Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 09 พฤศจิกายน 2007, 09:00
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Sly View Post
งั้นลองโจทย์นี้นะครับโดยใช้วิธีผม
2^x + y = 37
2^y +xy= 57
หรือคุณจะลองตั้งโจทย์เองก็ได้นะครับ แล้วลองดูว่าจะบังเอิญเหมือนผมหรือป่าว
ผมก็ยังคิดว่าเป็นความบังเอิญนะครับ เพราะระบบสมการนี้มีคำตอบอย่างน้อยสองคำตอบ
คำตอบแรกคือ (5,5) แต่คำตอบที่สองค่า $x$ อยู่ในช่วง $(-\infty,0)$ ซึ่งวิธีของคุณ Sly หาไม่ได้ครับ
ระบบสมการ
$3^x+y = 30$
$3^y + xy=36$
ก็เหมือนกันครับ บังเอิญคิดแล้วได้คำตอบ แต่ได้คำตอบออกมาไม่หมดครับ
Old 10 พฤศจิกายน 2007, 15:52
Sly's Avatar
Sly Sly ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Sly is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ผมก็ยังคิดว่าเป็นความบังเอิญนะครับ เพราะระบบสมการนี้มีคำตอบอย่างน้อยสองคำตอบ
คำตอบแรกคือ (5,5) แต่คำตอบที่สองค่า $x$ อยู่ในช่วง $(-\infty,0)$ ซึ่งวิธีของคุณ Sly หาไม่ได้ครับ
ระบบสมการ
$3^x+y = 30$
$3^y + xy=36$
ก็เหมือนกันครับ บังเอิญคิดแล้วได้คำตอบ แต่ได้คำตอบออกมาไม่หมดครับ
ถ้ามันบังเอิญกับโจทย์แบบนี้ทุกข้อเขาไม่เรียกบังเอิญหรอกครับผมว่านะ
แล้วโจทย์ที่ผมเอามาเนี่ย เป็นโจทย์เด็ก ม. แล้วคุณคิดว่าจะใช้วิธีไหนอธิบายให้เด็ก ม. เข้าใจได้บ้างโดยใช้ความรู้ระดับ ม. ส่วนอีกคำตอบที่วิธีผมหาไม่ได้อ่ะครับ คุณช่วยแสดงวิธีทำให้ผมดูหน่อยว่ามาไง ผมหาคำตอบโดยใช้ความรู้ที่มีแล้วให้สามารถอธิบายคนอื่นให้เข้าใจได้นะครับ ไม่ใช่พิมพ์แล้วsimออกมาบอกคนอื่น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 พฤศจิกายน 2007, 23:23
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

วิธีการตั้งหารยาวของน้อง Sly ที่มีปัญหา
\[\begin{array}{rl} &\ \ 5^{x-y} \\
5^y + x & \overline{)\ 5^x + xy - 2} \\
&\underline{\ \ 5^x + x5^{x-y}\ } \\
&\underline{\underline{\ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ 0}}
\end{array}\]
หากมีคนตั้งหารยาวอีกแบบหนึ่งคือ
\[\begin{array}{rl} &\ \ \ \ y \\
x + 5^y & \overline{)\ xy + 5^x - 2} \\
&\underline{\ \ xy + y5^y\ \ \ \ } \\
&\underline{\underline{\ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ 0}}

ก็ควรจะสรุปได้ว่า $y = 1$ และ $5^x - y5^y - 2 = 0$ ใช่หรือไม่
Old 11 พฤศจิกายน 2007, 00:11
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Sly View Post
ถ้ามันบังเอิญกับโจทย์แบบนี้ทุกข้อเขาไม่เรียกบังเอิญหรอกครับผมว่านะ
แล้วโจทย์ที่ผมเอามาเนี่ย เป็นโจทย์เด็ก ม. แล้วคุณคิดว่าจะใช้วิธีไหนอธิบายให้เด็ก ม. เข้าใจได้บ้างโดยใช้ความรู้ระดับ ม. ส่วนอีกคำตอบที่วิธีผมหาไม่ได้อ่ะครับ คุณช่วยแสดงวิธีทำให้ผมดูหน่อยว่ามาไง ผมหาคำตอบโดยใช้ความรู้ที่มีแล้วให้สามารถอธิบายคนอื่นให้เข้าใจได้นะครับ ไม่ใช่พิมพ์แล้วsimออกมาบอกคนอื่น
คำตอบที่คุณ Sly อยากได้เป็นจำนวนขนิดไหนล่ะครับ
ถ้าอยากได้คำตอบเป็นจำนวนเต็มบวกก็มีคำตอบชุดเดียว อย่างที่เห็น
แต่ถ้าอยากได้คำตอบที่เป็นจำนวนจริงผมยืนยันว่ามีคำตอบอื่นอีกแน่นอน
แต่อีกคำตอบไม่สามารถหาออกมาในรูปของจำนวนที่เข้าใจได้ง่ายๆ คงต้องใช้การประมาณเอา คือในทางทฤษฎีมันมีคำตอบเพราะมีทฤษฎีมารองรับ
แต่ในทางปฎิบัติคำตอบไม่ได้หาออกมาง่ายๆครับ

ถ้าคุณ Sly จะบอกว่าปัญหานี้เป็นปัญหาในระดับมัธยม
ก็ต้องใช้วิธีการจากระดับมัธยมมาแก้ปัญหาสิ ผมว่าคุณ Sly เข้าใจผิดแล้วล่ะครับ
ผมยกตัวอย่างง่ายๆ

จงหาคำตอบทั้งหมดที่เป็นจำนวนเชิงซ้อนของสมการ
$z^5-z^4+1=0$
ลองหาคำตอบมาให้ผมดูสักค่าสิครับ ขอคำตอบที่เป็นจำนวนจริงก็ได้ มีอย่างน้อยหนึ่งคำตอบ (ผมยังหาไม่ได้นะครับ บอกได้แค่ว่ามีแน่นอน)

ปัญหาของคุณ Sly ก็เช่นเดียวกันครับ ถ้าต้องการคำตอบที่เป็นจำนวนจริง ผมว่ามันจะไม่เป็นปัญหาของเด็กมัธยมอีกต่อไป

สำหรับวิธีพิสูจน์ว่ายังมีคำตอบอีกอย่างน้อยหนึ่งคำตอบนั้น ผมคงอธิบายด้วยวิธีที่ง่ายกว่านี้ไม่ได้อีกแล้วครับ
จริงๆแล้ววิธีการนี้ก็ใช้ความรู้จากวิชาแคลคูลัสของเด็ก ป.ตรี ปีหนึ่งเท่านั้นเองครับ

ผมยังคิดว่าวิธีการของคุณ Sly เป็นความบังเอิญครับ เพราะการที่เราใช้วิธีการของเรากับตัวอย่างไม่กี่ตัวอย่างแล้วมันใช้ได้จริง เรายังสรุปไม่ได้หรอกครับว่าวิธีการของเราจะใช้ได้ตลอด
ลองหาคำตอบของระบบสมการนี้มาให้ผมดูซักชุดสิครับ

$e^x+y=3$
$e^y+xy=5$
Old 11 พฤศจิกายน 2007, 00:43
Sly's Avatar
Sly Sly ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Sly is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TOP View Post
วิธีการตั้งหารยาวของน้อง Sly ที่มีปัญหา
\[\begin{array}{rl} &\ \ 5^{x-y} \\
5^y + x & \overline{)\ 5^x + xy - 2} \\
&\underline{\ \ 5^x + x5^{x-y}\ } \\
หากมีคนตั้งหารยาวอีกแบบหนึ่งคือ
\[\begin{array}{rl} &\ \ \ \ y \\
x + 5^y & \overline{)\ xy + 5^x - 2} \\
&\underline{\ \ xy + y5^y\ \ \ \ } \\

ก็ควรจะสรุปได้ว่า $y = 1$ และ $5^x - y5^y - 2 = 0$ ใช่หรือไม่
ถ้าเห็นภาพชัดๆแบบนี้ก็คงไม่เถียงหรอกครับ ผมยังอ่อนหัด+ยังไม่เห็นภาพเลยพูดมาก ขอโทษและขอบคุณทุกคนที่ชี้แนะครับ
Old 28 เมษายน 2009, 21:44
watzabaคณิm(โกหกอะ มั้ง!)'s Avatar
watzabaคณิm(โกหกอะ มั้ง!) watzabaคณิm(โกหกอะ มั้ง!) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

watzabaคณิm(โกหกอะ มั้ง!) is on a distinguished road

ผมคิดได้ x = 2 y = 2 ครับผมม
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply