Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > เรขาคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 11 กันยายน 2005, 20:16
Char Aznable Char Aznable ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Char Aznable is on a distinguished road
Post Geometry marathon

เช่นเดียวกับกระทู้ number theory marathon และ inequality marathon นะครับ
1.ให้ ABCD เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า สร้างสามเหลี่ยมด้านเท่าที่มีจุดยอดที่ E และ F บนด้าน AB และ BC ตามลำดับ ลาก DE และ DF ไปพบ AB และ BC ที่จุด G และ H ตามลำดับ จงพิสูจน์ว่า DGH เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า

12 กันยายน 2005 17:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Char Aznable
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 11 กันยายน 2005, 21:53
Alberta Alberta ไม่อยู่ในระบบ

Alberta is on a distinguished road
ลองสร้างรูปดูแล้วครับ จะได้ว่ารูปที่ได้มีกรณีที่เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่าไม่ทุกกรณี
มีบางกรณีเท่านั้น(ไหม)

11 กันยายน 2005 21:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Alberta
Old 12 กันยายน 2005, 17:24
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
เอ ไม่ค่อยเคลียร์อะครับ สามเหลี่ยมหน้าจั่วที่ยอดที่ E , F นี่ ฐานอยู่ที่ไหนหรอคับ

ปล.ขอแสดงความยินดีกับคุณ Tony , Alberta แล้วก็ผมเองด้วยครับ
ที่ผ่าน สอวน. รอบแรก ศูนย์ภาคใต้
Old 12 กันยายน 2005, 17:48

Alberta is on a distinguished road
สำหรับรูปนะครับ
จะเห็นว่าไม่ทุกกรณีนะครับ(ลองสร้างดูได้)
ปล.ดีใจด้วยเช่นกันครับคุณtum

12 กันยายน 2005 17:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Alberta
Old 12 กันยายน 2005, 17:53
Char Aznable Char Aznable ไม่อยู่ในระบบ

Char Aznable is on a distinguished road
โทดทีครับ กรณีที่โจทย์ต้องการคือกรณีแรกครับ ละก็เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่านะครับ แก้ไขแล้ว สามเหลี่ยม2รูปอยู่ในสี่เหลี่ยม นะครับ

12 กันยายน 2005 17:57 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Char Aznable
Old 12 กันยายน 2005, 18:24
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
พอดีคุณ Char Aznable ฝากมานะคับ
ก่อนแก้
อ้างอิง:
เช่นเดียวกับกระทู้ number theory marathon และ inequality marathon นะครับ
1.ให้ ABCD เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า สร้างสามเหลี่ยมหน้าจั่วที่มีจุดยอดที่ E และ F บนด้าน AB และ BC ตามลำดับ ลาก DE และ DF ไปพบ AB และ BC ที่จุด G และ H ตามลำดับ จงพิสูจน์ว่า DGH เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า
หลังแก้
อ้างอิง:
1.ให้ ABCD เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า สร้างสามเหลี่ยมด้านเท่าที่มีจุดยอดที่ E และ F บนด้าน AB และ BC ตามลำดับ ลาก DE และ DF ไปพบ AB และ BC ที่จุด G และ H ตามลำดับ จงพิสูจน์ว่า DGH เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า

แล้วก็ฝากมาว่า คิดเฉพาะกรณีที่รูปสามเหลี่ยมอยู่ข้างใน (ต้องเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่มีความยาวแตกต่างกันไม่มาก) ดังรูปนี้ครับ

12 กันยายน 2005 18:34 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
Old 16 กันยายน 2005, 03:02
tunococ tunococ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tunococ is on a distinguished road
คิดแบบไม่ใช้สมอง ใช้แต่แรงงานอะ

จากรูป

สมมติว่า
ด้าน AB = x
ด้าน BC = y

ความสูงของ ABE = \(\frac{\sqrt{3}}{2}x\)
ความสูงของ BCF = \(\frac{\sqrt{3}}{2}y\)

ความยาว AH = \(2(x - \frac{\sqrt{3}}{2}y) = 2x - \sqrt{3}y\)
ความยาว CG = \(2(y - \frac{\sqrt{3}}{2}x) = 2y - \sqrt{3}x\)

ความยาว BH = AB - AH = \(\sqrt{3}y - x\)
ความยาว BG = BC - CG = \(\sqrt{3}x - y\)

\[DH^2 = AD^2 + AH^2 = y^2 + (2x - \sqrt{3}y)^2 = 4x^2 + 4y^2 - 4\sqrt{3}xy\]\[DG^2 = AB^2 + CG^2 = x^2 + (2y - \sqrt{3}x)^2 = 4x^2 + 4y^2 - 4\sqrt{3}xy\]\[GH^2 = BH^2 + BG^2 = (\sqrt{3}y - x)^2 + (\sqrt{3}x - y)^2 = 4x^2 + 4y^2 - 4\sqrt{3}xy\]
เพราะว่า DG = GH = DH ดังนั้น DGH จึงเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า
Old 16 กันยายน 2005, 03:14

tunococ is on a distinguished road
ไม่รู้จะตั้งโจทย์ไรดี ... เอาอันนี้ละกัน โจทย์ classic

สมมติมีพื้นผิวอยู่สองอัน นิยามโดย F(x, y, z) = 0 และ G(x, y, z) = 0 เมื่อ F(x, y, z) และ G(x, y, z) เป็นฟังก์ชันต่อเนื่องและหาอนุพันธ์ได้ทุกจุด

สมมติว่าพื้นผิวสองอันตัดกันแล้วเป็นเส้น (homeomorphic กับ subset ของเส้นรอบวงของวงกลม)

จงหา tangent vector ของรอยตัดที่เป็นเส้น ๆ (ไม่ต้อง normalize ขนาดให้นะ)
Old 16 กันยายน 2005, 05:54
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Red face

ขอตอบด้วยคน แม้จะช้าไปสองสามชั่วโมงก็ตาม ขอโทษครับเพิ่งเห็นที่ผิด คิดออกแล้วจะมาแก้ครับ ^_^'

ข้อสองของคุณ tunococ ถามโหดจัง จะมีเซียน geometry หรือ analysis มาตอบสักกี่คนละนี่

Stay Hungry. Stay Foolish.

16 กันยายน 2005 06:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
Old 16 กันยายน 2005, 22:16

เฉลยของคุณ nongtum น่าจะเป็นอะไรที่เค้าต้องการนะครับ

ส่วนโจทย์ของผมเนี่ย เอามาให้ดูเพราะว่าคำตอบมันเจ๋งดีอะครับ (ง่ายอย่างไม่น่าเชื่อ)

อ้อ ... โจทย์ไม่ได้ถามสมการรอยตัดนะครับ ไม่ต้องหา แค่หา tangent vector ในเทอมของ x y z ก็พอ ไม่ต้องสนใจกรณีที่ (x, y, z) ไม่อยู่บนรอยตัดด้วย

16 กันยายน 2005 22:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tunococ
Old 18 กันยายน 2005, 22:35

ยังคิดข้อบนไม่ได้ทีครับ ...แต่เอาข้อนี้ด้วยนะ
แมลงตัวหนึ่งไต่รอบพีระมิดแก้วตรงมีฐานเป็นสามเลี่ยมด้านเท่าดังรูป แล้วบินหนีไป
ถ้า AB = BC = CD = DE = EF
จงหาขนาดของมุม EAF
Old 19 กันยายน 2005, 21:46

ก็ จากที่มันหมุนซะรอบทิศ ขอจับมารวมกันไว้ด้านเดียวนะครับ

จากรูป
ให้ \(E\hat AF \ = \ A\hat BC \ = \ x\)
นั่นคือ \(X\hat CE \ = \ x\) ด้วย (มุมแย้ง)
จะได้ \(C\hat BD \ = \ C\hat DB\ = \ x+x\ = 2x\) (มุมภายนอก)
แล้วก็มุมภายนอกอีกทีได้ \(X\hat CD \ =\ 2x+2x\ = 4x\)
ซึ่ง \(E\hat CD \ = \ X\hat CD -X\hat CE \ = \ 4x-x\ = 3x\)

ทำแบบนี้อีกครั้ง จะได้มุมที่ฐานเป็น 4x ทั้งคู่
นั่นคือ 4x + 4x + x = 180
ได้ x = \( 20^\circ \) ครับ
Old 19 กันยายน 2005, 21:55

ถูกแล้วครับ
อืมพอดีอยากถามว่าใครเคยเห้นข้อข้างบนที่ผมเอามาpostบ้างครับว่าเป็นข้อสอบอะไร(พอดีได้มาจากเพื่อนอะครับก็เลยอยากรุ้ว่าเป็นข้อสอบเก่ าของที่ไหน)
ปล.ข้อนี้ตอนผมคิด ไม่ทันคิดแบบเอามารวมกันบนหน้าเดียวก็ปาเข้าไปยาวเหยียดเลยครับ
Old 20 กันยายน 2005, 17:56

ข้อ 2 ของคุณ tonococ โหดจังครับ
ความรู้ยังไม่ถึงเลยอะครับ
ผมยกสิทธิ์ที่ตอบคำถามของคุณ Alberta ให้เป็นคำถามของคุณ tonococ ต่อนะครับ
ถ้าสะดวกรบกวนขอ hint ได้ไหมครับ
Old 20 กันยายน 2005, 22:30

อ่า ... ผมว่า ช่วย ๆ กันถามก็ได้หนิครับ มีหลาย ๆ ข้อก็น่าจะดีกว่า

ส่วน hint หรอครับ ... ว่าไงดีหละ ... ลองดูเรื่อง gradient ของฟังก์ชันละกันครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
geometry [t][h][i][z][t][y] เรขาคณิต 2 23 เมษายน 2007 19:12
Geometry Labs gools ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 1 05 กันยายน 2006 21:37
Geometry Construction 3 TOP ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 24 มิถุนายน 2002 01:04
Geometry Construction 4 TOP ซอฟต์แวร์คณิตศาสตร์ 7 23 มิถุนายน 2002 15:05
Geometry Revisited Crazy pOp ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 2 11 พฤศจิกายน 2001 14:48