Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > คณิตศาสตร์อุดมศึกษา
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 สิงหาคม 2010, 02:52
Periiz's Avatar
Periiz Periiz ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Periiz is on a distinguished road
Default ช่วยทำโจทย์ อินทิเกรต ข้อนี้หน่อยค่ะ

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 12 สิงหาคม 2010, 00:59
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

$$\int_{0}^{1}\,(\sqrt{t^2 + 2t}) (5t^4 + 2) dt $$

ข้อนี้ผมใช้วิธี แทนค่าตรีโกณ นะครับ

$t^2 + 2t = t^2 + 2t + 1 -1 = (t+1)^2 -1$
$t+1 = sec{\theta} $
$dt = sec{\theta} tan{\theta} d{\theta}$
$t = sec{\theta} - 1$

$$\int_{0}^{1}\,(\sqrt{t^2 + 2t}) (5t^4 + 2) dx = \int\,(\sqrt{sec^2{\theta} - 1}) (5(sec{\theta} - 1)^4 + 2) sec{\theta} tan{\theta} d{\theta}$$

$$\int_{0}^{1}\,(\sqrt{t^2 + 2t}) (5t^4 + 2) dx = \int\,tan{\theta} (5(sec{\theta} - 1)^4 + 2) sec{\theta} tan{\theta} d{\theta}$$

$$\int_{0}^{1}\,(\sqrt{t^2 + 2t}) (5t^4 + 2) dx = \int\,(5sec^5{\theta}tan^2{\theta} - 15sec^4{\theta}tan^2{\theta} + 30sec^3{\theta}tan^2{\theta} - 15sec^2{\theta}tan^2{\theta} - 3sec{\theta}tan^2{\theta}) d{\theta}$$

พออินทิเกรตเสร็จแล้ว ต้องแปลงค่ากลับให้อยู่ในรูปตัวแปร t โดยใช้ สามเหลี่ยมปีทากอรัส นะครับ

จากนั้นแทน ขอบเขต ก็จะได้คำตอบออกมาครับ

ปล. ตรวจดูอีกทีนะครับ ไม่ได้ใช้นานแล้ว อาจจะมีผิดพลาดบ้าง ต้องขออภัยด้วยครับ หรือใครมีวิธีที่ง่ายกว่านี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ