Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Mathcenter Contest
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 15 เมษายน 2008, 16:58
Ipod's Avatar
Ipod Ipod ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Ipod is on a distinguished road
Default เว็บนี้น่าจะมีcontest แบบ mathlinks บ้างนะครับ

อันเนื่องมาจาก ผมเห็นใน mathlinks บ่อยแล้ว ที่เค้าจะมี contest แข่งขันกัน
ซึ่งผมก็อยากเข้าร่วมในหลายครั้ง แต่ มีเหตุผลคือ ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษ (คงจะสมาชิกในนี้อีกหลายคนด้วย "- -)
ทำให้ อ่านกติกาไม่เข้าใจ + ทำโจทย์แล้วส่งให้เค้าไม่ได้

ผมก็เลยอยากให้ เวบมาสเตอร์เว็บนี้ มี contest บ้างครับ เพื่อจะได้ให้คนไทยมีแบบ mathlinks เค้าบ้าง
ขอบคุณครับ
ผมจะรอครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 15 เมษายน 2008, 20:49
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ครับ ผมว่ามันต้องแยกระดับด้วยมั้งครับ เพราะในนี้เทพเยอะ ไม่รู้จะเอาขอบเขตของเนื้อหาแบบไหน
Old 15 เมษายน 2008, 20:58
dektep's Avatar
dektep dektep ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

dektep is on a distinguished road

เห็นด้วยครับเพราะว่าใน mathlinks มีแต่พวกเทพ ๆครับ
โจทย์ก็แทบจะทำไม่ได้
Old 15 เมษายน 2008, 21:39
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

ก็จริงนะครับ mathlinks นี่เทพเพียบ... ก็อย่างเช่นอันที่เป็น mathlinks contest 3 ข้อ นี่ก็ยากขั้นเหมือนกัน...
Old 15 เมษายน 2008, 21:53
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

แสดงให้เห้นว่าสังคมทางคณิตศาสตร์ของเขากว้างกว่าของเราเยอะครับ
Old 15 เมษายน 2008, 22:22
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

ของ mathlinks ของมีแบ่งกระทั่งเป็นประเทศๆด้วย... เทียบกับ mathcenter เรามีประเทศเดียวครับ
แต่ว่าคนไทยยังเป็นหนึ่งในโลก
Old 15 เมษายน 2008, 22:23

Ipod is on a distinguished road

อ้างอิง:
ครับ ผมว่ามันต้องแยกระดับด้วยมั้งครับ เพราะในนี้เทพเยอะ ไม่รู้จะเอาขอบเขตของเนื้อหาแบบไหน
เห็นด้วยครับแต่ระวังพวกเก่งๆ จะไปกินหญ้าอ่อนทำของง่ายละกัน

อ้างอิง:
เห็นด้วยครับเพราะว่าใน mathlinks มีแต่พวกเทพ ๆครับ
โจทย์ก็แทบจะทำไม่ได้
งั้นเอายังงี้ดีป่ะครับ ในโจทย์หนึ่งชุดเรียงตั้งแต่ง่ายไปยาก เหมือนใน IMOเลย ผมว่าเข้าท่านะ
ขอบคุณที่ออกความเห็นครับ

อ้างอิง:
ก็จริงนะครับ mathlinks นี่เทพเพียบ... ก็อย่างเช่นอันที่เป็น mathlinks contest 3 ข้อ นี่ก็ยากขั้นเหมือนกัน...
ใช่ครับ เพราะว่าพวก IMO Contestant ของแต่ละประเทศอยู่ในนั้นเยอะ สำหรับพวกนั้นอาจจะง่ายก็ได้นา

อ้างอิง:
แสดงให้เห้นว่าสังคมทางคณิตศาสตร์ของเขากว้างกว่าของเราเยอะครับ
นี่แหละครับ
ผมอยากให้ไทยเรา มีอย่างนานาประเทศบ้าง
ถ้าหากว่าทุกคนพูดว่า "สังคมเรามันแย่" "เค้ากว้างกว่าเรา จะไปเทียบอะไรเค้า" เราก็คงจะไม่ได้เติบโต
กว้างใหญ่เหมือนเค้าซักทีน่ะสิครับ

ผมว่าเราน่าจะเริ่มทำน่ะครับ คนไทยอย่างเราจะได้สนใจในคณิตศาสตร์มากขึ้น ผมเชื่อว่าวันนึง
เว็บนี้จะต้องเป็นศูนย์กลางของคนรักคณิตศาสตร์ และคนจะให้ความสำคัญกับเว็บนี้มากขึ้น
ที่นี้จะเป็นสังคมคณิตศาสตร์ในวันนึงครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
ผมขอบคุณมากมากที่ทุกคนให้ความสำคัญน่ะครับ
Old 15 เมษายน 2008, 23:04

dektep is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ipod View Post
เห็นด้วยครับแต่ระวังพวกเก่งๆ จะไปกินหญ้าอ่อนทำของง่ายละกัน

งั้นเอายังงี้ดีป่ะครับ ในโจทย์หนึ่งชุดเรียงตั้งแต่ง่ายไปยาก เหมือนใน IMOเลย ผมว่าเข้าท่านะ
ขอบคุณที่ออกความเห็นครับ

ใช่ครับ เพราะว่าพวก IMO Contestant ของแต่ละประเทศอยู่ในนั้นเยอะ สำหรับพวกนั้นอาจจะง่ายก็ได้นา

นี่แหละครับ
ผมอยากให้ไทยเรา มีอย่างนานาประเทศบ้าง
ถ้าหากว่าทุกคนพูดว่า "สังคมเรามันแย่" "เค้ากว้างกว่าเรา จะไปเทียบอะไรเค้า" เราก็คงจะไม่ได้เติบโต
กว้างใหญ่เหมือนเค้าซักทีน่ะสิครับ

ผมว่าเราน่าจะเริ่มทำน่ะครับ คนไทยอย่างเราจะได้สนใจในคณิตศาสตร์มากขึ้น ผมเชื่อว่าวันนึง
เว็บนี้จะต้องเป็นศูนย์กลางของคนรักคณิตศาสตร์ และคนจะให้ความสำคัญกับเว็บนี้มากขึ้น
ที่นี้จะเป็นสังคมคณิตศาสตร์ในวันนึงครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
ผมขอบคุณมากมากที่ทุกคนให้ความสำคัญน่ะครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
ของ mathlinks ของมีแบ่งกระทั่งเป็นประเทศๆด้วย... เทียบกับ mathcenter เรามีประเทศเดียวครับ
แต่ว่าคนไทยยังเป็นหนึ่งในโลก
เราน่าจะไปตั้งห้องของประเทศไทยใน mathlinks นะครับ
ผมไปดูใน mathlinks มีแต่แบ่งเป็นของประเทศ india,vietnam,...

15 เมษายน 2008 23:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ dektep
Old 15 เมษายน 2008, 23:36

๑. ทำไมเราไม่ทำของเราจากเว็บของเราขึ้นมาเองล่ะครับ
๒. จะมีปัญหาเรื่องภาษาหรือไม่ครับ
๓. จะมีปัญหาเรื่องไฟล์แบบทดสอบ และการวิพากย์ วิจาร์ของต่างระเทศรึเปล่าครับ
* หมายเหตุ : คุณ dektep ช่วยส่งลิงก์ห้องแบ่งประเทศมาให้หน่อยจิครับ ผมไม่เคยเห็นเลย
ขอบคุณมากครับ
Old 15 เมษายน 2008, 23:39
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ที่จริงเรื่องนี้เคยรับปากกับน้อง gools ประมาณ 2 ปีก่อนมั้งครับ

ปัญหาอยู่ที่ว่าคนเริ่มต้นที่จะทำคือใครล่ะครับ มันไม่ได้ยากที่จะทำนะครับ แต่เรื่องของเรื่องคือเวลาต่างหาก ถ้าจะให้ทางเว็บเริ่มต้น อย่างผมก็ยังไม่ว่างจัดให้ เพราะว่าไม่มีทรัพย์สมบัติที่จะนั่งอยู่เฉยๆแล้วอ่านแต่หนังสือ ศึกษาแต่ความรู้ได้ ถ้ามีเงินกองให้ผมสัก 10 ล้านบาทแล้วสามารถนั่งคิดเลขทั้งวันได้ โดยไม่ต้องหาเงิน แบบนี้ไม่เกิน 1 ปี ทำได้แน่นอนครับ

ความจริงมันก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ คนที่ทำคือคนที่ต้องยอมเสียสละเวลาส่วนตัว ซึ่งผมก็รู้อยู่ว่าน้องๆที่กำลังศึกษาอยู่ตอนนี้ ต่อไปเดี๋ยวพอเข้ามหาวิทยาลัยก็จะเริ่มไม่ว่าง บางคนก็หายตัวไปเลย ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป ที่จะยอมกลับมาเสียเวลาตอบหรือคิดเลขอะไรนานๆแบบนี้เรียกว่า 'นับคนได้' อันนี้เป็นภาพที่ผมเห็นเป็นเรื่องปรกติ นี่ไม่ได้เจาะจงจะหมายถึงท่านใดเป็นพิเศษนะครับ

สรุปแล้วก็คือ ใจผมหรือคิดว่าอีกหลายๆคนก็อยากทำนั่นล่ะ ไม่ใช่ว่าดูต่างชาติเขาทำแล้วเราจะบอกว่าเราทำไม่ได้ แต่ความจริงเราก็ต้องยอมรับว่าอุปสรรคด้านภาษาทำให้เราสื่อสารกับชาวโลกลำบาก อ่านตำราก็ลำบาก คนก็น้อย

ที่จริงเราก็มีการจัดเป็นแข่งแจกของเล็กๆอย่างที่มีคุณ warut หรือ คุณ passer-by จัดอยู่บางครั้ง

อีกอย่างเรื่องของความรู้ บางคนสนใจเรื่องนั้นๆ แต่อีกคนก็ไม่ได้สนใจ บางทีก็ลืมเลือนเพราะไม่ได้ใช้นานไปแล้ว ก็หาจำนวนคนที่จะมาเล่นตรงจุดนี้ได้ยากอีกเหมือนกันนะครับ.
Old 16 เมษายน 2008, 00:31
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

เห็นด้วยกับพี่ gon ครับ ฮ่าฮ่า ต่างคนต่างมีภาระของตัวเองใช่ว่าอยู่เฉยๆ จะมีกินมีใช้ อิอิ
Old 16 เมษายน 2008, 08:07

ห้องของ Asia&ocenia ให mathlinks ครับ
http://www.mathlinks.ro/index.php?f=271
Old 16 เมษายน 2008, 09:53
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

รู้สึกว่าที่นี่มีคนร้อนวิชาเยอะขึ้นนะครับ
ปัญหาก็มีหลายอย่างอย่างที่พี่ Gon บอกนั่นแหละครับ
ทุกคนก็มีภาระหน้าที่แตกต่างกันไป คงกระโดดมารับงานพวกนี้ไม่ไ้หว

แต่ถ้าอยากเล่นกันจริงๆ ผมมีทางออกให้ครับ

ทำไมไม่แก้โจทย์ปัญหาจากวารสารคณิตศาสตร์ต่างๆ เช่น

Crux Mathematicorum,
American Mathematical Monthly,
Mathematics Magazine

แล้วส่งไปตีพิมพ์กันล่ะครับ

กิจกรรมนี้ทำได้ตลอดครับ เบื่อเมื่อไหร่ก็เลิก ไม่ลำบากเท่าไหร่เลย
อาจจะทำคนเดียว หรือ ทำกันเป็นกลุ่มก็ได้
ถ้าทำเป็นกลุ่มก็เอาโจทย์มาโพสต์แล้วก็ช่วยกันแก้ แล้วก็ส่งไปตีพิมพ์
ผมอาจจะช่วยเรื่องภาษาได้บ้าง ผมเองก็ไม่เคยทำมาก่อนครับ
แต่ลองทำดูก็ไม่เสียหายแต่อย่างใด ถือเป็นประสบการณ์ครับ

พูดถึงโจทย์ มีหลายระดับ แต่ส่วนใหญ่ก็ระดับโอลิมปิกนี่แหละ
ไม่น่าจะเกินความสามารถของพวกเราอยู่แล้ว

อีกกิจกรรมนึงก็คือคิดโจทย์ยากๆพร้อมเฉลยแล้วก็ส่งไปตีพิมพ์ในวารสารเหล่านี้ อันนี้ก็น่าทำมากๆึี

อยากทำกันมั้ยล่ัะครับ ถ้าอยากทำก็เริ่มได้เลย

ป.ล. กิจกรรมนี้ไม่มีรางวัลให้ครับ
Old 16 เมษายน 2008, 13:47

อืม... แต่ละคนก็ภาระกันเยอะนะครับ "--
เห็นอย่างงี้ ผมก็ไม่อยากรบกวนพี่พี่หรอกครับ
แต่ถ้ามีกิจกรรม หรืองานอะไร ที่ผมพอจะช่วยได้ ผมก็ยินดีจะช่วยพี่พี่นะครับ
ขอบคุณครับ

ปล. ขอบคุณ คุณ dektep สำหรับ links ครับ

16 เมษายน 2008 13:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ipod
Old 16 เมษายน 2008, 23:26
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ขอเสนอสิ่งที่เราน่าจะทำกันได้ในบอร์ดสักนิดครับ

นอกจากกระทู้มาราธอนทั้งหลายแหล่แล้ว เราอาจจะจัดให้มีการแข่งตอบปัญหาอย่างที่คุณ warut หรือ passer-by โดยจัดปัญหาให้แสดงแนวคิดวิธีทำในบอร์ด โดยแบ่งระดับโจทย์ตามอายุ สะสมคะแนนเป็นรายเดือนๆไป ซึ่งถ้าสนใจอยากเล่นกันจริงๆ ผมสามารถเล่ารายละเอียดเพิ่มเติม และดำเนินการจัดกระทู้และจัดหาคำถามให้ได้ รวมทั้งรับคำถามที่ proposed มาเพื่อตั้งเป็นคำถามมาถามในเวบบอร์ดเราได้ แต่ไม่มีรางวัลให้เน้อ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
ผลการแข่งขัน PMWC 2007 (Po Leung Kuk ,Primary Mathematics World Contest) gon ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 6 24 พฤษภาคม 2009 21:54
Mathlinks contest round 1 dektep ข้อสอบโอลิมปิก 2 15 เมษายน 2008 12:39
Mathlink Contest ครั้งที่ 5 รอบที่ 1 ข้อ 2 gools ทฤษฎีจำนวน 5 21 ธันวาคม 2006 04:13
Hard Inequalities from Mathlinks Contest gools อสมการ 1 11 ธันวาคม 2005 06:46
Mathlink Contest ครั้งที่ 5 รอบที่ 1 ข้อ 1 gools ทฤษฎีจำนวน 16 03 พฤษภาคม 2005 09:57