Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 กรกฎาคม 2009, 00:35
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road
Default Inn(D4)

จงหา Inn(D4)

Inn(D4) คือ เซตของอัตสัณฐานภายในทั้งหมดของกรุป D4

D4 คือ กรุปการหมุนของสี่เหลี่ยมด้านเท่า

รบกวนคุณ NOOONUII ช่วยหน่อยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 กรกฎาคม 2009, 21:44
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ผมขอใช้ group presentation แบบนี้ครับ

$D_4=<r,s|r^4=e,s^2=e,rs=sr^{-1}>$

เมื่อ $r=$ การหมุนรูปทวนเข็มนาฬิกา $90^{\circ}$

$s=$ การพลิกรูปตามแนวนอน

ความสัมพันธ์ทั้งหมดที่ผมเขียนไว้เพียงพอที่จะสร้าง group นี้ซึ่งมีสมาชิกทั้งหมด $8$ ตัว

$D_4=\{e,r,r^2,r^3,s,sr,sr^2,sr^3\}$

แต่ละความสัมพันธ์มาจากคุณสมบัติทางเรขาคณิตของ rigid motion พวกนี้ครับ

ถ้าเราหมุนรูปไป $4$ ครั้งเราจะกลับมาที่เดิมจึงได้ $r^4=e$

ถ้าเราพลิกรูปสองครั้งเราก็จะกลับมาที่เดิมจึงได้ $s^2=e$

ถ้าเราพลิกรูปไปก่อนแล้วค่อยหมุนทวนเข็ม จะเหมือนกับ เราหมุนรูปตามเข็มไปก่อนแล้วค่อยพลิก จึงได้ $rs=sr^{-1}$

จริงๆแล้วโจทย์ข้อนี้ถ้ารู้ว่า $Inn(G)$ คืออะไรก็น่าจะหาได้ไม่ยากครับเพราะ $D_4$ มีสมาชิกแค่ $8$ ตัว

น่าจะทำแบบลูกทุ่งได้ไม่ยาก

ถ้า $a\in G$ เรานิยาม $f_a:G\to G$ โดย $f_a(x)=axa^{-1}$

จะได้ว่า $Inn(G)=\{f_a:a\in G\}$ ดังนั้น $Inn(G)$ มีสมาชิกได้ไม่เกินขนาดของ $G$

แต่ที่เราต้องตรวจสอบก็คือมีฟังก์ชันที่ซ้ำกันหรือเปล่า

ซึ่งก็ทำได้ไม่ยาก แต่อาจจะเหนื่อยหน่อย

อีกวิธีหนึ่งซึ่งเป็นวิธีทั่วไปคือการพิสูจน์ว่า

$Inn(G)\cong G/Z(G)$ เมื่อ $Z(G)=$ center of $G$

พิสูจน์ นิยาม $\phi: G\to Inn(G)$ โดย

$\phi(a)=f_a$

คุณสมบัติต่อไปนี้ฝากให้ลองพิสูจน์ดูนะครับไม่ยาก

1. $\phi$ is a group homomorphism

2. $\phi$ is onto

3. $Ker(\phi)=Z(G)$

จากทั้งสามข้อข้างบน ผนวกกับ First Isomorphism Theorem จะได้

$G/ker(\phi)\cong \phi(G)$

$G/Z(G)\cong Inn(G)$

คราวนี้กลับมาที่ $D_4$

เราทราบว่า $Z(D_4)=\{e,r^2\}=<r^2>$

ดังนั้น $Inn(D_4)\cong D_4/<r^2>\cong \mathbb{Z}_2\times \mathbb{Z}_2$

11 กรกฎาคม 2009 21:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 12 กรกฎาคม 2009, 06:47

ครูนะ is on a distinguished road

ผมเข้าใจอย่างชัดเจนเลย เพราะอ่านตำราไทยมันเข้าใจยากจริงๆ บางครั้งตัวอย่างไม่มี ถ้าแบบนี้ผมเห็นชัดเจนเลย ขอบคุณมากครับ ถ้าไม่มีคุณ NOOONUII ผมต้องแย่แน่ๆ ครับ
Old 12 กรกฎาคม 2009, 11:15
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ลองหาหนังสือ Abstract Algebra ของ Dummit and Foote มาอ่านดูครับ

เล่มนี้จะปูพื้นให้เราตั้งแต่ต้น แล้วก็เพิ่มความยากไปเรื่อยๆ อย่างเรื่อง Dihedral Group

ก็จะเขียนแนะนำไว้ตอนแรกว่าที่มาของ group นี้เป็นยังไง แล้วก็มีคุณสมบัติอะไรที่น่าสนใจ

ผมว่าต้องอ่านจากหลายๆเล่มแล้วเอามาประกอบกัน เพราะผู้เขียนคนหนึ่งก็จะมีความถนัดและมุมมองอย่างหนึ่ง

แต่ผมมาจอดป้ายที่หนังสือเล่มนี้เพราะมีโจทย์ให้ฝึกทำเยอะดีครับ สอบผ่านมาได้ก็เล่มนี้แหละ
Old 12 กรกฎาคม 2009, 22:30

ขอบคุณครับ จะลองไปค้นในห้องสมุดดูครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply