อ้างอิง:
ความเห็นเหมือนคุณ warut ครับ
อ้างอิง:
13.ภายในคำสั่ง /fbox จะไม่สามารถประมวลผลของ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) ได้ครับ ไม่ทราบว่าทำไม
ปกติพี่ก็ไม่ได้ใช้ \fbox ใน LaTeX ครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันใช้ได้หรือเปล่า แต่อย่างที่เคยบอกไว้ครับ ว่า jsMath ไม่ได้รองรับคำสั่ง LaTeX ได้เหมือนกันทุกอย่างจึงอาจเป็นเพราะสาเหตุนั้นก็ได้ครับ ต้องรอดูเวอร์ชันใหม่ต่อไป
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
ในมุมมอง ของผม ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดของบอร์ดนี้ไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยีแต่คือ ไม่ค่อยมีคนมาตอบ/เฉลย/ออกความเห็นที่เป็นประโยชน์ มีแต่คนถาม/ทาย/ขอร้อง เดี๋ยวนี้ดูเหมือนว่าที่วิชาการ.คอมจะคึกคักกว่าที่นี่เสียอีก (ขนาดไม่มี LaTeX นะเนี่ย)
ต้องขออภัยด้วยครับที่ผมเองก็มีส่วนด้วย เพราะหลังๆนี้ไม่ได้ร่วมเฉลยข้อสอบเลย เน้นด้านคลายเครียดซะส่วนใหญ่ หวังว่าปีหน้าจะลงมาแจมมากขึ้นนะครับ

อ้อ ช่วงวันหยุดยาวสามวันนี้ผมไปเที่ยวนะครับ น้องๆเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านร่วมแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมได้ กลับมาแล้วผมจะอ่านทุกความเห็นอีกครั้ง แล้วพัฒนาแก้ไขตามสมควรเป็นของขวัญปีใหม่ที่จะถึงนี้ละกัน

24 ธันวาคม 2005 03:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 10 ธันวาคม 2005, 09:47
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
เห็นด้วยกับตัว link เข้าเว็บบอร์ดนะครับ เพราะผมก้อเข้าเว็บนี้มานานแล้วเหมือนกัน แต่เพิ่งจะรู้ว่ามีบอร์ดนี่เอง มันไม่ค่อยเด่นเลยอ่ะครับ ถ้าใครสังเกตไม่ดีจะไม่เห็นเลย

ด้านคำสั่ง Latex ก้อ พิมพ์ลำบากก้อจริงครับ ก่าจะโพสข้อความนึง บางทีเกือบ 20 นาที แต่ก้อมะมี idea แก้ปัญหาเหมือนกานครับ ><

ปล. รบกวนถามพี่ top หน่อยครับ(อานนี้มะเกี่ยวกะบอร์ด)ว่า เจ้า winplot ที่โหลดมา มานเปงฝรั่งเศสจ๋าเลยครับ กดผิดๆถูกๆ แต่ในเว็บพี่มานเป็น v. eng พี่พอจะมี link version Eng มะครับ (ผมหามะเจอง่า) หรือมีวิธีแก้ทางไหนได้มั่งครับ อ่านฝรั่งเศสมะออก แหะๆ
Old 11 ธันวาคม 2005, 19:32
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ

gon is on a distinguished road
Smile

สำหรับเรื่องลิงก์เข้าเว็บบอร์ด ผมจะเพิ่มตรงด้านขวามือแล้วกันแล้ว

ปล. winplot จากซ้ายมือบนสุดของหน้านี้ winplot เป็นภาษาอังกฤษนะครับ.
Old 11 ธันวาคม 2005, 22:14
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
อ่า ขอบคุงครับพี่กร
Old 14 ธันวาคม 2005, 23:58

TOP is on a distinguished road
Smile

ยังรอดูความเห็นอื่นๆอยู่นะครับ ร่วมแสดงความคิดเห็นได้เต็มที่
Old 21 ธันวาคม 2005, 02:35

warut is on a distinguished road
อยากให้ search engine ของบอร์ดกลับมาใช้ได้อีกครั้งครับ ไม่งั้นหาอะไรไม่เจอเลยเพราะเดี๋ยวนี้จำนวนกระทู้มันเยอะจริงๆ และถ้าเป็นไปได้อยากให้สามารถค้นหาแบบรวมทุกกลุ่มหัวข้อได้ด้วยครับ เพราะบางครั้งกระทู้ก็อยู่ไม่ค่อยตรงหัวข้อเท่าไหร่

อ้อ...อีกอย่างคือเวลาเราตอบกระทู้ที่มีหลายหน้า พอตอบเสร็จมันจะกลับไปที่หน้าแรกของกระทู้ใช่มั้ยครับ ผมว่ามันน่าจะดีกว่านะถ้าให้มันตรงไปที่หน้าสุดท้ายเลย จะได้เห็นผลที่เราตอบน่ะครับ

21 ธันวาคม 2005 03:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warut
Old 21 ธันวาคม 2005, 19:35
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
ขอเสนอเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. อยากให้สามารถดูเนื้อหากระทู้ในขณะที่แก้ไขข้อความได้ (ปัจจุบันทำได้เฉพาะตอนโพสต์ข้อความตอนแรก) แต่หากว่ามันจะกระทบต่อความเร็วในการโหลดแต่ละหน้าก้ไม่เป็นไรครับ
2. เรื่อง Tag ขอเสนอให้ใช้ตามสากลครับ ($...$)

Stay Hungry. Stay Foolish.
Old 21 ธันวาคม 2005, 23:44

gon is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
อ้อ...อีกอย่างคือเวลาเราตอบกระทู้ที่มีหลายหน้า พอตอบเสร็จมันจะกลับไปที่หน้าแรกของกระทู้ใช่มั้ยครับ ผมว่ามันน่าจะดีกว่านะถ้าให้มันตรงไปที่หน้าสุดท้ายเลย จะได้เห็นผลที่เราตอบน่ะครับ
ข้อนี้ผมเ็ห็นด้วยครับ.
Old 24 ธันวาคม 2005, 04:27

ที่แก้ไขเสร็จแล้วตอนนี้คือ
  • แก้ไขฟอนต์จาก CordiaUPC เป็น Tahoma เมื่อดูใน IE ตัวอักษรใหญ่ขึ้นกำลังดี ส่วน Firefox ใหญ่ขึ้นมาก คงต้องไปลดขนาดกันเอง
  • แก้ไขคำสั่ง UBBCODE และ LaTeX ทุกอันที่มีคู่ปิดหัวท้ายที่เรียกจาก Toolbar ให้เป็นการแปะหัวท้ายข้อความที่เลือกเอาไว้ แทนที่จะเป็นการแทนที่ข้อความที่เลือกเอาไว้ นอกจากนี้สัญลักษณ์คณิตศาสตร์ UBBCODE ที่ต้องใส่เป็นคู่ก็แก้ไขแบบเดียวกันด้วย เช่น สัญลักษณ์ , , x (แต่ script นี้ยังใช้ไม่ได้กับ Firefox ทำให้ Toolbar ของคำสั่งเหล่านี้ใช้การไม่ได้เลย )
  • ลบไอคอนแสดงสถานะของ icq ออกไป เพราะทำให้โหลดหน้าเว็บช้า และแทบจะไม่มีใครใช้ icq แล้ว
  • เพิ่มจำนวนรูปภาพสูงสุดที่ใส่ได้ต่อครั้งจาก 8 รูป เป็น 35 รูป
  • เพิ่มขนาดของช่องตอบข้อความและช่องดูข้อความด้านล่างให้ใหญ่ขึ้น
  • ย้าย preview ขึ้นมาสูงอีกนิดหนึ่ง
  • เปลี่ยนมาใช้ jsMath 2.4b (่jsMath 3.0 ยังมีบักตัวใหญ่ตัวหนึ่ง) ดังนั้นคำสั่งเรียกใช้ LaTeX จึงเปลี่ยนไปดังนี้
    • inline LaTeX ใช้คำสั่ง $...$ หรือ \(...\) หรือ [ itex ]...[ /itex ] (เปลี่ยนจาก inlatex เป็น itex แล้ว)
    • display LaTeX ใช้คำสั่ง $$...$$ หรือ \[...\] หรือ [ dtex ]...[ /dtex ] (เปลี่ยนจาก displatex เป็น dtex แล้ว)
    • no LaTeX ใช้คำสั่ง [ notex ] [ /notex ] สำหรับทำให้แท็ก $...$ , \(...\) , $$...$$ , \[...\] ไม่ถูกมองว่าเป็นการเรียกใช้ LaTeX (คำสั่งนี้ไม่มีผลกับ [ itex ]...[ /itex ] หรือ [ dtex ]...[ /dtex ] ที่อยู่ข้างใน)
    ทางมุมขวาล่างของจอจะมีสัญลักษณ์ jsMath ปรากฎ หากคลิกลงไปจะเป็น Control Panel ของ jsMath สำหรับตั้งค่าอื่นๆเกี่ยวกับ jsMath ตามความพอใจ
  • jsMath javascript จะถูกโหลดมาใช้เฉพาะหัวข้อที่เรียกใช้ LaTeX ดังนั้นหัวข้อที่ไม่ใช้ LaTeX จะแสดงผลได้เร็วขึ้น
  • ขยายขนาด LaTeX ให้โตขึ้น 1/3
  • แสดงข้อความเตือน หากพบว่าเข้ามาอ่านหรือแก้ไขหน้าที่เรียกใช้ LaTeX แล้วไม่พบฟอนต์สำหรับแสดง LaTeX
  • ขณะแก้ไขข้อความ เพิ่มช่องดูข้อความในหน้าที่มีการแก้ไขนั้น และเมื่อแก้ไขข้อความเสร็จแล้วจะกลับ ไปยังหน้าของข้อความที่แก้ไขเสร็จแล้ว(แทนที่จะกลับไปหน้าแรกเหมือนก่อน)
  • เมื่อตอบหัวข้อที่มีหลายหน้า จะแสดงช่องดูข้อความของหน้าล่าสุด(แทนที่จะดูหน้าแรกเหมือนก่อน) หรือหากตอบโดยอ้างอิงข้อความของความเห็นอื่น จะแสดงช่องดูข้อความของหน้าที่อ้างอิงความเห็นนั้น และเมื่อตอบหัวข้อเสร็จแล้ว จะกลับไปยังหน้าล่าสุด(แทนที่จะกลับไปหน้าแรกเหมือนก่อน)
  • เพิ่มผลการค้นหาสูงสุดจาก 200 เป็น 2000
  • สามารถค้นหารวมทุกกลุ่มหัวข้อได้แล้ว (อันที่จริงมันทำได้ตั้งนานแล้ว แต่ไม่ได้เปิดความสามารถนี้ขึ้นมาใช้งาน )
ข้อเสียที่พบตอนนี้เป็นไปตามที่คาดไว้คือ การแสดงผลช้าขึ้นครับ

03 มกราคม 2006 03:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 7 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
Old 24 ธันวาคม 2005, 05:18

โอ้โห...ตอนนี้ตัวเท่าหม้อแกงเลยครับ คงถูกใจหลายๆคน แต่เป็นผมที่ต้องลดขนาดตัวอักษรไปใช้ Smaller
Old 24 ธันวาคม 2005, 21:52

Thumbs up

เอ้อ ดี ๆ Top ช่องใหญ่ดี
Old 26 ธันวาคม 2005, 00:37

Smile

แก้ไขตามสมควรที่ผมคิดไว้หมดแล้วนะครับ ยังมีความเห็นเพิ่มเติมอีกไหมครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
รู้จักคำสั่ง LaTeX เบื้องต้น TOP ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 7 13 สิงหาคม 2009 12:35
เรื่อง latex RedfoX ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 8 16 มิถุนายน 2008 20:54
Latex ไม่โหลด au ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 3 16 ตุลาคม 2007 14:10
ปัญหา latex sornchai ปัญหาการใช้เว็บบอร์ด 7 01 เมษายน 2007 15:43
อยากใช้โปรแกรม latex sornchai ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 2 26 ธันวาคม 2006 05:49