Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 31 ตุลาคม 2010, 18:36
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE View Post

ปล. ผมว่าหลักสูตรของห้องเรียนพิเศษบางโรงเรียน ยังไม่ทำให้ผมรู้สึกว่า"พิเศษ"เลยนะครับ
เป็นไปได้ไง ผมว่าเป็นเหมือนกัยทุกโรงเรียนนะครับ ที่ว่า พิเศษ หมายถึง แพงเป็นพิเศษ ใช่มั้ยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 31 ตุลาคม 2010, 20:46
yonexyy's Avatar
yonexyy yonexyy ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

yonexyy is on a distinguished road

ที่โรงเรียนผมว่าสอนไม่ละเอียด แถมครูบางคนสอนตามเนื้อวิชาคณิตศาสตร์ซึ่งมันใช้ได้น้อยมากในการสอบเข้า แล้วครูก็บอกว่า อันยากๆไปหาเรียนเอาข้างนอก

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
เป็นไปได้ไง ผมว่าเป็นเหมือนกัยทุกโรงเรียนนะครับ ที่ว่า พิเศษ หมายถึง แพงเป็นพิเศษ ใช่มั้ยครับ
จริงครุบ ผมก็เรียนอยู่ห้องพิเศษ แต่ก็เรียนพิเศาข้างนอกอีกอยู่ดี แต่ก็มีสอนเสริมใน รร.ที่เพิ่มมา ปล .เด็กที่เก่งที่สุดในรุ่นกลับอยู่ห้องธรรมดา

31 ตุลาคม 2010 22:50 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 01 พฤศจิกายน 2010, 07:31
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
อาจจะใช่นะครับ เรียนเหมือนห้องสายวิทย์ทุกวิชา แต่มีโครงงานเพิ่มมาวิชาเดียว

ค่าเทอมเพิ่มมา 5 เท่า
Old 01 พฤศจิกายน 2010, 13:49
เทพศาสตรา's Avatar
เทพศาสตรา เทพศาสตรา ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

เทพศาสตรา is on a distinguished road

เรียนพิเศษใช่ว่าไม่ดีครับ ผมไม่ปฏิเสธ แต่ถ้าคุณเลือกประหยัดค่าใช้จ่ายในการเรียนได้ (ช่วยพ่อแม่)
หันมาลงแรง (ศึกษาด้วยตนเอง) มากกว่า ลงทุน (เงิน) ดีกว่าไหม

อย่านึกถึงแต่เพียงความสำเร็จ ให้นึกถึงความคุ้มค่า และความยั่งยืน (รู้จักหาความรู้ด้วยตนเอง ไม่พึ่งพาคนเองมากเกินไป)

คำถาม ? มีคนสองคนเป็นเพื่อนกัน สอบเข้ามหาวิทยาลัย คณะเดียวกัน ที่เดียวกัน
อีกคนเรียนพิเศษ อีกคนศึกษาด้วยตนเอง ถาม คุณคิดว่าใครประสบความสำเร็จมากกว่ากัน
และอนาคตทั้งสองคนใครลำบากในการเรียนมหาวิทยาลัยมากกว่ากัน
Old 01 พฤศจิกายน 2010, 16:55
คุณกัญญา's Avatar
คุณกัญญา คุณกัญญา ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

คุณกัญญา is on a distinguished road

เราก็เป็นคนนึงที่เรียนกวดวิชานะ
แต่ว่าถ้าเลือกได้ก็ไม่อยากเรียนหรอก เพราะมันแพงอะครับ
แต่ปัญหามันอยู่ที่
1.โจทย์(+เฉลย)หายาก
2.โจทย์ตามหนังสือเฉลยผิดเพียบ
จำได้ว่าเคยทำข้อสอบผิดเพราะอ่านหนังสือเรื่องสถิติสำนักพิมพ์ PSP (จำชื่อไว้นะ อย่าซื้อมัน)
3.เนื้อหาบางอย่างโรงเรียนไม่สอนเราอะ(หรือเรียนไม่ถึงก็ไม่รู้)
Old 01 พฤศจิกายน 2010, 18:55
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE View Post
อาจจะใช่นะครับ เรียนเหมือนห้องสายวิทย์ทุกวิชา แต่มีโครงงานเพิ่มมาวิชาเดียว

ค่าเทอมเพิ่มมา 5 เท่า
เท่ากันเลยครับ ของผมประมาณ 6 เท่า
Old 28 ธันวาคม 2010, 14:23
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เทพศาสตรา View Post
คำถาม ? มีคนสองคนเป็นเพื่อนกัน สอบเข้ามหาวิทยาลัย คณะเดียวกัน ที่เดียวกัน
อีกคนเรียนพิเศษ อีกคนศึกษาด้วยตนเอง ถาม คุณคิดว่าใครประสบความสำเร็จมากกว่ากัน
และอนาคตทั้งสองคนใครลำบากในการเรียนมหาวิทยาลัยมากกว่ากัน
แล้วถ้าเป็นแบบนี้ละครับ

คนหนึ่ง เรียนพิเศษ และศึกษาด้วยตนเอง
อีกคนหนึ่ง ศึกษาด้วยตนเองเพียงอย่างเดียว

ผลลัพธ์จะต่างกันไหม
Old 28 ธันวาคม 2010, 16:49
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
แล้วถ้าเป็นแบบนี้ละครับ

คนหนึ่ง เรียนพิเศษ และศึกษาด้วยตนเอง
อีกคนหนึ่ง ศึกษาด้วยตนเองเพียงอย่างเดียว

ผลลัพธ์จะต่างกันไหม
เอิ่ม ... ผมว่าไม่แน่นะ แต่สำหรับเทคนิคผมว่าคนเรียนพิเศษได้เยอะกว่านะ
ถ้าเป็นคณิต ผมว่าศึกษาด้วยตัวเองดีสุดแล้ว
Old 28 ธันวาคม 2010, 20:33
มารบูรพา's Avatar
มารบูรพา มารบูรพา ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

มารบูรพา is on a distinguished road

สำหรับผมไม่เคยเรียนพิเศษ ไม่เคยเรียนกวดวิชา
อ่านหนังสืออย่างเดียว
ฝึกทำโจทย์คณิตฯ บ่อยๆ ของพวก สมาคมคณิตฯ เนี่ย ดี
ส่วนวิชาอื่นผมไม่รุ้ 555+

"หนังสือคือเพื่อนที่อดทนที่สุด และเป็นเพื่อนที่เงียบที่สุดของเรา"
- By Abraham Lincoln -
Old 28 ธันวาคม 2010, 21:32
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ มารบูรพา View Post
สำหรับผมไม่เคยเรียนพิเศษ ไม่เคยเรียนกวดวิชา
อ่านหนังสืออย่างเดียว
ฝึกทำโจทย์คณิตฯ บ่อยๆ ของพวก สมาคมคณิตฯ เนี่ย ดี
ส่วนวิชาอื่นผมไม่รุ้ 555+

"หนังสือคือเพื่อนที่อดทนที่สุด และเป็นเพื่อนที่เงียบที่สุดของเรา"
- By Abraham Lincoln -
ผมอยากให้คุณมองถึงปัจจุบันครับ
บอกตรง ๆ หลักสูตรการเรียนเมืองไทยนี่ห่วยมาก ๆ หลักสูตรห่วย + ครู(บางคน) ห่วย >> เด็กไม่มีคุณภาพ
ผมสนับสนุนการเรียนกวดวิชานะครับ แต่ต้องเลือกที่เรียนด้วย คงแล้วแต่มุมมองของคนอะครับ

อยากถามคนในบอร์ดข้อนึงครับ เราเรียนเพื่อหาความรู้ หรือ เรียนเพื่อเก็งข้อสอบกันแน่
Old 28 ธันวาคม 2010, 23:49
GhostembeR's Avatar
GhostembeR GhostembeR ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

GhostembeR is on a distinguished road

เรียนไปก็ไม่มีประโยชน์ถ้าเราไม่มาทบทวนด้วยตัวเอง
ถึงจะพูดอย่างงี้แต่ผมก็เรียน --*
เพราะโรงเรียนคือตัวปัญหา รร.ที่ผมอยู่สอนเนื้อหาไม่ครบ
สอนบทสลับมั่วหมด สอนไม่รู้เรื่อง สอนแบบจะรีบปล่อย บางทีสอนไม่ถึงครึ่งคาบก็ปล่อย
เซ็ง !!
Old 28 ธันวาคม 2010, 23:56
GhostembeR's Avatar
GhostembeR GhostembeR ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

GhostembeR is on a distinguished road

อ้างอิง:
+1000 ห้องเรียนพิเศษรร.ผมไม่ต่างละไรกับห้องเรียนธรรมดาเลย
เสียดาย 7000 ที่จ่ายไป
Old 29 ธันวาคม 2010, 00:32
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ GhostembeR View Post
เรียนไปก็ไม่มีประโยชน์ถ้าเราไม่มาทบทวนด้วยตัวเอง
เห็นด้วยครับ

ผมว่าควรจะ เรียนและศึกษาด้วยตนเอง จะมีประสิทธิภาพสูงสุด

แบ่งสัดส่วนอย่างไรนั้น ขึ้นกับแต่ละบุคคล
Old 29 ธันวาคม 2010, 08:31
theme2010's Avatar
theme2010 theme2010 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

theme2010 is on a distinguished road

การจะเรียนพิเศษหรือไม่ก็คงอยู่ในดุลพินิจของแต่ละบุคคล ถ้าเราคิดว่าศึกษาด้วยตนเองได้ หรือ พ่อแม่ ฐานะทางบ้านไม่ดีก็ไม่ต้องเรียนครับ
แล้วถามว่ามันมีผลต่อการเรียนในระบบปกติหรือไม่ ผมก็ตอบไม่ได้ว่ามันจะเป็นทุกคนหรือไม่ แต่หลานผมเองเรียนอยู่ชั้น ป.3 ร.ร.เอกชน
ต่างจังหวัด ตอนเรียนอยู่ ป.2 สอบได้ 4 ทั้งหมดยกเว้น อังกฤษได้ 3 (78) คะแนน ที่โรงเรียนนี้ใช้ครูฟิลิบปินส์สอน พ่อเขาก็เลยพาไป
สมัครเรียนพิเศษกับครูคนไทยที่จบโทจาก อเมริกา คอร์สหนึ่งเรียน 30 ชม. ตก 2,900 บาท เรียนทุกวันอาทิตย์ ปรากฏว่า ป.3 เทอม
ที่ผ่านมา อังกฤษหลักได้ไป 94 อังกฤษเสริม 98 แต่ก็ยังบอกไม่ได้ว่าหลานผมมันเก่งขึ้นเพราะเรียนพิเศษหรือเปล่า?
Old 06 ตุลาคม 2012, 01:15
LEEMA's Avatar
LEEMA LEEMA ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

LEEMA is on a distinguished road

ขอขุดกระทู้ขึ้นมาหน่อยนะครับ...:3.. พอดีมีข้อสงสัยบางประการ แฮะๆ ....อยากให้ผู้รู้หรือกูรูช่วยหาข้อสรุปทีครับ
การเรียนกวดวิชานั้นจำเป็นเสมอไปหรือไม่? ถ้าไม่เรียนแล้วจะสอบมหาลัยดังๆไม่ติดหรือครับ?
บ้างก็ว่าให้เดินทางไปเรียนพิเศษในกรุงหรือปริมณฑล เพราะ เนื้อหา ทันสมัย แน่นและประหยัดเวลากว่าภายนอก อันนี้จริงหรือครับ?

สุดท้ายครับอยากถามเรื่องการอ่านเองค้นคว้าเอง พวกพี่ๆมีเทคนิคอย่างไรในการอ่านหนังสือให้เข้าใจแล้วทำข้อสอบประยุกต์ได้สบายๆ

06 ตุลาคม 2012 01:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ LEEMA
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply