Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 22 เมษายน 2012, 20:53
ClaudeZ ClaudeZ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ClaudeZ is on a distinguished road
Icon22 มีวิธีตรวจสอบจำนวนเฉพาะเร็วๆมั้ยครับ

มีวิธีการหามั้ยครับว่าตัวไหนเป็นจำนวนเฉพาะสำหรับตัวเลขยากๆอะครับ

เช่น 16129 สำหรับผมดูยากมากเลยนะครับ ว่า 127 หารมันลงตัว(ถ้าเกิดจะนั่งไล่ไปก็โครตจะนาน)

อยากรู้ว่ามีวิธีพิสูจน์เร็วๆมั้ยครับ ว่าเป็นจำนวนเฉพาะ (เป็นไปได้ขอวิธีแบบม.ต้นเข้าใจหน่อยนะครับ ผมไม่ค่อยจะเก่ง)
Old 22 เมษายน 2012, 23:50
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

การจะตรวจสอบว่าจำนวนใดเป็นจำนวนเฉพาะ โดยที่จำนวนนั้นมันเยอะมากๆ

ค่อนข้างยากนะครับในการตรวจสอบ แต่ว่ามีกระบวนการอยู่ครับ

แบบวิธี ม.ต้น ก็คือ ตะแกรงของเอราทอสนีสครับ คือตรวจสอบว่าจำนวนเฉพาะทุกจำนวน

ที่น้อยกว่า $\sqrt{n}$ จะมีตัวใดหาร $n$ ลงตัวหรือไม่ ถ้าไม่เราก็สรุปได้ครับว่ามันเป็นจำนวนเฉพาะ

แต่วิธีนี้ค่อนข้างเถื่อน!!! และไม่สะดวกถ้าเป็นเลขเยอะๆอ่ะครับ อาศัยดวงด้วยนิดนึงเวลาหาตัวประกอบ 555+

ส่วนวิธีอื่นเชิญท่านผู้รู้มาช่วยแนะนำด้วยครับ
Old 23 เมษายน 2012, 05:22
TheSugardrop23's Avatar
TheSugardrop23 TheSugardrop23 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

TheSugardrop23 is on a distinguished road

วิธีนี้พอใช้ได้ไหมค่ะ

วิธีตรวจสอบว่า "n เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่" เมื่อ n เป็นจำนวนนับใดๆ
1.หาจำนวนเฉพาะทุกจำนวนที่เมื่อคูณตัวเองแล้ว ผลคูณที่ได้ไม่มากกว่า n
2.นำจำนวนเฉพาะที่ได้ในขั้นที่ 1 หาร n เพื่อดูว่าหาร n ลงตัวหรือไม่
*ถ้าจำนวนหนึ่งจำนวนใดในขั้นที่ 1 หาร n ลงตัวแล้ว n ไม่เป็นจำนวนเฉพาะ
*ถ้าทุกจำนวนในขั้นที่ 1 หาร n ไม่ลงตัวแล้ว n เป็นจำนวนเฉพาะ

credit : หนังสือเรื่องฉลาดคิด คณิตศาสตร์ ม.1-2-3

เมื่อไหร่จะมองตรงนี้ คนที่อยู่ข้างเธอ เขาก็แค่เพิ่งเจอ รักฉันนะเธอได้ไหม
แต่ก็รู้ว่าฉัน คงถามได้แค่ในใจ เพราะไม่กล้าเสี่ยง และไม่พร้อมที่จะเสี่ยง
กลัวเธอจะเปลี่ยนไป *

พระจันทร์ยิ้ม Akera *
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 23 เมษายน 2012, 10:52
~ArT_Ty~'s Avatar
~ArT_Ty~ ~ArT_Ty~ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

~ArT_Ty~ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TheSugardrop23 View Post

วิธีตรวจสอบว่า "n เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่" เมื่อ n เป็นจำนวนนับใดๆ
1.หาจำนวนเฉพาะทุกจำนวนที่เมื่อคูณตัวเองแล้ว ผลคูณที่ได้ไม่มากกว่า n
2.นำจำนวนเฉพาะที่ได้ในขั้นที่ 1 หาร n เพื่อดูว่าหาร n ลงตัวหรือไม่
*ถ้าจำนวนหนึ่งจำนวนใดในขั้นที่ 1 หาร n ลงตัวแล้ว n ไม่เป็นจำนวนเฉพาะ
*ถ้าทุกจำนวนในขั้นที่ 1 หาร n ไม่ลงตัวแล้ว n เป็นจำนวนเฉพาะ

credit : หนังสือเรื่องฉลาดคิด คณิตศาสตร์ ม.1-2-3
ได้ครับ วิธีนี้ก็คือ ตะแกรงของเอราทอสนีสครับ
Old 23 เมษายน 2012, 15:13
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

อีกวิธีต้องฝันๆหน่อย

เช่น 1729 ถ้ามองดีๆมันคือ $12^3+1$ แล้วก็แยกได้อะไรแบบนี้อะครับ แต่ต้องฝันมากๆๆๆ(ในบางข้อที่เลขเยอะๆ อาจไม่ใช่แค่กำลัง3)
Old 24 เมษายน 2012, 16:50
ClaudeZ ClaudeZ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ClaudeZ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TheSugardrop23 View Post

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
การจะตรวจสอบว่าจำนวนใดเป็นจำนวนเฉพาะ โดยที่จำนวนนั้นมันเยอะมากๆ

ค่อนข้างยากนะครับในการตรวจสอบ แต่ว่ามีกระบวนการอยู่ครับ

แบบวิธี ม.ต้น ก็คือ ตะแกรงของเอราทอสนีสครับ คือตรวจสอบว่าจำนวนเฉพาะทุกจำนวน

ที่น้อยกว่า $\sqrt{n}$ จะมีตัวใดหาร $n$ ลงตัวหรือไม่ ถ้าไม่เราก็สรุปได้ครับว่ามันเป็นจำนวนเฉพาะ

แต่วิธีนี้ค่อนข้างเถื่อน!!! และไม่สะดวกถ้าเป็นเลขเยอะๆอ่ะครับ อาศัยดวงด้วยนิดนึงเวลาหาตัวประกอบ 555+

ส่วนวิธีอื่นเชิญท่านผู้รู้มาช่วยแนะนำด้วยครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 View Post
อีกวิธีต้องฝันๆหน่อย

เช่น 1729 ถ้ามองดีๆมันคือ $12^3+1$ แล้วก็แยกได้อะไรแบบนี้อะครับ แต่ต้องฝันมากๆๆๆ(ในบางข้อที่เลขเยอะๆ อาจไม่ใช่แค่กำลัง3)
ขอบคุณมากๆครับ แต่ว่าคิดว่าก็ยากอยู่ดี

อยากรู้ว่าอย่าง 1729 ที่คุณ polsk133 ลองสาธิตให้ดูอะครับ ถ้าเกิดได้ว่า $12^3+1$ แล้วต้องทำยังไงต่อเหรอครับ มันเป็นจำนวนเฉพาะเหรอครับ
Old 24 เมษายน 2012, 17:18
TuaZaa08's Avatar
TuaZaa08 TuaZaa08 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

TuaZaa08 is on a distinguished road

$12^3 +1 = (12+1)(12^2-12+1) $

Sub #1 สิ่งที่มั่นใจที่สุดกลับทำให้รู้สึกแย่ที่สุด T T
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply