Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > งานหรือข่าวคราวคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 พฤษภาคม 2013, 13:03
MYSTICA MYSTICA ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

MYSTICA is on a distinguished road
Default ผลการสอบแข่งขัน Putnam ปี 2012

การสอบแข่งขัน William Lowell Putnam Mathematical Competition
เป็นการสอบแข่งขันทางคณิตศาสตร์ระดับปริญญาตรี ที่มีชื่อเสียงมากที่สุดในสหรัฐอเมริกาและแคนาดา

การแข่งขันประจำปี 2012 จัดขึ้นเมื่อวันที่ 1 ธ.ค. และได้ประกาศผลไปแล้วเมื่อเดือน มี.ค. ที่ผ่านมา
ปรากฏว่า สำหรับประเภททีม มหาวิทยาลัย Harvard ยังคงรักษาแชมป์ไว้ได้เช่นเดิม
ต่อด้วย MIT, UCLA, Stony Brook และ Carnegie Mellon ซึ่งได้ที่ 2-5 ตามลำดับ

ในส่วนของประเภทบุคคลนั้น ต้องตั้งข้อสังเกตว่า Evan O'Dorney ยังคงมาแรง
โดยได้เป็น Putnam Fellow (คือติด Top Five) ต่อเนื่องกันเป็นปีที่ 2 ในขณะที่ยังเรียนอยู่ปี 2
ดูประกาศผลอย่างเป็นทางการได้ที่นี่นะครับ

ที่น่าดีใจเป็นพิเศษก็คือ ปีนี้คุณ Sorathan Chaturapruek ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม
โดยติดอันดับอยู่ในกลุ่มของ 11 คนที่ได้คะแนนถัดมาจาก Putnam Fellows เลยทีเดียว
นั่นคือ คุณ Sorathan อยู่ใน Top Sixteen เชียวนะครับ

อีกคนหนึ่งที่ต้องแสดงความยินดีด้วย คือคุณ Wijit Yangjit ซึ่งได้ Honorable Mention

คิดว่าพวกเราหลายคนคงจะรู้จัก หรืออาจจะคุ้นเคยกับทั้ง 2 คนนี้อยู่บ้าง
ยังไงก็ขอปรบมือดัง ๆ ให้กับผลงานที่น่าชื่นชมในครั้งนี้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 พฤษภาคม 2013, 17:11
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ดูแล้วผมว่าน้อง Sorathan Chaturapruek ได้อันดับที่ $6$ เลยล่ะครับ

เอ...ใช่น้อง Tummy หรือเปล่านะคนนี้
Old 05 พฤษภาคม 2013, 19:15

MYSTICA is on a distinguished road

ตามใบประกาศผล เห็นมีการระบุไว้ว่า นอกจากผลประเภททีมที่อยู่ในกลุ่ม Top Five แล้ว
ผลที่เหลือในกลุ่มอื่น ๆ จะประกาศตามลำดับตัวอักษรนะครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าได้ที่ 6 ละก็ยิ่งเจ๋งใหญ่เลยนะครับ เพราะหมายความว่าเกือบจะได้ Putnam Fellow แล้วเชียว

หมายเหตุ: ขอเพิ่มโจทย์และเฉลยไว้ตรงนี้ด้วยละกันนะครับ
Putnam 2012 Problems and Solutions

05 พฤษภาคม 2013 21:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MYSTICA
เหตุผล: เพิ่ม link โจทย์และเฉลย
Old 05 พฤษภาคม 2013, 19:32
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้อครับ ผมคิดว่าเรียงตามลำดับคะแนน
Old 13 พฤษภาคม 2013, 14:50
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

อยากรู้ว่าเนื้อหาการแข่งขันของ PUTNAM มันครอบคลุมเรื่องอะไรบ้างอ่ะครับ??
Old 15 พฤษภาคม 2013, 00:56

ข้อสอบจะครอบคลุมเนื้อหาหลัก ๆ ของระดับ ป.ตรี ครับ เช่น พวกแคลคูลัส สมการเชิงอนุพันธ์ พีชคณิตเชิงเส้น พีชคณิตนามธรรม คณิตวิเคราะห์ คอมบินาทอริกส์ ทฤษฎีจำนวน เป็นต้น
แต่โจทย์ที่ออกแนวข้อสอบแข่งขันระดับมัธยม (เช่น แนว IMO) ซึ่งอาจไม่จำเป็นต้องใช้ความรู้ระดับ ป.ตรี ก็มีอยู่บ้างเหมือนกัน

DESCRIPTION

The examination will be constructed to test originality as well as technical competence. It is expected that the contestant will be familiar with the formal theories embodied in undergraduate mathematics. It is assumed that such training, designed for mathematics and physical science majors, will include somewhat more sophisticated mathematical concepts than is the case in minimal courses. Thus the differential equations course is presumed to include some references to qualitative existence theorems and subtleties beyond the routine solution devices. Questions will be included that cut across the bounds of various disciplines, and self-contained questions that do not fit into any of the usual categories may be included. It will be assumed that the contestant has acquired a familiarity with the body of mathematical lore commonly discussed in mathematics clubs or in courses with such titles as ?survey of the foundations of mathematics.? It is also expected that the self-contained questions involving elementary concepts from group theory, set theory, graph theory, lattice theory, number theory, and cardinal arithmetic will not be entirely foreign to the contestant?s experience.

(จาก math.scu.edu/putnam/describtcJan.html)
Old 15 พฤษภาคม 2013, 17:05
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

แล้วพวกเนื้อหาเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ที่ใช้ในข้อสอบหาอ่านได้จากตรงไหนอ่ะครับ??
Old 17 พฤษภาคม 2013, 22:11

หนังสือที่เกี่ยวกับเนื้อหาซึ่งใช้สอบใน Putnam ถ้าจะพูดกว้าง ๆ ก็คือหนังสือคณิตศาสตร์ระดับ ป.ตรี โดยทั่วไปนั่นเองครับ

แต่ก็มีหนังสือที่เหมาะสำหรับการเตรียมสอบ Putnam โดยเฉพาะ เช่น
- Putnam and Beyond โดย Razvan Gelca และ Titu Andreescu
- หนังสือรวมข้อสอบ Putnam และเฉลย ปี 1938 - 1964 และ ปี 1965 - 1984 จัดพิมพ์โดย Mathematical Association of America
- Problem-Solving Through Problems โดย Loren Larson เนื้อหาส่วนหนึ่งจะเป็นระดับ ป.ตรี และมีตัวอย่างหรือแบบฝึกหัดหลายข้อที่เป็นโจทย์ Putnam
Old 28 มิถุนายน 2013, 11:42
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road

สวัสดีครับพี่ๆนัองๆชาว Mathcenter!

ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมชมเว็บไซต์นี้มาห้าปีแล้ว บังเอิญผ่านมาเจอ คิดถึงมากๆเลยครับ
ผมคือ Sorathan Chaturapruek (สรธัญ จตุรพฤกษ์) เองครับ หรือ ตั๊ม (สะกดด้วยไม้ตรี) หรือ {Tum, Tummy, Tummykung, R-Tummykung de Lamar} ได้หมดครับ

ที่กลับมาคราวนี้ ต้องขอกลับมาขอบคุณสมาชิกชาว Mathcenter ทุกๆคนนะครับ ที่ทำให้ผมมีวันนี้ ผมยังจำได้ว่าเมื่อห้าหกปีที่แล้วผมเปิดดูหลายๆกระทู้จากที่นี่ ได้อ่านและแก้โจทย์ปัญหาร่วมกับสมาชิกท่านอื่นๆ ทำให้สนใจเรียนคณิตศาสตร์มาจนถึงระดับมหาวิทยาลัยครับ

เรื่อง Putnam ผมรู้สึกตื่นเต้นกับผลที่ออกมามากครับ ไม่เคยนึกฝันว่าวันนึงจะมีชื่อเข้าไปอยู่ที่ตรงนั้นได้ ผมต้องยกเครดิตให้กับอาจารย์และเพื่อนๆชาวคณิตศาสตร์ทุกคน ที่ได้ร่วมมือกันสอนผมทั้งด้านคณิตศาสตร์และอื่นๆ ให้กำลังใจผมอยู่เสมอมาครับ มีโจทย์ข้อหนึ่งเกี่ยวกับ functional equation ที่ผมทำได้ส่วนหนึ่งเป็นเพราะด้านนี้เป็นด้านที่ผมชอบที่สุดด้านหนึ่งครับ จึงเลือกทำโจทย์ข้อนี้และทำจนจบ โดยความชอบนี้ส่วนใหญ่ได้ถ่ายทอดมาจากอาจารย์ไพศาล นาคมหาชลาสินธุ์ครับ ต้องขอขอบคุณอาจารย์เป็นพิเศษครับ

เรื่องผลสอบ ผมได้ที่ 14 ครับ (ไม่ใช่ที่ 6) เพราะผลเรียงตามตัวอักษรของนามสกุล ไม่ได้เรียงตามคะแนน เรื่องโจทย์ มีหนึ่งข้อที่ผมไม่ได้ใช้ Hall's Theorem เลยไม่ได้คะแนนเต็มข้อนั้นครับ (ได้เรียนเรื่องนี้หลังจากการสอบไปนิดเดียวคร้บ) ไม่เช่นนั้นอาจจะได้ลำดับดีขึ้นนิดหนึ่งในกลุ่ม N1 (11 คนถัดจาก fellows) แต่คะแนนยังห่างจากกลุ่ม Fellow อยู่ระดับหนึ่งครับ สงสัยผมต้องฝึกวิทยายุทธ์ให้มากขึ้น

ขอฝากสำหรับรุ่นน้องถัดๆไปนะครับ ถ้ารักและสนใจในคณิตศาสตร์ ขอให้น้องๆตั้งใจ ใฝ่เรียนใฝ่รู้ครับ พยายามฝึกฝนอยู่สม่ำเสมอ และอย่าลืมแบ่งปันให้เพื่อนๆคนอื่นด้วยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นการสอนเพื่อนๆ การตอบคำถามในกระทู้ การตั้งคำถามที่น่าสนใจในห้องเรียน การแบ่งปันวิธีการคิดวิธีต่างๆทางคณิตศาสตร์ แล้ววันหนึ่งสิ่งต่างๆเหล่านี้จะทำให้น้องๆประสบความสำเร็จและเข้ามาสู่ครอบครัวคณิตศาสตร์อย่างมีความสุขครับ

สำหรับพี่ๆ mathcenter รุ่นห้าหกปีก่อน ผมต้องขอบคุณอีกครั้งนะครับ ที่เป็นแรงผลักดันให้ผมชอบเรียนคณิตศาสตร์มาเสมอ ส่งอีเมล์มาทักทายกันได้นะครับ

03 สิงหาคม 2013 09:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
เหตุผล: typo
Old 06 กรกฎาคม 2013, 19:07
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Cool

เดี๋ยวนี้ไม่มีคนส่งรูป ข้อสอบเพชรยอดมงกุฎสด ๆ จากขอบเวทีเลยครับ.
Old 09 เมษายน 2014, 00:35

ผลการสอบแข่งขัน Putnam ปี 2013 ออกแล้วเมื่อต้นเดือนมีนาคมที่ผ่านมา
ดู ข้อสอบ ตัวอย่างเฉลย และ รายชื่อทีมและผู้ที่ได้รับรางวัล ได้ตามลิงค์ครับ

ในประเภททีม ปรากฏว่าปีนี้อันดับ 1-5 ได้แก่
1. MIT
2. Carnegie Mellon
3. Stanford
4. Harvard
5. Caltech

ในประเภทบุคคล Evan O'Dorney ยังคงได้ Putnam Fellow ติดต่อกันเป็นปีที่ 3
(และคงจะได้อีกครั้งจนครบ 4 ปี?)

และในปีนี้ มีนักเรียนไทย 2 คน ได้ Honorable Mention ได้แก่
Pakawut Jiradilok (Harvard)
Supanat Kamtue (MIT)

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ประกาศผลเข้า สอวน.คณิตศาสตร์ค่าย2 2012 กระบี่ทะลวงด่าน ข่าวคราวแวดวง ม.ปลาย 5 06 ธันวาคม 2012 21:20
ข้อสอบ IMO 2012 polsk133 ข้อสอบโอลิมปิก 27 24 กันยายน 2012 09:36
มาช่วยกันคิดครับ โจทย์ของ Putnam หงส์ดรุณ ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 5 11 มิถุนายน 2010 22:33
ผลการสอบแข่งขัน Putnam ปี 2009 SolitudE งานหรือข่าวคราวคณิตศาสตร์ทั่วไป 6 10 พฤษภาคม 2010 10:24
IMO กับ Putnam รายการไหนยากกว่ากันครับ zzz010307 คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 1 23 สิงหาคม 2006 16:50

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง