Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 16 มกราคม 2016, 20:53
Gemsukung Gemsukung ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Gemsukung is on a distinguished road
Question ถามโจทย์สถิติหน่อยครับรู้สึกไม่เห็นด้วยกับเฉลยอาจารย์

คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมไม่ได้เรียนเลขมานานแล้วครับ แต่พอขึ้นมหาลัยมันมีวิชานึงที่บังคับเรียนคือวิชาสถิติ ดังนั้นผมเลยทึกทักเอาเองว่าโจทย์ที่อาจารย์ให้ลองทำนี้น่าจะเกี่ยวกับสถิติ ทีนี้ผมเลยนึกได้ว่าเหมือนเคยเรียนเรื่องนี้ตอนม.ปลาย เลยมาขอความช่วยเหลือจากพี่ๆน้องๆผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ

โจทย์คือ

"ถ้าโอกาสของการมีชีวิตรอดใน 1 ปี ของคนที่เริ่มเป็นมะเร็งเต้านมเท่ากับ 0.8 และโอกาสของการมีชีวิตในปีที่ 2 เท่ากับ 0.6 ถ้าคนไข้คนหนึ่งหลังรักษาด้วยการผ่าตัดและเคมีบำบัดไปแล้ว 1 ปี ยังมีชีวิตอยู่ โอกาสของคนไข้มะเร็งเต้านมรายนี้จะมีชีวิตรอดในปีที่2 เท่ากับเท่าใด"

อาจารย์ผมเฉลยมาแล้วว่า

ให้ถ้าให้ปีที่ 0 มี 100 คน
จะได้ว่าปีที่ 1 เหลือรอด 80 คน
และปีที่ 2 จะเหลือรอด 60 คน
ดังนั้นคนไข้ 1 คนนี้ จะมีโอกาสรอด = 60/80 = 75%
คือผมรู้สึกไม่เข้าใจจริงๆครับ ในเมื่อเค้าทำสถิติมาแล้วว่าจะมีโอกาสรอดในปีที่2 = 0.6
คนไข้คนนี้ที่เข้าตามคุณสมบัติในประโยคก็น่าจะมีโอกาสรอดตามค่าสถิติ คือ 0.6 สิครับ
ทำไมอยู่ดีๆโอกาสรอดมันมากขึ้นละครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายผมทีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 16 มกราคม 2016, 23:58
Thgx0312555's Avatar
Thgx0312555 Thgx0312555 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Thgx0312555 is on a distinguished road

เป็นความน่าจะเป็นนะ แบบ Conditional Probability ด้วย

โอกาสที่จะมีชีวิตรอดในปีที่ 2 คือ ตัดโอกาสที่ตายในปีแรกกับโอกาสที่ตายในปี่ที่สองออก

ทีนี้รู้แล้วว่าคนนี้รอดในปีแรก คือรู้แล้วว่าปีแรกยังไม่ตาย โอกาสรอดในปีที่สองจึงเพิ่มขึ้นครับ
Old 17 มกราคม 2016, 10:38
Gemsukung Gemsukung ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Gemsukung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 View Post
เป็นความน่าจะเป็นนะ แบบ Conditional Probability ด้วย

โอกาสที่จะมีชีวิตรอดในปีที่ 2 คือ ตัดโอกาสที่ตายในปีแรกกับโอกาสที่ตายในปี่ที่สองออก

ทีนี้รู้แล้วว่าคนนี้รอดในปีแรก คือรู้แล้วว่าปีแรกยังไม่ตาย โอกาสรอดในปีที่สองจึงเพิ่มขึ้นครับ
รบกวนถามอีกนิดนะครับรู้สึกยังไม่เคลียร์
หมายความว่าตอนแรกค่า 0.8 กับ 0.6 สัมพันธ์กันหรอครับ
พอรอดปีแรกเลยคิดเสมือนปีแรกเป็นรอด 100 %
ละก็คิดเหมือนบรรยัติไตรยางค์คือ ถ้า ปีแรกเป็น 0.8 จะได้ว่าปีสองเป็น 0.6
ถ้าปีแรกเป็น 1.00 จะได้ว่าปีสองเป็น (0.6/0.8) *1.00
ผมเข้าใจถูกมั้ยอะครับ
Old 18 มกราคม 2016, 10:22
issac issac ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

issac is on a distinguished road

สมมติให้
A = เหตุการณ์ที่ผู้ป่วยรอดในปีที่ 1 => P(A) = 0.8
B = เหตุการณ์ที่ผู้ป่วยรอดในปีที่ 2 => P(B) = 0.6
โจทย์ต้องการทราบ $P(ฺB\left|\,\right. A)$

$P(ฺB\left|\,\right. A)$ = $\frac{P(A\cap B)}{P(A)} $= $\frac{P(B)}{P(A)}$ ($\because B\subseteq A$)
ปล. ถ้าผู้ป่วยตายในปีที่ 1 แล้ว จะไม่สามารถรอดชีวิตหรือตายซ้ำในปีที่ 2 ได้ (B จึงเล็กกว่า A)

$\therefore P(ฺB\left|\,\right. A) = \frac{0.6}{0.8} = 0.75$
Old 18 มกราคม 2016, 10:26
สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับพอจะเข้าใจแล้วครับ โอกาสรอด60%,80%ตอนแรกมันคือคิดเทียบจากทุกคนตั้งแต่เริ่มเป็นโรค แต่โจทย์เค้าถามว่าถ้าเทียบจากคนที่รอดปีแรกมาได้ เค้ามีโอกาสรอดเท่าไหร่สินะครับ ขอบคุณครับ
Old 18 มกราคม 2016, 10:28
สมาชิกใหม่

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ issac View Post
สมมติให้
A = เหตุการณ์ที่ผู้ป่วยรอดในปีที่ 1 => P(A) = 0.8
B = เหตุการณ์ที่ผู้ป่วยรอดในปีที่ 2 => P(B) = 0.6
โจทย์ต้องการทราบ $P(ฺB\left|\,\right. A)$

$P(ฺB\left|\,\right. A)$ = $\frac{P(A\cap B)}{P(A)} $= $\frac{P(B)}{P(A)}$ ($\because B\subseteq A$)
ปล. ถ้าผู้ป่วยตายในปีที่ 1 แล้ว จะไม่สามารถรอดชีวิตหรือตายซ้ำในปีที่ 2 ได้ (B จึงเล็กกว่า A)

$\therefore P(ฺB\left|\,\right. A) = \frac{0.6}{0.8} = 0.75$
ขอบคุณครับคุณissac
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply