Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 30 มิถุนายน 2009, 22:30
shinaharakung shinaharakung ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

shinaharakung is on a distinguished road
Default อสมการอ่ะครับ

ตอนนี้กำลังเรียนเรื่อง อสมการอยู่อ่ะครับ งง มากอาจารย์ให้การบ้านมาตั้ง 12 ข้อ
ข้อแรกก็ไปล่ะ พี่ๆครับช่วยหน่อยอ่ะครับ
โจทย์
จงหาเซตคำตอบของอสมการ
1) (x-3)(x-4) > 0
2) (-x + 3)(x - 5)$^4$(x - 8) > 0
3) (x + 1)(x - 4)$^3$(x - 5)(x - 7) > 0
เอา 3 ข้อพอ เหลืออีก 9 ข้อจะลองทำเองอ่ะครับ
ใครเก่งด้านนี้ช่วยสอนทีนะครับ แสดงวิธีทำอย่างละเอียดให้หน่อยนะครับ อยากทำได้จริงๆ
ขอบคุณมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 01 กรกฎาคม 2009, 11:51
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

ลองอ่านดูคร่าว ๆ นะครับ สำหรับวิธีลัด มีพิมพ์ผิดนิดหน่อยยังไม่ได้แก้ไข

ที่จริงต้องเข้าใจทั้งหมดว่าจากพื้นฐานไปสู่วิธีลัดที่เขียนเส้นจำนวนมาได้อย่างไร ถึงจะเรียกว่า เรียนคณิตศาสตร์ ครับ

ตอนเรียนในห้อง ถ้ายังไม่เข้าใจต้องถามให้เข้าใจครับ ตอนนี้ยังไม่เข้าใจทั้งหมดหรือทำการบ้านถูกบ้าง ผิดบ้างก็ยังไม่เป็นไร แต่ต้องหาเวลาถามครูให้อธิบายให้เข้าใจทั้งหมดให้ได้ครับ

http://www.mathcenter.net/review/rev...iew02p05.shtml

ปล. ตอนนี้ ผมมีเวลาไม่มากนัก เขียนได้เท่านี้ก่อน

01 กรกฎาคม 2009 11:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
Old 01 กรกฎาคม 2009, 14:39
PoSh PoSh ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

PoSh is on a distinguished road

ลองเปิดหนังสือเกี่ยวกับจำนวนจริงดูครับ(จากlinkที่คุณ gon ให้ก็ดีครับ)แล้วลองทำโจทย์ดู
Old 01 กรกฎาคม 2009, 20:50
shinaharakung shinaharakung ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

shinaharakung is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับที่ แนะนำให้ แต่ผมอยากให้ช่วยอธิบายให้สักข้อเป็นแนวทางอ่ะครับ แล้วจะลองศึกษาเองดูนะครับ
คือว่า ผมเป็นคนพูดไม่ค่อยเก่ง ไม่ค่อยกล้าทำอะไรสักอย่าง สิ่งที่ผมพอจะพึ่งได้ก็มีแต่คอมพิวเตอร์อ่ะครับ
ถ้าจะให้ไปถามอาจารย์ผมก็คงไม่ไหวหรอกครับ ไม่กล้าพูดกับครู(เป็นคนเก็บกฎ) เลยมาขอพึ่งพี่ๆที่นี้แทนอ่ะครับ ถ้าไม่ว่างก็ไม่เป็นไรครับ
เอ่อ แล้วก็พอจะแนะนำหนังสือคณิตดีๆ สักเล่มได้มั้ยอ่ะครับ เป็นพวกคณิตศาสตร์เบื้องต้นอย่างงี้อ่ะครับ ใครพอจะรู้จักช่วยแนะนำทีนะครับ
ขอบคุณมากครับ
Old 02 กรกฎาคม 2009, 01:16
cenia cenia ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

cenia is on a distinguished road

ช่วยอธิบายคร่าวๆ ครับ ลองไปอ่านในเว็บลิงค์ ด้านบนก่อนนะครับ

1) $(x-3)(x-4) > 0$

จะได้ ค่าวิกฤติของ x : 3 และ 4

นำค่าที่ได้ ไปเขียนบนเส้นจำนวน

จะได้ข้อมูลเป็น 3 ช่วง

เขียนเครื่องหมาย บวก ลบ สลับกันไปเรื่อยๆ เริ่มจากขวา ไปซ้าย

ถ้าอสมการเป็นเครื่องหมาย มากกว่า ให้ตอบช่วงบวก
ถ้าอสมการเป็นเครื่องหมาย น้อยกว่า ให้ตอบช่วงลบ

จากโจทย์ ทำให้ได้ผลลัพธ์คือ $(-\infty ,3) \cup (4,\infty )$

2) $(-x + 3)(x - 5)^4(x - 8) > 0$
$-(x-3)(x-5)^4(x-8)>0$
$(x-3)(x-5^4)(x-8)<0$

ที่เหลือ ลองทำเหมือนข้อแรกได้เลยครับ
Old 02 กรกฎาคม 2009, 10:04
แมวสามสี แมวสามสี ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

แมวสามสี is on a distinguished road

วิธีตามที่คุณ cenia แนะนำ ถูกต้องแล้วครับ

แต่ขอเสริมในกรณีที่เลขชี้กำลังเป็นจำนวนเต็มคู่ เช่นในข้อ 2

2) $(-x+3)(x-5)^4(x-8)>0 $

$-(x-3)(x-5)^4(x-8)>0 $

$(x-3)(x-8)<0$ และ $x\not= 5$

จะได้เซตของคำตอบคือ$(3,8)-${$5$}$=(3,5)\cup (5,8)$
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply