Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > ข้อสอบโอลิมปิก
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 สิงหาคม 2005, 15:38
SPLASH's Avatar
SPLASH SPLASH ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

SPLASH is on a distinguished road
Icon23 สอวน. มันคือ... แล้วมันออกข้อสอบไรบ้างครับ

ผมจะไปสอบนะช่วยผมด้วยนะครับช่วยกันหน่อยนะครับขอแค่โจทย์กับเฉลย เผื่อจะได้มีเด็กตัวน้อยๆม.3คนนี้ติดบ้างนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 03 สิงหาคม 2005, 20:00
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
สอวน. มีชื่อเต็มคือ มูลนิธิส่งเสริมโอลิมปิกวิชาการและพัฒนามาตรฐานวิทยาศาสตร์ศึกษา ในพระอุปถัมภ์สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ (หูย ชื่อยาวมากมายคับ)

ก่อนอื่น ต้องบอกก่อนว่า การแข่งขันโอลิมปิกระดับประเทศ นร.ที่เข้าไปแข่งขันกันจะมาจาก 2 ค่ายใหญ่ๆครับ คือ "สอวน." และ "สสวท" แต่จะต่างกันตรงที่ สอวน.จะคัดเด็กที่มีแววความสามารถทางด้านนั้นๆมา เพื่อฝึกในศูนย์ที่สังกัดเขตการศึกษานั้นๆ แต่สสวท.นี่คือเอาพวกฉลาดล้ำ เข้าไปเลยอ่ะครับ ซึ่งโอกาสในการติดนั้น ขอบอกเลยว่า "สอวน" ง่ายกว่ามากครับ ถ้าเทียบกันแล้ว แต่ 2 ค่ายนี้ในที่สุดจะมาเจอกันนะครับ ถ้าดูจากผังจะง่ายกว่า คือ...

<สอวน>
คัดเลือก --> ฝึกอบรมค่าย 1 --> ค่ายฝึกอบรมค่าย 2 ---> ตัวแทนศูนย์สอวน.ทั่วประเทศ

//////////////////////////////////////สอบคัดเลือกรอบแรก==> สอบคัดเลือกรอบ 2 (สอวน.กะสสวทได้ประชันกันครับ) ==> ค่าย 1 ==> ค่าย 2 ==> ตัวแทนประเทศ
<สสวท>

*สสวท.คัดรอบแรกยังไม่มีการเข้าค่ายนะครับ
** นร.ที่เข้าค่ายสอวน.ไปแล้ว แต่ไม่ได้เป็นตัวแทนศูนย์ ยังมีสิทธิ์สอบสสวท.ได้อีกครั้งนะครับ ซึ่งได้เปรียบคนอื่นพอสมควร เพราะได้ฝึกเพิ่มความรู้มาแล้วตั้ง 2 ค่าย

ส่วนข้อสอบ น้องอยู่ม.3 ก็น่าจะพอทำได้นะครับ จะเป็นพวกพหุนาม กับ การแก้สมการ กะเรขาคณิต(วงกลม สามเหลี่ยมคล้าย ฯลฯ) ซะส่วนใหญ่ ที่จริงความรู้ ม.3 ก็น่าจะเพียงพอต่อการสอบแล้วแหละครับ หรือถ้าอยากมั่นใจหน่อย อาจจะเรียนเกี่ยวกับเรื่องจำนวนที่ม.4 เรียนซักนิดนึง ผมว่าคงติดได้ไม่ยากอ่ะครับ

03 สิงหาคม 2005 20:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
Old 03 สิงหาคม 2005, 20:24
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
โจทย์จำได้แค่แนวๆอ่ะครับ (ลืมไปหมดละ) ประมาณว่า

__ , 20 , __ , __ , __ , __ , 12 , __

ถ้า ผลบวกของจำนวนที่อยู่ติดกัน 3 จำนวนที่ค่าเท่ากับ 47
แล้วผลบวกของจำนวนทั้งหมดเป็น 126
จงหาจำนวนในช่องว่าง (มะรู้ว่าผิดรึเปล่านะครับ แต่แนวๆนี้แหละ เท่าที่จำได้)
Old 03 สิงหาคม 2005, 21:04
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
โจทย์สามารถดูได้ที่หน้าหลักของเวบ mathcenter นี่แหละครับ
ถ้าต้องการเป็นไฟล์ pdf โหลดได้ที่นี่ครับ
Old 17 สิงหาคม 2005, 16:29
POEMLARP

ผมก็มีนะครับเฉลย สอวนอ่ะ แต่เป็นของกรุงเทพ แต่ไม่ใช่ของพระจอมเกล้าเหนือ อยากได้ข้อสอบพระจอมเกล้าเหนือ
Old 17 สิงหาคม 2005, 21:02
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ POEMLARP:
ผมก็มีนะครับเฉลย สอวนอ่ะ แต่เป็นของกรุงเทพ แต่ไม่ใช่ของพระจอมเกล้าเหนือ อยากได้ข้อสอบพระจอมเกล้าเหนือ
ของปีไหน รอบไหนหรือครับ ที่มีอยู่
Old 18 สิงหาคม 2005, 16:18
POEMLARP

คือผมมีข้อสอบสอวน.พร้อมเฉลย ตั้งแต่ปี 2545-2547 แต่น่าเสียดายผมไม่มีข้อสอบรอบ2หรือ 3 หรอกครับ อาจจะเป็นเพราะไม่เคยสอบล่ะมั้ง เท่าที่ดูจากหนังสือเฉลย ผมทำได้น้อยนิด ประมาณ5 ข้อ จาก สามสิบ ผมรู้สึกท้อแท้อย่างยิ่ง และคิดว่าเราเป็นแค่เด็กม.3 ไหนๆผมก็จะลองสอบ สอวน(ศูนย์ภาคกลาง---พระจอมเกล้าเหนือ)
ถ้าพี่ใจดีสอนให้ผมได้ไหม(ติวให้หน่อยดิ อ่านหนังสือที่บ้านมันไม่ดีเท่าที่นี่ยังไงไม่รู้) ผมอยากเข้าสอวน ทั้งโรงเรียนดูถูกผมว่าแก่แดด(จิงมั้ง) สอบทำไมเสียเงินเปล่า สอบก็ไม่ติด แต่ผมก็นึกอยู่เสมอว่าเป็นประสบการณ์ของเรา

สรุปคืออยากเข้าสอวนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
Old 18 สิงหาคม 2005, 21:11
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

มีคำกล่าวว่ายิ่งประสบพบกับปัญหายิ่งใกล้จะประสบความสำเร็จครับ. ยุคนี้น้อง ๆ หลาย ๆ คนโชคดีมาก ๆที่มีทั้งข้อเก่าจำนวนมหาศาล ตำรับตำราเริ่มเพียบ ถ้าเป็นสมัยพี่ยังเด็กนะ จะไปยืนอ่านให้เกลี้ยงเลย (ไม่ซื้อหรอกเรอะ ? ) สอวน. เพิ่งมีมาไม่กี่ปีและเป็นโอกาสดีมาก ๆ ที่จะได้เรียนรู้กับเนื้อหาสูง ๆ และ มีคนคอยสอนให้ด้วย ที่เหลือคือเราต้องขยันครับ ต้องฮึดและต้องเหนื่อยกว่าคนปกติ ถ้าเราเอาจริงอะไรก็สำเร็จต้องคิดแบบนี้ครับ

ดูถูกดีกว่าดูผิดเป็นคำกล่าวที่พี่ี่ชอบพูดอยู่เสมอครับ บางครั้งเองพี่ก็จงใจดูถูกคนบางคนเพื่อให้เขาเกิดมีแรงฮึดและมานะ ยิ่งมีคนดูถูกเรามากเรายิ่งต้องพิสูจน์ตัวเราให้ได้

อย่างที่บอกยุคนี้ตำรับตำราและข้อสอบเยอะมากแล้ว เรียกว่าสิ่งแวดล้อมเริ่มมีไม่ต่างกันมากแล้ว จะแพ้ชนะกันพี่ว่าอยู่ที่ใครอึดสุดคนนั้นสำเร็จ เอ้าจริงนะตั้งแต่เกิดมาจนบัดนี้พี่ยังไม่เคยเจอใครที่เรียกว่า อัจฉริยะแต่นั่งเฉย ๆ ได้เลย โอเคความสามารถโดยกำเนิดอาจมีแตกต่างกันบ้าง แต่เราก็ไม่รู้หรอกว่ามีมาเท่าไร บางเรื่องนี้เราเข้าใจได้ง่าย แต่อีกเรื่องทั้ง ๆ ที่มันก็ง่าย ๆ แต่เราก็ชอบ่ติดปัญหาทุกที ดังนั้นไม่ต้องไปคิดเปรียบเทียบกับคนอื่นหรอกครับ ถามตัวเองว่าแน่ใจไหมว่าวันนี้เราขยันอย่างจริงจัง ไม่ใช่ขยันหลอก ๆ แบบมีคนอยู่ด้วยแล้วขยันพอคนดูหายก็ขี้เกียจ (เคยเป็นไหม ? )

ตรงไหนข้อไหนทำไม่ได้ก็ลองมาถามเลยครับ ใครคิดข้อไหนออกก็ลงมาช่วยกันเดี๋ยวเดียวก็แก้ไขปัญหาคาใจได้หมด แต่สำคัญน้องอย่าแกล้งทำเป็นเข้าใจนะครับ ตรงไหนที่คิดว่าไม่รู้เรื่องก็ไม่ต้องอาย ถามมาเถอะ คนเราต้องโง่มาก่อนทั้งนั้น
Old 18 สิงหาคม 2005, 21:28
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
สำหรับ เนื้อหา สอวน. วิชาคณิตศาสตร์
มีหนังสือ ขาย 4 เล่มแล้วครับ ถ้าเอาเข้าใจได้ทะลุปรุโปร่ง และ ฝึกทำแบบฝึกหัด
รับรองว่า ต้องติดอย่างน้อย รอบ 2 แน่ๆครับ

แต่ออกมาไปเสียหน่อย อย่าง ผมก็หมดโอกาสสอบไปแล้ว 555
ตอนนั้นจะสอบแต่ไม่มีเนื้อหาให้อ่านเลยครับ รุ่นต่อๆ ไป โชคดีมากละคร้าบ
ถึงจะไม่เก่ง แต่ก็ พยายามต่อไปครับ (เหมือนผม) อิอิ

ปล. อยากให้ทุกคนขยันในสิ่งที่ชอบ โดยเฉพาะ คณิตศาสตร์ คร้าบ
Old 24 สิงหาคม 2005, 15:52
POEMLARP

ผมลองไปเปิดดูแล้วหนังสือของผม มีตั้งแต่ปี 43 -47 แต่ก้อจะพยายามอ่านครับ เหลือไม่กี่วันแล้วที่จะสอบ ใครมีของศูนย์ พระจอมเกล้าก็โพสต์ให้หน่อยมีเฉลยก้อได้ยิ่งดี
เออพี่ครับแล้วสูนย์พระจอมเกล้าเนี่ยออกเรื่องไรบ้างครับ
Old 24 สิงหาคม 2005, 22:20
กระบี่ไว

sad จิตเลยครับ ปีที่แล้วผมม.4 ช่ายม่า สอบสอวน.คณิตได้แต่ ผมมะไปสอบ กะลุยสสวท. (บ้าพลังเกินครับ เจอสสวท.ของจริงน็อคเลย เหอๆ ปีก่อนผมสอบแทบส่งกระดาษเปล่าด้วยซ้ำ)
แล้วด้วยเหตุผลที่ว่า ผมไปสมัครเรียน non-degree ที่รามเล่นๆ ก็เลยเมินๆสอวน.ไปนิสนึง ไม่สนใจเท่าไร ดิฟๆ อินทิเกรต ที่รามสอนไปก็มันส์ๆดีอยู่ เก็บ g มาได้ตอนแคล 1 แต่พอเจอแคล 2 ครับ .... โหดมากมาย ดูตัวอย่างทำก็ทำได้อยู่หรอกครับ แต่ถ้าตอนสอบมันไม่แบ่งหนิ ว่าข้อไหนคิดยังไง เรียนที่รร.ม.4 เทอมปลายเจอ big project ต้องทำอีก เลยดรอปที่รามไปเลย มะไปสอบ ^^"

พอมาม.5 เค้าบอกว่า สอวน.คณิตสอบมะได้แย้ว (ง่า) ตอนนี้กลายเป็นว่า ผมลงได้แต่ฟิสิกส์ กะชีวะ เลยลงฟิสิกส์เล่นๆไป (เสาร์นี้ ศูนย์ศิลปากรสอบค๊าบ มะแน่ใจว่าศูนย์อื่นสอบพร้อมกันรึเปล่า) กะว่า ถ้าติด ตอนเข้าค่ายอาจจะขอแว๊บไปแฝงตัวในค่ายคณิตศาสตร์ แฮ่

สรุปว่า ขำตัวเองมากครับ ชอบคณิต สอวน. แต่ต้องสอบฟิสิกส์ T-T sad เจงๆๆ
ปล. ยังไงน้องๆที่ยังมีโอกาสก็ตัดสินใจดีๆนะครับ อย่าพลาดแบบพี่ = =" สสวท.มัน... เอิ๊ก... ยากก่าที่คุณคิด

24 สิงหาคม 2005 22:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
Old 27 สิงหาคม 2005, 21:34
Rovers Rovers ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Rovers is on a distinguished road
ข้อสอบ สอวน. คัดเลือกเข้าค่าย 1 ของศูนย์สจพ.(สถาบันเทคโนฯพระนครเหนือ) ไม่ยากอย่างที่คิดครับ เตรียมตัวให้ดี อ่านเรื่องพื้นฐานให้แน่นทุกเรื่อง ม.ต้นก็ติดได้ (ปีที่แล้ว ที่สจพ. ก็มีม.ต้น ติดมาค่าย 1)

สำหรับตัวข้อสอบ ปีที่แล้วออกเนื้อหาม.3 เยอะกว่าของม.4อีก ส่วนของม.5 ไม่ต้องอ่านครับ ไม่มีออกลอการิทึม จำนวนเชิงซ้อน เวกเตอร์ ฯลฯ แน่นอน ( ปีที่แล้วไปสอบมา ปรนัย 20 ข้อ เป็นเนื้อหาม.ต้นรวม 14 ข้อ อีก 6 ข้อ เป็นเรื่องเซต ตรรกศาสตร์ จำนวนจริง ฟังก์ชัน ปรนัยทุกข้อคิดครั้งเดียวออก ไม่ยาก อัตนัย 5 ข้อ ยากพอตัวเลยแหละ ถ้าทำได้หมด 5 ข้อก็ค่าย 1 นอนมา )

ตัวอย่างโจทย์ปีที่แล้วก็ง่ายๆครับเช่น
ให้ A = {....จำไม่ได้....} B = {...จำไม่ได้อีกอยู่ดี...} จงหา P(A) - B
อย่างเงี้ยครับ ประมาณเนี้ย ส่วนปีนี้ไม่รู้จะมาไม้ไหนนะ แล้วจะเอาข้อสอบมาฝากเท่าที่จำได้ครับ
Old 28 สิงหาคม 2005, 15:49
Rovers Rovers ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Rovers is on a distinguished road
เนื้อหา ม.ต้น

1. พื้นฐานเรขาคณิต
- ทฤษฎีบทปิทาโกรัส
- ความเท่ากันทุกประการของสามเหลี่ยม
- การสร้างรูปเรขาคณิต
2. จำนวนและการดำเนินการ
- ตัวหารร่วมมาก ตัวคูณร่วมน้อย
- จำนวนจริง
- เลขยกกำลัง
- การแยกตัวประกอบของพหุนาม
3. พีชคณิต
- สมการและอสมการ

เนื้อหาในชั้น ม.4

- เซต จำนวนจริง
- ตรรกศาสตร์
- ความสัมพันธ์ และฟังก์ชัน
- ตรีโกณมิติ