Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์มัธยมศึกษา > ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น > ข่าวคราวแวดวง ม.ต้น
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 พฤศจิกายน 2014, 09:58
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ถามสักนิดครับ ในฐานะคนนอกที่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับเรื่องนี้

นักเรียนที่ผ่านเข้ารอบไปแล้วมีการสอบสัมภาษณ์หรือไม่ครับ
Old 05 พฤศจิกายน 2014, 10:22
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อื๊อหือ อ่านแล้วน่าเรียนอย่างขนลุกมากเลยครับ

จริงๆผมก็มีเกียรติบัตรอยู่หลายๆใบนะ เอามากองเท่าหนังสือได้เลย แต่เอาไปทดเลขหมดแล้ว

และคงไม่ติดโครงการนี้แน่นอน เพราะกรรมการเลือกคนที่ "เชื่อ" ว่าเรียนได้ดีที่สุดนิ

ลืมไป ผมแก่แล้ว กลับไปเป็นเด็กไม่ได้แล้วหละ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 พฤศจิกายน 2014, 11:12
saengdow saengdow ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

saengdow is on a distinguished road

ขอตอบคุณ nooonuii นะครับ นักเรียนที่สอบผ่านรอบแรก ก็จะต้องสอบรอบสองทั้งภาคทฤษฎีและปฎิบัติซึ่งส่วนนี้จะมีคะแนนรวม 200 คะแนน และจะต้องยื่นผลงานทั้งด้านวิชาการและอื่นๆซึ่งส่วนนี้จะมีคะแนน 100 คะแนน รวมเป็นทั้งหมด 300 คะแนน แล้วตัดสินเลยไม่มีการสอบสัมภาษณ์หรือสอบถามข้อมูลที่ยื่นมา จะด้วยไม่มีเวลาหรือมีเจตนาตั้งธงไว้แล้วก็ไม่ทราบ ส่วนการสอบจริงๆยอมรับว่าเยี่ยมยอดซึ่งค่าเบี่ยงเบนมาตรฐานตรงตามหลักวิชาการ หากถามว่าเมื่อเก่งมากๆมีผลงานมากๆทำไมคะแนนผลงานไม่ดี ก็เพราะเขาแบ่งออกเป็น 6 ส่วนคือ ด้านคณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ โครงงาน ภาษาและอื่นๆ ด้านความเป็นผู้นำ ด้านการมีจิตสาธารณะและความขยันขันแข็ง ต่อให้คุณมีผลงานระดับประเทศก็จะได้ประมาณ 3 ส่วน(ถ้าไม่เต็มใจให้ก็ได้น้อยกว่าที่ควร) แต่ 3 ส่วนหลังถ้าถูกกดหนักๆก็ไม่รอดแล้ว ถ้าหากถามว่าก็เมื่อเก่งแล้วทำไมทางโครงการไม่อยากได้ อันนี้น่าจะเป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับไม่ใช่ว่าทุจริต แต่การทำอะไรด้วยความบริสุทธิ์ใจมันไม่ได้บอกว่าจะถูกเสมอไป ความจริงแล้วยังมีข้อสังเกตที่สำคัญมากๆอีกดูรายชือนักเรียนและโรงเรียน ดูพื้นที่ประกอบ ดูรายชื่อผู้ผ่านรอบแรกเทียบกับรอบสุดท้าย ผู้ที่เข้ามาใน WEB.นี้ก็น่าจะเข้าใจแล้วครับ ผมไม่อยากบรรยายเรื่องเหล่านี้หรอกหากไม่มีผู้มาโพสท์ในลักษณะโฆษณาทำให้......... เท่าที่ดูเด็กๆเขาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ตามประสาเด็กแหละครับถึงตอนนี้หากจะให้ไปเรียนผู้ปกครองคงต้องบังคับแล้วมั้ง
Old 05 พฤศจิกายน 2014, 11:59
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ถ้าไม่มีการสอบสัมภาษณ์จริง ผมคิดว่าคณะกรรมการคัดเลือก

เชื่อเกียรติบัตรหรือผลงานที่เด็กนำมายื่นมากเกินไปครับ

และมองเห็นความลำเอียงในการตัดสินตรงส่วนนี้

ผมคิดว่าการสอบสัมภาษณ์จะทำให้สามารถคัดแยกเด็กที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกันออกมาได้

ยกตัวอย่างเช่น จากเด็กที่มีคะแนนสอบวิชาคณิตศาสตร์ใกล้เคียงกัน

เราจะไม่สามารถแยกแยะได้ว่าใครรู้จริง การสอบถามพูดคุยจะทำให้เรามองเห็นว่า

เด็กคนหนึ่งเรียนคณิตศาสตร์ด้วยความเข้าใจในหลักการทางคณิตศาสตร์จริงๆ

หรือมีความรู้จากการถูกสอนให้เดา สุ่มหาคำตอบ ตัดตัวเลือก อะไรแบบนั้นมา

น่าเสียดายครับ
Old 05 พฤศจิกายน 2014, 14:01
lekb's Avatar
lekb lekb ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

lekb is on a distinguished road

โครงการนี้ผมติดตามมาก่อนที่จะเปิดตัว มีเพื่อนๆที่อยู่ใน ปตท.และIRPC เห็นว่าลูกชายผมอยู่ในกลุ่มแนวหน้าจีงส่งข้อมูลมาให้ ตอนOpen house ก็ได้รับเชิญเป็นรุ่นแรก ทางโครงการส่งตํ๋วเครื่องบินสำหรับสองพ่อลูกพร้อมที่พักอีกสามคืน จัดงานได้ยิ่งใหญ่อลังการเลยครับ

KWIT&RAIST กลุ่ม ปตท.สนับสนุนเงินห้าพันล้านสำหรับห้าปีแรกจัดซื้อที่ดินจากIRPCและก่อสร้าง รวมถึงค่าใช้จ่ายต่างๆปี58KWIT&RAISTจะเริ่มเปิดการเรียนการสอน KWITเปิด ม.ปลาย RAISTเปิด ป.โท-ป.เอก ดร.ธีรเดช ผอ.โครงการพูดไว้ว่าเราไม่สนับสนุนให้เด็กที่จบจากKWITเรียนต่อที่RAISTอยากให้ไปหาประสบการณ์ที่อื่น ตอนนี้โครงการใช้เงินไปสำหรับค่าที่ดินและการก่อสร้างกว่าสามพันล้านแล้วเหลือเงินพันกว่าล้านสำหรับการดำเนินงานต่อไป สิ้นปีนี้CEOปตท.ดร.ไพรินทร์ก็ต้องลงจากตำแหน่ง ปตท.ตอนนี้ก็ถูกตั้งคำถามมากมาย หลังจากนี้ ปตท.ยังสนับสนุนKWIT&RAISTอยู่หรือไม่ ถ้าไม่KWIT&RAISTจะเอาเงินจากไหนมาดำเนินการต่อ ก็คงต้องดูต่อไป

ภายในโครงการดีมากครับทันสมัยและกว้างใหญ่ แต่ดูเหงาไปหน่อยทั้งโรงเรียนมีนักเรียนกับครูอยู่ด้วยกัน24ชั่วโมงร้อยกว่าคน ที่ตั้งโครงการอยู่ห่างไกลความเจริญมาก สามชั่วโมงจาก กทม.ไประยองก็ชั่วโมงครึ่ง การเดินทางค่อนข้างลำบาก ใครพอจำที่รถชนช้างป่าที่เสียชีวิตไปหลายคนบนถนนบ้าบึง-แกลงได้บ้าง KWIT&RAISTตั้งอยู่แถวนั้นครับ
เรื่องการสอบเข้าทั้งสองรอบดูไม่มีปัญหาอะไรให้โต้แย้งครับ แนวข้อสอบวัดได้สุดยอดมาก แต่มามีข้อที่ให้หลายคนชวนสงสัยก็ตรงผลงานที่ยื่นไป เกณฑ์การวัดดูน่าเป็นห่วง ลูกชายเกียรติบัตรระดับประเทศเต็มบ้านแต่ส่งผลงานไม่ครบทุกด้านคะแนนด้านที่ไม่ได้ส่งศูนย์ครับ ส่วนด้านที่ส่งได้ห้าสิบบ้างหกสิบบ้าง เพื่อนของลูกไม่เคยแข่งขันเลยนอกโรงเรียนแต่ส่งผลงานที่สร้างเองขึ้นมาคะแนนสูงมากแต่ก็ตกรอบเพราะคะแนนวิทย์คณิตไม่ผ่าน

ตอนนี้ผมเองโล่งใจมากที่ลูกไม่ผ่านรอบสองแม้แต่ตัวสำรอง เพราะถ้าติดไปคงต้องตอบคำถามให้ตัวเองอีกหลายเรื่อง
เอาเป็นว่าที่เขียนมาก็เป็นข้อมูลข้อเท็จจริงบวกความคิดเห็นไว้ถกกันต่อไป ก็ขอให้KWITเดินหน้าต่อไปด้วยความราบรื่นครับ
Old 14 พฤศจิกายน 2014, 08:28
Chai12 Chai12 ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Chai12 is on a distinguished road

สวัสดี คุณ Saengdow คุณ noonuii คุณ lekb ที่ได้แสดงความคิดเห็นการสอบของ RASA รอบสอง เกี่ยวกับการแสดงผลงานด้านวิชาการ การมีจิตสาธารณะ ซึ่งมีคะแนน 100 คะแนน ก็ประมาณ 1 ใน 3 ของคะแนนทั้งหมด แบ่งออกเป็น 6 ข้อย่อย ซึ่งเด็กเก่ง ก็จะมีผลงาน 3 ข้อย่อยแรกอยู่แล้ว แต่ 3 ข้อย่อยหลังจะไม่ค่อยมีตามที่คุณ Saengdow แจ้งมาก่อนหน้านี้ ซึ่งในการตรวจก็ขึันอยู่มุมมองของครูที่ตรวจผลงานที่ส่ง ทาง RASA ได้ส่งไฟล์มาให้กรอก และให้ส่งสำเนาเอกสารไปอีกครั้ง คนสองร้อยกว่าคนที่มาสอบ การตรวจถ้าเด็กจัดเอกสารไม่ตรงหัวข้อ ผมคิดว่าก็อาจจะทำให้เสียคะแนนได้ การกรอกข้อมูลด้วยใจหรือตั้งใจกรอกให้เกินจริงอาจจะมีผลต่อคะแนนบ้าง ซึ่งคะแนนเหล่านี้คาดเดาได้ยาก แต่ก็ไม่น่าจะต่างกันมากถ้ามีผลงานตรงกับหัวข้อนะครับ
Old 23 พฤศจิกายน 2014, 21:55
Phudis's Avatar
Phudis Phudis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Phudis is on a distinguished road

คือ....ในฐานะ ที่ผมเป็นเด็กคนนึงที่สอบใน RASA 1st Gen. จะขอพูดอะไรสักอย่างละกัน
แต่ก่อนอื่น ก็อย่าด่าผมว่าแพ้แล้วพาลนะ แค่แสดงความคิดเห็นเล็กน้อย พอดีผมติดอันดับที่170นิดๆ(ก็คือเกือบตกจากรายชื่อสำรองนั่นแหละ)
ผมว่านะ... คือ แอบผิดหวังเล็กน้อย คะแนนเต็มของปีที่แล้ว
คณิต 100 วิทย์ 200 พอร์ต 600
อ่านไม่ผิดหรอกครับ พอร์ต 600 คะแนน แล้วสิ่งที่ตามมาที่แอบผิดหวัง คือ...พอร์ตเค้าดูตามจำนวนครับ ไม่ได้ดูตามคุณภาพ
เช่น สมมุติ A ส่งพอร์ตไป10อัน เกี่ยวกับการเป็นหัวหน้าห้องทุกปี กับB ที่เป็นประธานนร.2ปี Aจะได้คะแนนเยอะกว่า(เท่าที่ถามๆเพื่อนๆที่สอบกันมา)
และ 600 คะแนน ก็ไปกดคนที่ได้คะแนน คณิต วิทย์ โอเค แต่ยื่นพอร์ตน้อย(ไม่นับว่ามีหรือไม่มีคุณภาพนะ ค่าเท่ากัน)
ทำให้ติดสำรองบ้าง ตกจากสำรองไปเลยบ้าง อะไรอย่างอื่นบ้าง
และก็ทำให้พวกม้ามืด ที่มาเริ่มฟิตเอาตอนม.2 ก็เสียคะแนนไปแบบฟรีๆ
และอีกอย่างที่ผมอยากลองให้ทุกคนเช็ค
ถ้าเกิดมีใครว่างๆ ก็ลองไปเช็ครายชื่อคนที่ติดตัวจริงกับตัวสำรองปีที่แล้วสิครับ จะพบว่า เด็ก'43 ปีที่แล้วที่ติดตัวจริง....ไม่ค่อยมีชื่อที่ได้ยินกันบ่อยๆเลย
แต่คนที่ชื่อได้ยินกันบ่อย อย่างเช่น(ขอเอ่ยนามขึ้นมาบางคน ซึ่งผมคิดว่า เด็กวงการแข่งขันรุ่นนี้ น่าจะพอคุ้นหูกันบ้าง)
กัญจน์ เจิ้ง, พงศ์ธัช ทั่งหิรัญ ฯลฯ กลับตกไปอยู่ในรายชื่อคนสำรองอันดับกลางๆ จนถึงท้ายๆด้วยซ้ำ
ในความคิดผมนะ ควรจะเปลี่ยนจากการที่เอาพอร์ตของแต่ละคน
ไปเป็นสอบจิตวิทยา น่าจะดีกว่า และควรให้คะแนนแต่ละส่วน เท่ากันจริงๆ ไม่ใช่ แบ่งวิทย์เป็น2ส่วน แบ่งพอร์ตเป็น6ส่วน ทำให้เลข100 วิทย์200 พอร์ต600 แบบปีที่แล้ว
ผมก็มีความคิดเห็นแค่นี้แหละ และคงได้แต่แนะนำรุ่นถัดไปว่า ส่งพอร์ต ส่งไปให้เยอะๆ ถ้าเค้ายังไม่เปลี่ยนการให้คะแนน
ถ้าไม่ทำอย่างนั้น ระวังจะต้องมาเสียใจแบบพี่คนนี้

Phudis Dawieang
สู้ต่อไป เพื่ออนาคตที่ดีกว่า
Old 05 มกราคม 2015, 07:32
cfcadet cfcadet ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

cfcadet is on a distinguished road

น่าสนใจมากครับ รร. นี้
Old 04 เมษายน 2015, 17:27
phonophile phonophile ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

phonophile is on a distinguished road

สงสัยจะหมดศรัทธากันไปแล้วจริงๆ สำหรับโรงเรียนนี้
ปีนี้ไม่มีใครพูดถึงเลยแม้จะประกาศผลคัดเลือกรอบแรกไปแล้ว
รอบสองกำลังจะสอบปลายเดือนพ.ค.58 ปีนี้สถานที่สอบจัดขึ้นที่รร.กำเนิดวิทย์เองเลย นักเรียนที่เข้าสอบจะต้องค้างแรมในรร.2คืน จึงคาดได้ว่าการก่อสร้างน่าจะเสร็จสมบูรณ์
สำหรับผม โชคดีได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก่อนถึงกำหนดส่งพอร์ตโฟลิโอให้คณะกรรมการพิจารณา จะได้เน้นได้ถูกจุด เข้าตากรรมการ

ผมเข้าใจดีว่าคะแนน1ใน3มาจากพอร์ตโฟลิโอ ซึ่งต่างประเทศเขานิยมคัดคนด้วยวิธีนี้ ไม่แปลกที่คนเก่งแต่ไม่เคยออกจากตำราไปสู่โลกภายนอก ทำกิจกรรมให้สังคมบ้างจะตกรอบไป

แต่ที่สงสัยคือ สามารถมั่วนิ่ม สอดไส้ผลงานที่ไม่ได้เกิดขึ้นจริงเข้าไปด้วยได้จริงๆหรือ เห็นว่าคณะกรรมการเป็นถึงระดับดอกเตอร์ อ.มหาวิทยาลัยชื่อดัง เขาเหล่านี้จะจับผิดพอร์ตโฟลิโอเก๊ไม่ได้เชียวหรือ ถ้าใช่ ผมอาจจะขอลองของดูบ้าง

พูดเล่นนะ ถ้าจะสอบไม่ติดก็ไม่เป็นไร เพร่ะผมไม่อยากสอนอะไรลูกผิดๆ โดยเฉพาะการผิดจริยธรรม ถ้าโตไปได้เป็นแพทย์ วิศวะ นักกฎหมาย ฯลฯ เขาจะทำอะไรที่ผิดไปกว่านี้เยอะโดยไม่ละอายในความผิด เป็นอันตรายต่อสังคมมาก

สำหรับท่านที่มีโอกาสได้สอบรอบสองปีนี้ ไว้พบกันที่ระยองนะครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง