Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > เรขาคณิต
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 02 ตุลาคม 2008, 17:19
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ส่วนข้อ 2 อ่าคับทีว่าไม่ตรงนี่หมายถึงไม่ตรงกับช้อย ในข้อสอบหรือไม่ตรงกับของคุณ [SIL] หรอคับ ผมว่าคุณ [SIL] ก็น่าจะคิดถูกแล้วนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 02 ตุลาคม 2008, 20:55
ชวนชม ชวนชม ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ชวนชม is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณwarut คุณบัณฑิตฟ้า คุณกระบี่ไว มากครับที่ช่วยเฉลยคำตอบให้ผมบอกตรงๆผมมึนจริงๆเพราะตอนนี้กำลังเรียนกศน. อยู่ที่Taiwan ไม่รู้จะถามใครแต่ได้เพื่อนๆใจดีช่วยเฉลยคำตอบให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย
ข้อคำถามที่ว่ามี5จุดบนวงกลมสร้างรูปเหลี่ยมที่ว่าไม่ตรงนั้นคือไม่ตรงที่ผมคำนวนได้16รูป สามเหลี่ยม10 สี่เหลี่ยม5 ห้าเหลี่ยม1
ไม่ทราบคำนวนแบบใหนมีสูตรคำนวนมั๊ยครับถ้ามีขอด้วยจะใช้สอบอาทิตย์นี้
ขอบคุณมากครับ
Old 03 ตุลาคม 2008, 12:06
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ชวนชม View Post
ขอบคุณ คุณwarut คุณบัณฑิตฟ้า คุณกระบี่ไว มากครับที่ช่วยเฉลยคำตอบให้ผมบอกตรงๆผมมึนจริงๆเพราะตอนนี้กำลังเรียนกศน. อยู่ที่Taiwan ไม่รู้จะถามใครแต่ได้เพื่อนๆใจดีช่วยเฉลยคำตอบให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย
ข้อคำถามที่ว่ามี5จุดบนวงกลมสร้างรูปเหลี่ยมที่ว่าไม่ตรงนั้นคือไม่ตรงที่ผมคำนวนได้16รูป สามเหลี่ยม10 สี่เหลี่ยม5 ห้าเหลี่ยม1
ไม่ทราบคำนวนแบบใหนมีสูตรคำนวนมั๊ยครับถ้ามีขอด้วยจะใช้สอบอาทิตย์นี้
ขอบคุณมากครับ
สูตรคำนวณน่ะไม่สำคัญเท่าไหร่หรอกผมว่า ถ้าวิเคราะห์เก่งๆนับเก่งๆ ก็ไปได้นะครับเรื่องนี้ ประมาณว่า ต้องอ่านโจทย์ให้รู้เรื่องอ่ะครับที่เหลือก็ทำตามเงื่อนไขให้ครบ ทุกเงื่อนไข แล้วนำมาบวกกันหรือคูณกันนี่น่าจะอยู่ที่ความต่อเนื่องกระมังครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่

ปล. คุณบัณฑิตฟ้า คุณกระบี่ไว นี่เป็นฉายาครับไม่ใช่ชื่อ ^^
Old 08 ตุลาคม 2008, 16:37
Spotanus's Avatar
Spotanus Spotanus ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Spotanus is on a distinguished road

ใครทำข้อนี้ได้นับถือเลย
ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

ให้รัศมีวงกลมเป็น 1 ถูกแบ่งออกเป็นหนึ่งส่วนสี่วงกลม จงหาพื้นที่แรเงา
รูปภาพที่แนบมาด้วย

(Vasc's)
$$\left( a^{2}+b^{2}+c^{2} \right)^{2} \geq 3\left(a^{3}b+b^{3}c+c^{3}a\right)$$
Old 08 ตุลาคม 2008, 18:25

[SIL] is on a distinguished road

ถ้าเอาพื้นที่ที่แรเงาส่วนบนลบออกแค่พื้นที่วงกลมจะได้
$พท. = (\pi-\sqrt{3}-\frac{\pi}{3}-\frac{\pi}{4})(\frac{1}{4})$ (อยากให้เลขสวยๆคิดเอาเองนะครับ)

ถ้าเอาตามรูปจริงๆก็ขอเวลาแปป ไอ่ตรงบนสุดจะหาไงเนี่ย TT ผมว่าน่าจะต่อรูปนะครับเดี๋ยวลองไปทำดู
Old 08 ตุลาคม 2008, 19:54
{ChelseA}'s Avatar
{ChelseA} {ChelseA} ไม่อยู่ในระบบ

{ChelseA} is on a distinguished road

ดูดีๆใช้ตรีโกณได้ครับ
ลองลากเส้น
แล้วพีทากอรัสดูครับ
Old 08 ตุลาคม 2008, 22:37
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ถ้าเอาพื้นที่ที่แรเงาส่วนบนลบออกแค่พื้นที่วงกลมจะได้
$พท. = (\pi-\sqrt{3}-\frac{\pi}{3}-\frac{\pi}{4})(\frac{1}{4})$ (อยากให้เลขสวยๆคิดเอาเองนะครับ)
ถ้าเอาตามรูปจริงๆก็ขอเวลาแปป ไอ่ตรงบนสุดจะหาไงเนี่ย TT ผมว่าน่าจะต่อรูปนะครับเดี๋ยวลองไปทำดู
ผมวาดรูปมาให้ดูเพื่อประกอบแนวคิด
Name:  po41243.JPG
Views: 546
Size:  19.8 KB
คิดเอาเองนะครับ
Old 10 ตุลาคม 2008, 22:44
Spotanus's Avatar
Spotanus Spotanus ไม่อยู่ในระบบ

Spotanus is on a distinguished road

555+ ผมบอกแล้ว ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

(Vasc's)
$$\left( a^{2}+b^{2}+c^{2} \right)^{2} \geq 3\left(a^{3}b+b^{3}c+c^{3}a\right)$$
Old 11 ตุลาคม 2008, 18:57
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road
Talking

สำหรับโจทย์เรขาคณิตพวกนี้
แนะนำ หนังสือเรขาคณิต คิดไม่ยาก
Old 11 ตุลาคม 2008, 20:11

ไม่ยากแต่โหดโคตรครับเล่มนี้ เป็นหนังสือที่รวบรวมโจทย์ระดับ สอวน. สสวท. ครับ (แค่ 109 บาท อยากให้มีคนละเล่นครับ)
Old 12 ตุลาคม 2008, 20:46
warutT's Avatar
warutT warutT ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

warutT is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
สำหรับโจทย์เรขาคณิตพวกนี้
แนะนำ หนังสือเรขาคณิต คิดไม่ยาก
เป็นข้อวอบ Olympiad ของต่างประเทศครับ แต่ยากมากครับ ทำแล้วโหดสุดๆ
เพื่อเป็นผลงอกงามยามพบชัย

"ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น"

Fit for Math!!!
Old 15 ตุลาคม 2008, 14:38
กรza_ba_yo's Avatar
กรza_ba_yo กรza_ba_yo ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

กรza_ba_yo is on a distinguished road

อืม
ย้ายกระทู้มาก็ไม่บอกกันมั่ง
ว่าเเล้วกระทู้ของคุณ[SIL]หายไปไหน
เเล้วทำไมคนถึงจะลุกไม่ได้
Old 27 ตุลาคม 2008, 15:32
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ข้อ11 สีเหลืองเป็นสี่เหลี่ยมหรอวงกลมอ่ะเคิ้บบบบบบบบ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 27 ตุลาคม 2008, 19:59
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

ข้อ 3 นะเคิ้บบบบบบ

เหนไม่มีไคเฉลยผมเรยเอาเอง 555555555++++++++++

ก้อตามภาพ เรยคับ
รูปวงกลมด้านนอกมีพ.ท. $18\pi $
รูปส่วนที่แรเงาด้านใน $9-9\pi$
รวมกันได้ $9+9\pi$

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 01 พฤศจิกายน 2008, 01:55
[ BaBy Math ] [ BaBy Math ] ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

[ BaBy Math ] is on a distinguished road

ข้อ 4 เฉลยหน่อยคับ ตอบ 4\pi -8 ป่ะคับ
ทำไมมันได้ติดลบอ่ะคับ

01 พฤศจิกายน 2008 02:08 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ [ BaBy Math ]
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply