Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 19 สิงหาคม 2010, 15:57
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road
Default Newton's Method ครับ

1.Suppose you are performing an iteration and you arrive at a place where $x_{n+1}=x_n$
What can you conclude about $x_n$ ?
2.Solve the equation $xe^{-x^2}=0$ by Newton's Method.
ข้อสองทำปกติก็ได้นะครับ
ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

อยากจะถามอีกคำถามครับว่า มีหลักในการเลือก $x_0$ หรือเปล่าครับ ถ้ามีหลักการนั้นคือ??

19 สิงหาคม 2010 15:59 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ne[S]zA
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 สิงหาคม 2010, 17:13
★★★☆☆ ★★★☆☆ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

★★★☆☆ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA View Post
1.Suppose you are performing an iteration and you arrive at a place where $x_{n+1}=x_n$
What can you conclude about $x_n$ ?
2.Solve the equation $xe^{-x^2}=0$ by Newton's Method.
ข้อสองทำปกติก็ได้นะครับ
ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

อยากจะถามอีกคำถามครับว่า มีหลักในการเลือก $x_0$ หรือเปล่าครับ ถ้ามีหลักการนั้นคือ??
1. สรุปได้ว่า ทุกค่าเท่ากันหมด เพราะ $x_5=x_4=x_3=...$

2. ชัดเจนว่า x = 0

การเลือก $x_0$ ก็คือให้เลือกค่าที่ใกล้ x ที่ทำให้ f(x) = 0 เช่น $f(x) = x^2-x-1$

จะได้ว่า f(-1) = 1 >0, f(0) = -1 <0
แสดงว่าจะมีจำนวนจริง x ซึ่งอยู่ในช่วง [-1, 0] ที่ทำให้ f(x) = 0 เราอาจจะเลือก $x_0 = -0.5$

f(1) = -1, f(2) = 1
แสดงว่าจะมีจำนวนจริง x ซึ่งอยู่ในช่วง [1, 2] ที่ทำให้ f(x) = 0 เราอาจจะเลือก $x_0 = 1.5$

ถ้าเลือกใกล้ก็จะลู่เข้าได้เร็ว ไม่ต้องทำหลายขั้น แต่ถ้าเลือกแล้วทำให้ค่าไม่ลู่เข้า ก็ต้องลองเปลี่ยนตัวอื่นดูที่ใกล้ ๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 19 สิงหาคม 2010, 20:24
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
Newton's Relation TOP บทความคณิตศาสตร์ทั่วไป 8 16 ธันวาคม 2012 14:11
Newton's Law of motion Αρχιμήδης Calculus and Analysis 1 22 พฤษภาคม 2010 22:02
Cardan's Method CmKaN ปัญหาคณิตศาสตร์ ม.ปลาย 11 11 สิงหาคม 2008 19:53
Newton's method กับการแก้สมการ Prisoners' Dilemma คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 7 18 มิถุนายน 2007 01:24
Numerical Method คืออะไร SoRuJa คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 4 28 ธันวาคม 2006 12:54