Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ประถมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ประถมปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 10 เมษายน 2008, 20:23
DoUbLe_jOoN's Avatar
DoUbLe_jOoN DoUbLe_jOoN ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

DoUbLe_jOoN is on a distinguished road
Default ถามหน่อยนะ

เราแก้มาหลายชั่วโมงแล้ว ไม่ลงตัวซักที...

ถ้า $3\times x+ \frac{1}{2\times x} =4$

แล้วข้อใดคือ $27\times x^3 + \frac{1}{8\times x^3}$

ช่วยหน่อยนะ..ขอร้องแหละ- -*

11 เมษายน 2008 10:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ DoUbLe_jOoN
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 10 เมษายน 2008, 20:39
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

สำหรับข้อนี้นะครับ ก็ลองใช้สูตร $(a+b)^3 = a^3+3a^2b+3ab^2+b^3$

จากนั้นก็จัดรูปครับก็ได้คำตอบครับ
Old 10 เมษายน 2008, 20:49
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DoUbLe_jOoN View Post

ปล.สำหรับใครหลายๆคน(คงจะทั้งหมดนั่นแหละ)อาจจะคิดว่ามันง่ายนะ แต่สำหรับเรามันไม่ใช่อย่างนั้น เราไม่มีครูที่ยื่นโจทย์ให้แล้วก็บอกว่า
"อ้อ ข้อนี้มีสูตร" "อ้อ ข้อนี้ง่ายนิดเดียว ต้องทำอย่างนี้..." หรือว่า "อ้อ ถ้าโจทย์มันถามแบบนี้ ทำแบบนี้ไปเลยยย" ทุกข้อหรอกนะ
จริงอยู่ที่แถวบ้านเรามีครูก็จริงนะ เราเคยไปฝึกกับน้าเรา(น้าเป็นครูจบเอกคณิตฯ)เรายื่นโจทย์ให้น้าเราก็มีบ้างทีน้าเราตอบแบบข้างบน แต่ที่บ่อยก็คือเรายื่นโจทย์ให้น้าเรา แล้วน้าเราต้องคิดซักพักถึงจะสอนได้ ข้อที่เป็นสมการจะนานมาก หลายชั่วโมง(บางข้อก็หลายวัน) ก่อนหน้านั้นที่ฝึกไปแข่ง สสวท.รอบ2เราก็เคยไปฝึกกับอา(อาไม่ได้จบคณิต แต่ก็ยังพออ่านจากหนังสือมาบ้าง)อาก็สอนเราหลายๆอย่าง แต่ถ้าแก้โจทย์ส่วนมากจะช่วยกันคิดมากกว่า- -"

พ่อเราหรอ?? พ่อเราไม่ถนัดคณิตหรอก แต่ยังดีที่พ่อเราส่งเสริม พ่อพยายามจะหาครูดีๆแถวบ้านให้...หลายๆครั้งที่พ่อหาข้อสอบคณิต สูตรคณิตมาให้..

หรือว่าเรามันขี้เกียจ...ที่วันก่อนๆฝึกแค่วันละ 2-3 ชั่วโมงเท่านั้น
หรือว่ามันห่วย...ที่2-3ชั่วโมงนั้น บางครั้งก็คิดไม่ได้ซักข้อ -0-
ถึงแม่ว่า...มันอาจสายเกินไปที่เราจะฝึกอย่างเอาเป็นเอาตายตั้งแต่วันนี้
ถึงแม่ว่า...โอกาสของเรามันจะมีน้อยมากกกกกกกกกกกกกก(มากจริงๆนะ (' '))
แต่เราก็จะพยายาม...ตั้งแต่วันนี้เราจะพยายามให้มากขึ้น

...

ถ้าการฝึกคณิตศาสตร์คือการฝึกวิทยายุทธอย่างหนึ่ง
เราก็คงจะเป็นจอมยุทธที่ห่วยแล้วก็ไร้พรสวรรค์มากๆเลยแหละ...
แต่เราจะพยายามเป็นจอมยุทธที่ดีให้ได้ซักวันนะ.......
ขอตอบโจทย์ก่อนนะครับ $3x+ \frac{1}{2x} =4$ จงหา $27 x^3 + \frac{1}{8x^3}$
$$\because 27x^3 + \frac{1}{8x^3}=\left(3x+ \frac{1}{2x}\,\right)\left(9x^2-(3x)(\frac{1}{2x})+\frac{1}{4x^2}\,\right) $$
$$\left(3x+ \frac{1}{2x}\,\right)^2 =9x^2+2(3x)(\frac{1}{2x})+\frac{1}{4x^2}=16\Rightarrow 9x^2-(3x)(\frac{1}{2x})+\frac{1}{4x^2}=\frac{23}{2}$$
$$\therefore 27x^3 + \frac{1}{8x^3}=\left(3x+ \frac{1}{2x}\,\right)\left(9x^2-(3x)(\frac{1}{2x})+\frac{1}{4x^2}\,\right)=(4)(\frac{23}{2})=46$$

น้องครับพี่เป็นคนหนึ่งนะที่ไม่เคยคิดว่าโจทย์หรือปัญหาที่นำมาโพสท์อะ บ่งบอกถึงการไร้ความสามารถหรือความไม่เก่ง
พี่ไม่เคยดูถูกใครก็ตามในบอร์ดเลยนะครับ บอร์ดแห่งนี้เป็นสังคมแห่งการ "มีน้ำใจ" "มีพี่สอนน้อง เพื่อนสอนเพื่อน" น้องๆไม่ต้องกังวลนะครับ
พี่เต็มใจช่วยน้องเสมอๆครับ

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
Old 10 เมษายน 2008, 21:13
LOSO's Avatar
LOSO LOSO ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

LOSO is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DoUbLe_jOoN View Post

ถ้าการฝึกคณิตศาสตร์คือการฝึกวิทยายุทธอย่างหนึ่ง
เราก็คงจะเป็นจอมยุทธที่ห่วยแล้วก็ไร้พรสวรรค์มากๆเลยแหละ...
ผมไม่เชื่อเรื่องพรสวรรค์ ผมเชื่อเรื่องพรขยัน กับ พรแสวง ครับ
เคยอ่านเรื่องของจินอันเผิงไหมครับ

Pass through 1st IPST 2011 , Prepare for 2nd IPST 2011-2012
Old 10 เมษายน 2008, 22:35
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

คนในบอร์ดยินดีตอบนะครับ ไม่ต้องบอกหรอกครับว่าจะฝึกมากฝึกน้อย เก่งไม่เก่ง จบคณิตไม่จบคณิต
เพราะ ในที่นี้ไม่ได้มาประชันว่าใครเก่งใครไม่เก่ง ใครเรียนเยอะใครเรียนน้อย หรือ ใครเคยแข่งอะไรหรือไม่เคย
เวลาจะตอบก็อยู่ที่ว่าคนอ่านจะเข้ามาพบเมื่อไร มีเวลาคิดไหม เพราะทุกคนคงไม่ได้ว่างเพื่อนั่งตอบโจทย์ทั้งวันน่ะครับ
ไม่แนะนำให้ใช้คำพูดประชดประชันแบบนี้นะครับ

คนที่เก่งจริงๆ เค้ามีคุณธรรมครับ เค้าไม่ดูถูกคนอื่นครับ

10 เมษายน 2008 22:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
Old 11 เมษายน 2008, 09:59
DoUbLe_jOoN DoUbLe_jOoN ไม่อยู่ในระบบ

DoUbLe_jOoN is on a distinguished road

เราต้องขอโทษทุกคนในบอร์ดนี้ที่ไม่พอใจกับคำพูดของเรานะ ขอโทษมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
คนในบอร์ดนี้ดีกันหมดแหละ(ยกเว้นเราล่ะมั้ง55+)
ต่อไปนี้เราจะไม่น้อยใจอะไรอีกแล้วล่ะ
ขอโทษจริงๆนะ

แต่สมการนี้เราเอามาจากโจทย์ของประถมอ่ะ
ที่พี่kanakonเอามาบอกเป็นวิธีของประถมหรือมัธยมคะ ถ้าเป็นวิธีของมัธยม เราขอเป็นวิธีแบบประถมได้มั้ยคะ??
สูตรที่พี่teammanบอก เราไม่รู้เรื่องค่ะ เรากำลังจะขึ้นม.1เอง รวมทั้งที่พี่kanakonบอกด้วย- -*

อืม LOSO เรื่องของจินอันเผิงเราไม่เคยอ่านหรอกนะ เราชอบอ่านแฮร์รี่มากกว่า-0-
แล้วเธออยู่ประถมใช่มั้ย เธอจะไปแข่งรายการเดียวกับเราเลยนะ><

ขอโทษอีกทีก็แล้วกัน ขอโทษษษษษษษษ

เดี๋ยวเราจะไปลบข้อความที่เราบ่นไว้ละ ^^
Old 11 เมษายน 2008, 10:20
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

โจทย์ของประถม แต่ถ้าเป็นโจทย์แข่งขัน ก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะใช้ความรู้เกินครับ จำเป็นต้องรุ้การแยกตัวประกอบ และ กำลังสองสมบูรณ์ กำลังสามสมบูรณ์ นำมาประยุกต์ใช้ความรู้ระดับประถมคงจะไม่ได้ครับ เพราะ ชั้นประถมยังไม่รู้จักตัวแปร $x$ เลยนะ ลองศึกษาดูครับ
Old 11 เมษายน 2008, 18:37
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

มันค่อนไปในแนวมัธยมมากว่านะครับ และส่วนอื่นๆ ก็มีความคิดเหมือนคุณ M@gpie ครับ

Old 11 เมษายน 2008, 19:44

LOSO is on a distinguished road

อ้างอิง:
เราแก้มาหลายชั่วโมงแล้ว ไม่ลงตัวซักที...

ถ้า $3\times x+ \frac{1}{2\times x} =4$

แล้วข้อใดคือ $27\times x^3 + \frac{1}{8\times x^3}$

ช่วยหน่อยนะ..ขอร้องแหละ- -*
จริงๆผมไม่เห็นด้วยกับการออกข้อสอบที่เกินหลักสูตรที่เด็กเรียนถึงแม้จะเป็นข้อสอบแข่งขันก็ตาม
อยากให้ออกในหลักสูตรที่เด็กเรียน แล้วจะพลิกแพลงซัีบซ้อนอย่างไรไม่เป็นไร
แต่ปัญหาคือคนออกข้อสอบเขาไม่คิดอย่างเรา แล้วสิ่งที่เราเห็นก็คือข้อสอบแข่งขันออกข้อสอบเกินหลักสูตรที่เด็กเรียนกันเกือบทั้งนั้น
ถ้าบอกว่า กลัวคัดเด็กไม่ได้ ผมไม่เชื่อนะ ผมเชื่อว่าถ้าจะออกในหลักสูตรจริงๆแล้วให้มันพลิกแพลงซับซ้อนมันคัดเด็กได้อยู่แล้ว แต่ไม่ทํากัน !!!!! ไม่รู้เป็นไร

Pass through 1st IPST 2011 , Prepare for 2nd IPST 2011-2012
Old 11 เมษายน 2008, 20:02

อืม...มัธยมก็ได้ค่ะ
เราก็อ่านหนังสือมัธยมจนถึงม.4แล้วอะค่ะ แค่มันยังไม่ค่อยแน่น
บางอันก็ลืมไปบ้าง- -*

พี่kanakonคะ
ช่วยอธิบายสมการที่พี่เขียนไว้ด้วยได้มั้ยคะ
ว่าเอาอันนู้นไปทำอะไรตัวนี้ -0-
ส่วนสูตรที่พี่teammanบอกเป็นของชั้นอะไรคะ จะได้หามาอ่าน..
Old 11 เมษายน 2008, 20:21
บัณฑิตฟ้า

จากเอกลักษณ์ $a^3+b^3=(a+b)(a^2-ab+b^2)$ จะได้
อ้างอิง:
$$ 27x^3 + \frac{1}{8x^3}=\left(3x+ \frac{1}{2x}\,\right)\left(9x^2-(3x)(\frac{1}{2x})+\frac{1}{4x^2}\,\right) $$
เมื่อแยกตัวประกอบจากข้างบนแล้วเราสังเกตว่ามีพจน์ $9x^2$ กับ $\frac{1}{4x^2}$ ที่เรายังหาไม่ได้จึงยกกำลังสองพจน์ $3x+ \frac{1}{2x}$
อ้างอิง:
$$\left(3x+ \frac{1}{2x}\,\right)^2 =9x^2+2(3x)(\frac{1}{2x})+\frac{1}{4x^2}=16$$
แต่เราไม่ได้ต้องการพจน์ $9x^2+2(3x)(\frac{1}{2x})+\frac{1}{4x^2}=9x^2+3+\frac{1}{4x^2}=16$ จึงลบด้วย $\frac{3}{2}$ ทั้งสองข้างจะได้
อ้างอิง:
$$ 9x^2-(3x)(\frac{1}{2x})+\frac{1}{4x^2}=\frac{23}{2}$$
เมื่อได้ค่าที่ต้องการแล้วก็แทนกลับในสมการแรกก็จะได้
อ้างอิง:
$$\therefore 27x^3 + \frac{1}{8x^3}=\left(3x+ \frac{1}{2x}\,\right)\left(9x^2-(3x)(\frac{1}{2x})+\frac{1}{4x^2}\,\right)=(4)(\frac{23}{2})=46$$
หวังว่าจะเข้าใจนะครับ

Old 11 เมษายน 2008, 20:23

อ้างอิง:
อืม...มัธยมก็ได้ค่ะ
เราก็อ่านหนังสือมัธยมจนถึงม.4แล้วอะค่ะ แค่มันยังไม่ค่อยแน่น
โห อ่านม.4แล้วเหรอ น่ากลัวจัง ผมต้องไปเพิ่มความฟิตซะแล้ว

Old 12 เมษายน 2008, 08:52
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LOSO View Post
จริงๆผมไม่เห็นด้วยกับการออกข้อสอบที่เกินหลักสูตรที่เด็กเรียนถึงแม้จะเป็นข้อสอบแข่งขันก็ตาม
อยากให้ออกในหลักสูตรที่เด็กเรียน แล้วจะพลิกแพลงซัีบซ้อนอย่างไรไม่เป็นไร
แต่ปัญหาคือคนออกข้อสอบเขาไม่คิดอย่างเรา แล้วสิ่งที่เราเห็นก็คือข้อสอบแข่งขันออกข้อสอบเกินหลักสูตรที่เด็กเรียนกันเกือบทั้งนั้น
ถ้าบอกว่า กลัวคัดเด็กไม่ได้ ผมไม่เชื่อนะ ผมเชื่อว่าถ้าจะออกในหลักสูตรจริงๆแล้วให้มันพลิกแพลงซับซ้อนมันคัดเด็กได้อยู่แล้ว แต่ไม่ทํากัน !!!!! ไม่รู้เป็นไร
โดนใจผมอย่างแรงเลยครับพี่น้อง
Old 12 เมษายน 2008, 20:09

ขอบคุณพี่kanakonมากนะคะที่สอนให้ เราเข้าใจแล้ว(ถึงจะเข้าใจแบบงงๆ- -)
แต่สุดท้ายนั้น4มาจากไหนหรอคะ ถ้าเบื่อแล้วไม่ต้องสอนก็ได้ค่ะ เดี๋ยวถ้าน้ากลับมาจะให้น้าอธิบายที่พี่สอนอีกที^________^

อืม เราเห็นด้วยกับLOSOนะ ถ้าออกเกินเกินหลักสูตรมันยังไงไม่รู้ มันก็เหมือน วันนี้ม.1จบแล้วจะไปต่อม.2แล้ว อะไรประมาณนี้ ใครก็เรียนได้หมดแหละแบบนี้นะ แต่ถ้าออกในหลักสูตรแล้วให้มันซับซ้อนพลิกแพลงเยอะๆอะไรประมาณนี้นะ เราว่าเด็กที่คัดได้ต้องเป็นเด็กที่ดีแล้วก็ฉลาดมากเลยแหละ('-')

แล้วนายก็ไม่ต้องกลัวเราหรอกนะ จริงอยู่ที่เราอ่านถึงม.4แล้ว แต่เราอ่านของม.2จบมาอ่านของม.3 ม.4 ต่อเราไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก
ส่วนที่สอบรอบแรกนั้น เราได้เหรียญทองนะ ได้18คะแนนเต็ม70(อายจัง- -a)
LOSO นายขยันมากนะ ไม่เหมือนกับเรา(มั้ง-o-)
Old 12 เมษายน 2008, 21:23
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ขอบคุณพี่kanakonมากนะคะที่สอนให้ เราเข้าใจแล้ว(ถึงจะเข้าใจแบบงงๆ- -)
แต่สุดท้ายนั้น4มาจากไหนหรอคะ ถ้าเบื่อแล้วไม่ต้องสอนก็ได้ค่ะ เดี๋ยวถ้าน้ากลับมาจะให้น้าอธิบายที่พี่สอนอีกที^________^
ลองดูคำอธิบายนี้ดูนะครับเผื่อจะช่วยให้้เข้าใจขึ้นบ้าง
หลักคิดของข้อนี้คือต้องมีความรู้พีชคณิตในเรื่องของ เอกลักษณ์(อธิบายสั้นๆคือ สมการที่เป็นจริงเสมอในทุกกรณี ไม่ว่าเราจะแทนตัวแปรนั้นด้วยค่าอะไรก็ตาม)
เอกลักษณืที่ใช้ในข้อนี้คือ $a^3+b^3=(a+b)(a^2-ab+b^2)$ เรื่องนี้เรียนอยู่ในชั้น ม.2-3 ครับสำหรับหลักสูตรปกติ
ข้อนี้ถ้าจะออกข้อสอบสำหรับเด็กประถมควรที่จะบอกเอกลักษณ์ข้างต้นให้ เพราะจะเหมือนกับข้อสอบของ สสวท. ป.6.ที่มักจะบอกนิยามให้ หรือความสัมพันธ์ที่จะนำไปใช้ในการทำข้อสอบในกรณีที่ความรู้เกิน ป.6.
จากการสังเกตเอกลักษณ์และสิ่งที่โจทย์กำหนดให้ ก็จะสามารถทำแบบคุณ kanakon ทำให้ดูและครับ ส่วนที่ว่าสุดท้าย 4 นั้นมาจากไหน ก็จากการแทนค่าที่โจทย์กำหนดให้ไงครับ $3x+ \frac{1}{2x} =4$
หวังว่าคงจะทำให้เข้าใจขึ้นนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply