Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > ฟรีสไตล์
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 21 มีนาคม 2011, 18:47
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Default อิสระสำหรับสมาชิก MCT เท่านั้น

ห้องนี้เป็นห้องอิสระอย่างที่เคยเป็นมาครับ สมาิชิก MCT นึกอยากคุยกันเรื่องไหนก็เขียนและคุยได้ ตามอิสระและความเหมาะสม แต่สำหรับสมาชิกที่สมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเท่านั้น คือสมัครสมาชิกเสร็จแล้วก็โฆษณาเลย ยิ่งไม่ได้เกี่ยวกับคณิตศาสตร์ด้วย แบบนี้ผมไม่ถือว่าเป็นคนที่รักและชอบคณิตศาสตร์คุยกันครับ ถ้าผมเห็นก็จะลบหมดทันทีครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 21 มีนาคม 2011, 20:33
fuukun's Avatar
fuukun fuukun ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

fuukun is on a distinguished road

รับทราบค่ะ>^^<

-------------------------------------

Papaleen -0-
Old 22 มีนาคม 2011, 01:01
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

ทำไมถึงเก่งกันอะครับ ผมพยายามเท่าไรมันก็โง่ตามเคย
Old 22 มีนาคม 2011, 01:38
MoO_O~^^'s Avatar
MoO_O~^^ MoO_O~^^ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

MoO_O~^^ is on a distinguished road

ครับ
ปล.คนแรกๆเรย ดีใจจัง
MoO LovE MatH.

If you always do what interests you, then at least one person is pleased."

Old 22 มีนาคม 2011, 08:17
krutuay's Avatar
krutuay krutuay ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

krutuay is on a distinguished road

เก็บค่าโฆษณาเลยครับ ...
Old 22 มีนาคม 2011, 08:55
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คนอยากเก่ง View Post
ทำไมถึงเก่งกันอะครับ ผมพยายามเท่าไรมันก็โง่ตามเคย
ฝึกทำโจทย์บ่อยๆครับ ว่างๆก็คิดโจทย์ไปครับ
หลักการง่ายๆในการฝึกทำโจทย์
1. รู้เนื้อหา รู้สูตร แม่นยำทฤษฎี
2. หาโจทย์ที่คิดว่าทำได้ 100% ทำให้คล่องก่อน
3. เพิ่มระดับความยากของโจทย์ไปเรื่อยๆ โดยอาศัยพื้นฐานเดิมนั่นคือ เน้นโจทย์ประยุกต์มากกว่าโจทย์ที่ถามตรงๆ
4. ระหว่างทำโจทย์ให้ตั้งคำถามต่างๆให้ได้มากที่สุด แล้วหาคำตอบให้ได้ ถ้าทำได้ในโจทย์ข้อเดียวเราจะรู้อะไรอีกหลายอย่างที่เกียวข้องกับโจทย์นั้นๆ
5. ทำบ่อยๆ สม่ำเสมอ แล้วจะไม่ต้องท่องจำ (เพราะมันจะจำได้เองโดยประสบการณ์)
* ตัวอย่างเช่น
จงหาค่าต่ำสุดของ $3x^2+5x-1$
-เนื้อหาเรื่อง พหุนามกำลังสอง ---->กราฟพาราโบลา---->จุดยอดคือจุดต่ำสุด
-สูตรกำลังสองสมบูรณ์ $a(x-p)^2+q$ จะมีจุดยอดอยู่ที่ $(p,q)$
-ดังนั้นถ้าจัดอยู่ในรูปกำลังสองสมบูรณ์แล้ว ค่าต่ำสุด = $q$
-คำถามระหว่างทำโจทย์ ทำไมต้องทำให้เป็นกำลังสองสมบูรณ์,ทำไมจุดยอดจึงเป็นจุดต่ำสุด,ทำไมต้องเป็นพหุนามกำลังสอง,มีวิธีอื่นมั้ย,แล้วค่าสูงสุดหาได้หรือไม่, ถ้าเป็นพาราโบลาคว่ำล่ะ,(ถ้าเทพก็คิดสูตรลัดไว้ใช้เลยได้นะครับ)
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM

22 มีนาคม 2011 08:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ poper
Old 22 มีนาคม 2011, 17:52
คนอยากเก่ง's Avatar
คนอยากเก่ง คนอยากเก่ง ไม่อยู่ในระบบ

คนอยากเก่ง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
ฝึกทำโจทย์บ่อยๆครับ ว่างๆก็คิดโจทย์ไปครับ
หลักการง่ายๆในการฝึกทำโจทย์
1. รู้เนื้อหา รู้สูตร แม่นยำทฤษฎี
2. หาโจทย์ที่คิดว่าทำได้ 100% ทำให้คล่องก่อน
3. เพิ่มระดับความยากของโจทย์ไปเรื่อยๆ โดยอาศัยพื้นฐานเดิมนั่นคือ เน้นโจทย์ประยุกต์มากกว่าโจทย์ที่ถามตรงๆ
4. ระหว่างทำโจทย์ให้ตั้งคำถามต่างๆให้ได้มากที่สุด แล้วหาคำตอบให้ได้ ถ้าทำได้ในโจทย์ข้อเดียวเราจะรู้อะไรอีกหลายอย่างที่เกียวข้องกับโจทย์นั้นๆ
5. ทำบ่อยๆ สม่ำเสมอ แล้วจะไม่ต้องท่องจำ (เพราะมันจะจำได้เองโดยประสบการณ์)
* ตัวอย่างเช่น
จงหาค่าต่ำสุดของ $3x^2+5x-1$
-เนื้อหาเรื่อง พหุนามกำลังสอง ---->กราฟพาราโบลา---->จุดยอดคือจุดต่ำสุด
-สูตรกำลังสองสมบูรณ์ $a(x-p)^2+q$ จะมีจุดยอดอยู่ที่ $(p,q)$
-ดังนั้นถ้าจัดอยู่ในรูปกำลังสองสมบูรณ์แล้ว ค่าต่ำสุด = $q$
-คำถามระหว่างทำโจทย์ ทำไมต้องทำให้เป็นกำลังสองสมบูรณ์,ทำไมจุดยอดจึงเป็นจุดต่ำสุด,ทำไมต้องเป็นพหุนามกำลังสอง,มีวิธีอื่นมั้ย,แล้วค่าสูงสุดหาได้หรือไม่, ถ้าเป็นพาราโบลาคว่ำล่ะ,(ถ้าเทพก็คิดสูตรลัดไว้ใช้เลยได้นะครับ)
ขอบคุณครับ
Old 24 มีนาคม 2011, 23:20
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

ถามหน่อยครับ ช่วงนี้อากาศแปรปรวน ผมเป็นหวัด ควรจะทำอย่างไรดีหรอครับ อาการหวัดของผมคือ ไม่ค่อยมีน้ำมูก , คัดจมูก , มีเสมหะ เป็นมา 2 วันละครับ
Old 24 มีนาคม 2011, 23:32
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

ผมว่ากระทู้ไม่ควรจะโพสเรื่องอื่นนะครับ
ถ้าอยากจะคุยอะไรกันก็ตั้งกระทู้ใหม่จะดีกว่า
กิน antibiotic เลยก็น่าจะได้นะ
พวก Clindamycin,Amoxyclin,Augmentin,...etc.

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 25 มีนาคม 2011, 10:35
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ผมว่ากระทู้ไม่ควรจะโพสเรื่องอื่นนะครับ
ถ้าอยากจะคุยอะไรกันก็ตั้งกระทู้ใหม่จะดีกว่า
กิน antibiotic เลยก็น่าจะได้นะ
พวก Clindamycin,Amoxyclin,Augmentin,...etc.
ขอบคุณครับ ตอนนี้ ผมใช้ยาสมุนไพรตัวนึง เริ่มดีขึ้นละครับ
Old 22 มีนาคม 2012, 15:14
tegonata tegonata ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

tegonata is on a distinguished road

รับทราบค่ะ
Old 22 มีนาคม 2012, 16:46
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

เป็นไข้หวัด....อย่าเพิ่งทานยาปฏิชีวนะเลยครับ ส่วนใหญ่สาเหตุมาจากเชื้อไวรัส เป็นน้อยๆ3-5วันก็ดีขึ้นแล้ว
ยาปฏิชีวนะเก็บไว้สำหรับในรายที่มีการติดเชื้อแบคทีเรียดีกว่า ให้ภูมิร่างกายถูกกระตุ้นทำงานบ้างเถอะครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 23 มีนาคม 2012, 20:25
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ตอนกลับมาอยู่เมืองไทยใหม่ๆเป็นหวัดบ่อยมาก เพราะลืมทำอะไรบางอย่างที่เคยทำมาตลอด

ตอนนี้ทานวิตามินซีวันละเม็ด และออกกำลังกายสม่ำเสมอ หวัดไม่มาเยือนนานหลายเดือนแล้วครับ

23 มีนาคม 2012 20:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
Old 23 มีนาคม 2012, 20:43
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Influenza_Mathematics View Post
ถามหน่อยครับ ช่วงนี้อากาศแปรปรวน ผมเป็นหวัด ควรจะทำอย่างไรดีหรอครับ อาการหวัดของผมคือ ไม่ค่อยมีน้ำมูก , คัดจมูก , มีเสมหะ เป็นมา 2 วันละครับ
เปลี่ยนชื่อจาก Influenza_Mathematics เป็น Healthy_Mathematics ซิครับ แค่นี้ก็ไม่มีหวัดแล้ว

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
Old 23 มีนาคม 2012, 22:16
square1zoa's Avatar
square1zoa square1zoa ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

square1zoa is on a distinguished road

Amoxyclin ไม่มีขายนะครับ มีเฉพาะ Amoxicillin สำหรับ Augmentin=Amoxicillin+clavulonate เป็นการเพิ่ม activity ของ amoxicillin

อย่างไรก็ตามแต่ การออกกำลังกาย การบริจาคเลือด(บางคน)จะเป็นการกระตุ้นภูมิคุ้มกันได้ดีเลยทีเดียว
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply