Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คลายเครียด > Games and Puzzles
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 31 มกราคม 2013, 20:47
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road
Exclamation ทำไมได้

ผมเจอในหนังสือครับ.....

${\frac{1}{3} = \frac{1}{A} + \frac{1}{B}}$
จงหาค่า A และ B

ผมหาคำตอบได้ คือ ${A = 4, B = 12}$ หรือกลับกัน
มีใครมีวิธีหรือเปล่าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 31 มกราคม 2013, 20:55
Amankris's Avatar
Amankris Amankris ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Amankris is on a distinguished road

มีคำตอบอนันต์ชุดเลยนะครับ
Old 31 มกราคม 2013, 21:07
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

จริงด้วย ลองกำหนดเงื่อนไขว่า A และ B จะต้องเป็นจำนวนนับเท่านั้น
Old 31 มกราคม 2013, 23:38
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

สำหรับ $x_{i} \in \mathbb{N}$

สมการ $\frac{1}{x_{1}^m}+\frac{1}{x_{2}^m}+...+\frac{1}{x_{s}^m}=1$
ทุกจำนวนเต็มบวก $m$ สมการนี้มีคำตอบอย่างน้อยหนึ่งคำตอบ

สำหรับกรณีเฉพาะ $m=1$
สมการนี้ $\frac{1}{x_{1}}+\frac{1}{x_{2}}+...+\frac{1}{x_{s}}=1$
มันสามารถพิสูจน์ได้ว่า
1.มีจำนวนคำตอบจำกัด
2.สำหรับ $s>2$ และ $x_{i \geq 1}$ เป็นลำดับเพิ่ม ถ้า $l_{s}$ เป็นจำนวนคำตอบทั้งหมดของสมการ จะได้ว่า $l_{s+1}> l_{s}$ เสมอ
3.ถ้า $s$ ไม่เท่ากับ 2 คำตอบจะมีจำนวนสามเหลี่ยมเป็นคำตอบ ($t_{n}=\frac{1}{2}n(n+1)$)

นะครับ แหม่...
Old 01 กุมภาพันธ์ 2013, 02:51
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road

จัดรูปสมการได้เป็น (A-3)(B-3)=9

ถ้า A,B เป็นจำนวนเต็มก็น่าจะหาได้สบายๆแล้วครับ
Old 13 กุมภาพันธ์ 2013, 12:06
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ

คุณ keehlzver โปรดกรุณาอธิบายให้ผมฟังได้ไหมครับ
ผมอยู่ชั้น ป.6 ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเครื่องหมายต่าง ๆ เท่าไรครับ
ขอบคุณคุณ keehlzver มากครับ
Old 13 กรกฎาคม 2013, 11:44
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

ลองอ่าน ขำขัน เรื่องนี้ดูครับ

พ่อ: อ้าวลุกทำไมยังไม่ไปเรียนคะ
ลูก: ก็คุณพ่อสอนว่า ให้อยู่ห่าง ๆ คนไม่ดี
พ ที่โรงเรียนมีคนไม่ดีหรือ
ล ค่ะ ครูหนูเอง
พ ทำไมไปว่าคุณครูเขาล่ะ
ล จริง ๆ นะคะ วันก่อนสอนหนูว่า 5+5=10 ต่อมา 1+9=10
แล้ว 2+8=10 (3+7=10 .....) เชื่อถือไม่ได้เลยค่ะ

ฮา หรือ น่าคิดครับ

เราได้ข้อคิดอะไรบ้างจากเรื่องนี้ แบ่งปันมาได้ครับ
Old 14 กันยายน 2013, 00:06
ohmohm ohmohm ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

ohmohm is on a distinguished road

ลองค้นคว้าคำว่า egyptian fraction ดูซิครับ
Old 23 พฤษภาคม 2014, 11:37
Panithi Vanasirikul's Avatar
Panithi Vanasirikul Panithi Vanasirikul ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Panithi Vanasirikul is on a distinguished road

ปมมีวิธีครับ เรียนมา คือ ให้ คูณทั้งเศษเเละส่วนโดยที่คูณ ให้เศษ มากกว่าส่วนตัวเก่าให้น้อยที่สุด หรือเท่ากันครับ เเล้วลองเเยกดู ถ้างง ก็ดูวิธีคนอื่นละกันครับ