Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 20 กรกฎาคม 2009, 20:19
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

เข้ามาบอกว่าถ้าสนใจเกี่ยวกับเรื่องนี้ลองอ่านงานวิจัยที่ทาง สทศ. และ สมศ. ทำดูซิครับแล้วจะเห็นอีกหลายอย่างที่ไม่ธรรมดาจริงๆ

http://www.niets.or.th/
http://www.onesqa.or.th/th/link/inde...mModuleKey=204

ขนาดบางวิจัยมีการวิจัยถึงร้อยละของผู้เรียนที่ตอบข้อสอบถูกในแต่ละข้อเพื่อที่จะดูว่าเด็กอ่อนหรือเข้าใจในเรื่องใดด้วย แต่ผลที่ออกมาในความเป็นจริงไม่ได้ดังใจที่คิดแม้แต่สักนิดเดียวเลย ทั้งๆที่มีงานวิจัยหลายชิ้นบอกถึงแนวทางแก้ไข และเมื่อสัปดาห์ที่แล้วทาง สพฐ. มีการเชิญตัวแทนนักเรียนของแต่ละโรงเรียนไปพูดคุยเกี่ยวกับ O-NETว่ามีปัญหาอะไรบ้าง ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่ารับฟังแล้วจะมีอะไรดีขึ้นหรือเปล่า

ปล. ยังมีงานวิจัยอีกเยอะที่หน่วยงานอื่นมีการทำอีก ล้วนแต่บอกถึงปัญหาการศึกษาไทยทั้งนั้น แต่ไม่ต้องตกใจนะครับ เขากำลังรอให้ สมาชิก MC
เป็น รมต. ศึกษาอยู่มั้งครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 20 กรกฎาคม 2009, 20:36
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

O-net ผมสอบตั้งแต่ต้นปียังไม่ทราบผลเลยครับ ถาม รร ก็บอกให้ไปถาม สทศใ พอถาม สทศ. ก็บอกให้ไปถาม รร
กรรมจริงๆ -_-

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 20 กรกฎาคม 2009, 21:57
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
O-net ผมสอบตั้งแต่ต้นปียังไม่ทราบผลเลยครับ ถาม รร ก็บอกให้ไปถาม สทศใ พอถาม สทศ. ก็บอกให้ไปถาม รร
กรรมจริงๆ -_-
ถ้าจำไม่ผิดของ ม.3 สามารถดูได้ตั้งแต่เดือน เม.ย. ต้นปีแล้วหรือถ้าโรงเรียนมีการโหลดข้อมูลเก็บไว้เพื่อใช้ประเมินนักเรียนของโรงเรียนก็ดูได้ที่โรงเรียนครับ เพราะตอนนั้น ทาง สทศ. มี ให้แต่ละโรงเรียนโหลดเก็บข้อมูลส่วนนี้ได้ เพราะตอนนี้ทาง สทศ.ได้เอา link นี้ออกแล้วมั้งครับ หรือ ไม่งั้นต้องโทรไปถามทาง สทศ.เองครับ แต่ถ้าเป็นของ ป.3 ป.6 ละก็ยังมีอยู่ ดูได้จากที่นี่ ครับ
http://bet.obec.go.th/eqa/
Old 20 กรกฎาคม 2009, 22:05
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

ดูได้ที่ไหนหรอครับ ตอนนั้นผมไปถามที่ รร เขาบอกว่าที่ รร มีแต่แบบรวมๆอ่ะไม่มีรายคน ผมก็ งง เลยอ่ะครับคืออยากรู้ไว้เผื่อมันต้องเอาไปใช้ทำอะไรอีกอ่ะครับ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 20 กรกฎาคม 2009, 22:15

ถ้ายังงั้นคงต้องโทรถามทาง สทศ.แล้วครับ Call Center เบอร์ 02-975-5599 ให้บริการทุกวัน (ไม่เว้นวันหยุดราชการ) ตั้งแต่ 8.00 - 20.00 น.
http://www.niets.or.th/
ปล.เบอร์ที่ว่าโทรยากมากเพราะจะมีเสียงพูดว่าให้รอสักพักขณะนี้คู่สายเต็ม แล้วก็จะบอกว่าให้โทรมาใหม่ หรือไม่งั้นก็บุกไปที่ สทศ. เลยครับ
Old 20 กรกฎาคม 2009, 22:28
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

โทษครับ แล้วLAS (ป2 ป5) ล่ะครับ ดูได้ที่ไหน
Old 21 กรกฎาคม 2009, 14:22
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road

บางครั้งก็ได้แต่คิดว่าอยากจะทุ่มเทในสิ่งที่รักอย่างเต็มที่ไหมล่ะคับไม่ต้องสนอะไรแค่มีความสุขกับสิ่งที่เรารักก็เพียงพอแล้วไม่ต้อง สนใจว่าจะได้แรงวัลหรือมีชื่อเสียงขอแค่ได้มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเอง"รัก"
คือผมงงเป็นอย่งยิ่งว่าจะเรียนประวัติศาสตร์ไปเพื่ออะไรเห็นเค้าบอกว่าเรียนเพื่อให้เด็กรักชาติผมว่ามันคงทำให้เด็กคือตรงกันข้ามมากกว ่านะครับ
คงจะเกลียดที่ไม่ได้ทุ่มเทสิ่งที่รักได้อย่างเต็มที่
คงจะเกลียดเพราะไม่รู้จะหาเหตุผมอันใดในการท่องจำ
คงจะเกลียดเพราะมันทำให้คะแนนตกจนสอบมหิดลไม่ได้
...........................................................
ผมว่าคงไม่ได้มีแค่บุคคลในเว็บนี้หรอกครับที่สังเกตเห็นว่าการศึกษาไทยมันยอด........
ถ้าเป็นไปได้อาจจะมีมากกว่าแสนด้วยซ้ำ
สามัคคีคือพลังและ
วิธีของคานธีใช้ได้จริงครับ
Old 22 กรกฎาคม 2009, 10:26
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
บางครั้งก็ได้แต่คิดว่าอยากจะทุ่มเทในสิ่งที่รักอย่างเต็มที่ไหมล่ะคับไม่ต้องสนอะไรแค่มีความสุขกับสิ่งที่เรารักก็เพียงพอแล้วไม่ต้อง สนใจว่าจะได้แรงวัลหรือมีชื่อเสียงขอแค่ได้มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเอง"รัก"
คือผมงงเป็นอย่างยิ่งว่าจะเรียนประวัติศาสตร์ไปเพื่ออะไรเห็นเค้าบอกว่าเรียนเพื่อให้เด็กรักชาติผมว่ามันคงทำให้เด็กคือตรงกันข้ามมากก ว่านะครับ
คงจะเกลียดที่ไม่ได้ทุ่มเทสิ่งที่รักได้อย่างเต็มที่
คงจะเกลียดเพราะไม่รู้จะหาเหตุผมอันใดในการท่องจำ
คงจะเกลียดเพราะมันทำให้คะแนนตกจนสอบมหิดลไม่ได้
ตราบใดที่เรายังใช้ผลการเรียนเป็นตัววัดความสามารถของคน

ก็คงต้องเรียนอยู่ดีแหละครับ ถึงแม้จะมีบางเรื่อง บางวิชาที่เราไม่ชอบก็ตาม

ทางที่ดีควรปรับทัศนคติเกี่ยวกับเรื่องนี้เสียใหม่นะครับ

ไม่เช่นนั้นความรู้สึกต่อต้านที่มีมากเกินไปจะส่งผลเสียในภายภาคหน้า

สิ่งที่ควรทำคือเรียนตามปกติ แต่หาเวลาพิเศษมาทุ่มเทกับสิ่งที่เราสนใจเป็นพิเศษดีกว่าครับ

22 กรกฎาคม 2009 21:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 22 กรกฎาคม 2009, 12:12
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

น่าจะมีผู้นำประเทศมาอ่านกระทู้แบบนี้มั่งนะครับ
"เสียงที่ดัง แต่ไม่มีใครสนใจที่จะได้ยิน ก็คือความเงียบชนิดหนึ่ง"

ผมเองคงไม่มีอะไรจะบ่นครับ
เอาเวลาไปคิดพัฒนา และลงมือพัฒนาอย่างอื่นน่าจะสนุกกว่า
Old 22 กรกฎาคม 2009, 17:55

ลองๆมองในหลายๆมุมครับ การใช้ผลการเรียนมาวัดมันก็มีของมันนะครับ

Old 26 กรกฎาคม 2009, 12:05
math_lnw's Avatar
math_lnw math_lnw ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

math_lnw is on a distinguished road

เพิ่งกลับมาอ่าน ขุดนิดหน่อย555+
จากเรปบนๆที่ผ่านมานี่อาจเป็นสาเหตุที่ประเทศไทยไม่เจริญ
เพราะเรียนๆๆๆๆทุกอย่าง เค้าบอกว่าถ้ารักอะไรก็จงทุ่มเทให้กับสิ่งนั้น
นี่เล่นเรียนลึกซะทุกอย่างเด็กจะเอาเวลาตรงไหนไปพัฒนาตัวเองล่ะ
ผมว่าเรียนน้อยลงแล้วเอาเวลาไปหา+ทำในสิ่งที่เด็กรัก,สนใจดีกว่านะครับ
เพราะเด็กบางคนยังไม่รู้เลยว่าตัวเองชอบอะไร
Old 26 กรกฎาคม 2009, 13:30
GunUltimateID GunUltimateID ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

GunUltimateID is on a distinguished road

อ้างอิง:
เพิ่งกลับมาอ่าน ขุดนิดหน่อย555+
จากเรปบนๆที่ผ่านมานี่อาจเป็นสาเหตุที่ประเทศไทยไม่เจริญ
เพราะเรียนๆๆๆๆทุกอย่าง เค้าบอกว่าถ้ารักอะไรก็จงทุ่มเทให้กับสิ่งนั้น
นี่เล่นเรียนลึกซะทุกอย่างเด็กจะเอาเวลาตรงไหนไปพัฒนาตัวเองล่ะ
ผมว่าเรียนน้อยลงแล้วเอาเวลาไปหา+ทำในสิ่งที่เด็กรัก,สนใจดีกว่านะครับ
เพราะเด็กบางคนยังไม่รู้เลยว่าตัวเองชอบอะไร
ถูก เห็นด้วย
เสาร์-อาทิตย์นี้นั่งปั่นการบ้าน ยังไม่ได้อ่านหนังสือเลย - -
Old 01 สิงหาคม 2009, 06:32
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ระบบการศึกษาไทยมันพัง พินาศ ผมทำงานเกี่ยวกับการศึกษามีเพื่อนอยู่ในทบวง ใน สสวท. เขาก็บอกมา ระบบมันเน่าเหม็นมากไม่อยากจะบรรยาย (อันนี้มีรายละเอียดครับ แต่บอกไม่ได้) ครูไทยทุกวันนี้ไม่มีใครสนใจเด็กครับ ทุกคนต้องเอาตัวรอดเพื่อปากท้อง เพื่อครอบครัวตัวเอง ใครจะทำเพื่อเด็ก เดี๋ยวนี้ทำเพื่อวิทยะฐานะกันหมด ในระบบไทยปัจจุบันก็แบ่งชนชั้นกันอย่างมาก เหมือนในอินเดียสมัยโบราณ และยิ่งเลวร้ายมากที่ใช้เงินเป็นตัวแบ่งมากกว่าใช้ปัญญาและความดี ผมอยู่ทำงานเกี่ยวกับการศึกษาผมรู้ปัญหาทั้งหมดครับ ครูไทยปัจจุบันนี้มีน้อยมากที่ทำเพื่อเด็ก มีไม่ถึง 3% ทุกคนทำเพื่อตัวเอง ต้องยอมรับว่าเป็นที่ระบบ ผมเห็นคนที่ทำวิทยฐานะ มีเงิน รายได้ และอำนาจ แต่คนที่ทำเพื่อเด็ก ไม่ได้อะไรเลย และยังต้องถูกโขกสับจากคนข้างบนที่ ไม่ทำงานดีแต่สั่งอย่างเดียว และมีรายงานมาอีกชุดหนึ่งว่าประเทศไทยจนลงมากเกือบเข้าขั้นด้อยพัฒนา ระบบการศึกษามันต้องขึ้นกับงบประมาณของประเทศครับ หากยังเป็นแบบนี้อยู่ทำนายได้ครับ ไม่นานครับ พังทั้งระบบ
เยาวชนไทยซึ่งจะเป็นอนาคตของชาติตอนนี้ บอกตรงๆ ผมเห็นแล้วอยากจะอาเจียนครับ

01 สิงหาคม 2009 06:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
Old 01 สิงหาคม 2009, 15:57
math_lnw's Avatar
math_lnw math_lnw ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

math_lnw is on a distinguished road

มีคนคิดแบบนี้เยอะนะ แต่...ก็นะ คนคิดทำไรกันไม่ได้
Old 01 สิงหาคม 2009, 19:05
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ทำได้เน่นอนครับ

"เมื่อเราหมั่นฝึกฝนตนเอง และคอยเตือนตนให้อยู่ในทางที่ถูกที่ควร ก็จะพัฒนาชนขึ้นหนึ่งคน

และเมื่อมีโอกาสถ่ายทอดความรู้ให้แก่ผู้อื่น ก็จะได้เพิ่มอีกหลายคน กลายเป็นพัฒนากรขึ้นครับ"

คำนักปราชญ์ "ครู เป็นเพียง ผู้ชี้บอกทางเท่านั้น แต่ผู้ที่เดินทางอย่างแท้จริง ก็คือ นักเรียน"

ทางที่เดินนี้ก็เป็นทางเก่าที่เคยมีผู้เดินมาแล้วทั้งนั้น แต่มีการเปลี่ยนผู้เดินทางใหม่ทุกปีการศึกษา
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply