Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 มิถุนายน 2009, 18:43
cckk's Avatar
cckk cckk ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

cckk is on a distinguished road
Default สมการ

[size="5"]คือผมอยากรู้เกี่ยวกับกฎและข้อห้ามต่างๆในการแก้สมการและอสมการค่าสัมบูรณ์
อย่างเช่น |3x+1| + |2x+3| = | 5x+2| ถ้ามีติดค่าสัมบูรณ์ทั้งสองข้างแบบนี้จะแก้ยังไงครับ
แล้วถ้าเป็นเศษส่วนจะย้ายไปคูณเลยได้มั้ยครับ

05 มิถุนายน 2009 18:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ cckk
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 มิถุนายน 2009, 21:20
GaO's Avatar
GaO GaO ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

GaO is on a distinguished road

ก็แก้ตามปกติค่ะ ได้คำตอบแล้วค่อยใส่ค่าสัมบูรณ์ที่คำตอบอีกที
Old 05 มิถุนายน 2009, 22:02
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ GaO View Post
ก็แก้ตามปกติค่ะ ได้คำตอบแล้วค่อยใส่ค่าสัมบูรณ์ที่คำตอบอีกที
ผมว่าไม่ใช่มั้งครับ ลองดูโจทย์ที่เขาให้ สิครับ |3x+1| + |2x+3| = | 5x+2|

ถ้าอย่างนั้นลองดูโจทย์ข้อที่ว่า คำตอบที่แทนลงในสมการแล้วเป็นจริงคือ -1 แต่ถ้าแก้ตามคุณ GaO คำตอบก็จะเป็นค่าบวกสิครับ

วิธีการในการแก้สมการหรืออสมการที่มีค่าสัมบูรณ์นั้นมีหลักกว้างๆ คือต้องเอาเครื่องหมายค่าสัมบูรณ์ออก วิธีที่เขามักทำกันคือแบ่งเป็นช่วง หรือยกกำลังสองเพื่อให้ค่าสัมบูรณ์หลุด(และต้องไม่ลืมนำค่าที่ได้มาแทนว่าจริงหรือไม่)
Old 06 มิถุนายน 2009, 18:34
cckk's Avatar
cckk cckk ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

cckk is on a distinguished road

อย่างข้อนี้ก็ต้องยกกำลังสองทั้งสองข้างหรอครับมันจะไม่ยุ่งยากเกินไปหรอครับ
แล้วข้อนี้มีคำตอบเป็น -1 ตัวเดียวหรอครับ
Old 06 มิถุนายน 2009, 18:48
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ cckk View Post
อย่างข้อนี้ก็ต้องยกกำลังสองทั้งสองข้างหรอครับมันจะไม่ยุ่งยากเกินไปหรอครับ
แล้วข้อนี้มีคำตอบเป็น -1 ตัวเดียวหรอครับ
ข้อนี้ถ้าเป็นผม ผมไม่ใช่วิธียกกำลังสองครับ ผมใช้วิธีการแบ่งช่วงเพื่อหาคำตอบครับ ส่วนมีคำตอบเดียวหรือไม่นั้นผมจำไม่ได้ครับ เพียงแต่ถ้าแก้ตามที่ว่าก็จะได้คำตอบโดยไม่ยากครับ
Old 06 มิถุนายน 2009, 19:30
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road

แก้โดยวิธีการวาดกราฟสิครับ
Old 06 มิถุนายน 2009, 19:42
syyparn^^'s Avatar
syyparn^^ syyparn^^ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

syyparn^^ is on a distinguished road

งงมากค่ะ มันคืออะไรหรอค้ะ

สงใสยังไม่เคยเรียน อิอิ
Old 06 มิถุนายน 2009, 19:47

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gnopy View Post
แก้โดยวิธีการวาดกราฟสิครับ
น่าสนใจดีครับ รบกวนช่วยวาดกราฟให้ดูหน่อยได้่มั้ยครับ เพราะสำหรับข้อนี้โดยส่วนตัวดูแล้วไม่น่าง่ายครับ เพราะการจะหาจุดตัดที่เป็นตัวเลขแน่นอนก็ต้องใช้การแก้สมการอยู่ดีหรือผมมองไม่เป็น เผื่อจะได้วิธีคิดใหม่ๆครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply