Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์โอลิมปิก และอุดมศึกษา > Calculus and Analysis
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 05 พฤษภาคม 2001, 13:28
xlover13 xlover13 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

xlover13 is on a distinguished road
ขอแก้ที่ผิดนิดนึงครับ
ตรงที่ det(AB-B) = det(I)
det[(A-I)B]=1 ไม่ใช่ det[B(A-I)]=1
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 พฤษภาคม 2001, 18:06
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
ปองครับ รางวัลชมเชยของคณิตสมาคมนั่นเค้าให้สำหรับคนที่ได้ 70 ขึ้นหรือครับ เพราะเพื่อนผมเค้าได้ 74 เค้าก็ได้รางวัลชมเชยเหมือนกัน
Old 05 พฤษภาคม 2001, 18:46
xlover13 xlover13 ไม่อยู่ในระบบ

xlover13 is on a distinguished road
เรื่องรางวัลผมก็ไม่ทราบนะครับ
แต่เท่าที่คิดก็คือเค้าคงเรียงมาจากคนที่ได้
สูงสุดน่ะครับ
Old 05 พฤษภาคม 2001, 19:17

tana is on a distinguished road
เมื่อกี้ดูแล้วงงข้อ 5 ครับ ตรงบรรทัด
adj(2Binv)=det(2Binv)*(1/2)B
ทำไม 2Binv ถึงกลายเป็น ( 1/2 )ฺB ไปได้ล่ะครับ
ตอนนี้เล่นอยู่รึเปล่าครับผมอยากคุยกับปองน่ะ
พรุ่งนี้วันที่ 6 พ.ค.ว่างรึเปล่าครับเข้าไปคุยกันใน pirch หน่อยได้มั้ยครับ เข้าที่ห้อง ออฟ นะครับ เอาเป็น บ่าย 2 โมงละกัน ถ้าตกลงก็ช่วยตอบด้วยนะครับ หรือถ้าไม่ว่างก็บอกเวลามาได้นะครับ แล้วเดี๋ยวผมจะกลับเข้ามาอ่านในเวปนี้

[ 05 พฤษภาคม 2001: ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้วจากคุณ: tana ]

[ 06 พฤษภาคม 2001: ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้วจากคุณ: tana ]
Old 05 พฤษภาคม 2001, 19:35
<บี>

อยากรู้จักกับเพื่อนที่รักคณิตศาสตร์ทุกคนน่ะครับ
จบม.6แล้วเหมือนกัน อยากเรียนทางคณิตศาสตร์ หรือวิศวะ แต่เลือกแพทย์ไว้น่ะครับ ถึงยังไงก็ยังชอบคณิตศาสตร์นะคับ เพื่อนๆบอกอีเมลบ้างสิครับ
Old 06 พฤษภาคม 2001, 06:40

e-mail ของผมนะครับ off.21@thaimail.com
แล้วของคุณบีล่ะ แล้วคุณบีชื่อจริงอะไรแล้ว อยู่จังหวัดอะไรครับ
Old 06 พฤษภาคม 2001, 09:33

คืออย่างนี้ครับ
นิยามคือ adj(A)=Ainv*det(A)
ผมแทน A ด้วย 2Binv
เพราะฉะนั้น Ainv = (1/2)((Binv)inv)
=(1/2)*B
(เพราะว่า (Binv)inv = B ใช่มั้ยล่ะครับ)
-------------
ผมมี program pirch อยู่เหมือนกัน แต่ net ที่
ผมใช้อยู่ไม่สามารถเล่นได้ครับ (เป็นของฟรี
ที่มีข้อกำหนดเยอะ)
ผมทิ้ง Email ไว้ก็แล้วกันนะครับ
xlover13@yahoo.com
Old 06 พฤษภาคม 2001, 18:24
<ysylp>

ข้อ4
คือผมรู้มาว่า
ถ้ามี f(x)=(g(x))^2 ซึ่งเป็นฟังก์ชันคอมโพสิท แล้วต้องการหาdf(x)/dx สามารถทำได้โดยไม่ต้องกระจายกำลังสองเข้าไปดังนี้ครับ
f(x)=(g(x))^2
df(x)/dx = 2g(x)(dg(x)/dx)
ก็คือเหมือนกับมองg(x)เป็นตัวแปรตัวหนึ่งแล้วก็หา
อนุพันธ์ของ f(x)โดยวิธีธรรมดาแล้วจึงคูณด้วยg'(x)
ครับ
สำหรับการอินทิกรัลฟังก์ชันคอมโพสิทสามารถทำได้
คล้ายๆวิธีนี้ (ผมให้ int 0-1 แทนอินทิกรัลจำกัดเขตตั้งแต่0ถึง1นะครับ)
f(x) = (g(x))^4
int 0-1 f(x) dx = [(1/5)(g(x))^5](1/g'(x))
อันนี้เขียนคร่าวๆนะครับอาจจะผิดหลักการเขียนไปบ้างแต่พอได้บรรทัดข้างต้นก็แทนXด้วย1และนำมาลบกับแทนXด้วย0ครับก็จะได้คำตอบของ
int 0-1 f(x) dx ครับ
แต่มีข้อจำกัดอยู่ว่าจะต้องใช้วิธีนี้กับการอินทิกรัลจำกัดเขตเท่านั้นถ้าเป็นการอินทิกรัลไม่จำกัดเขตก็ไม่สามารถทำได้

ดังนั้นข้อ4ที่คุณTana ถามก็สามารถทำได้ดังนี้
int 0-1(4-sqrtX)^4dx =[(1/5)(4-sqrtX)^5](-2X^2)
พอได้ดังนี้ก็แทนXด้วย1ในบรรทัดข้างบนลบกับแทนXด้วย0ในบรรทัดข้างบน

คำตอบก็น่าจะได้ดังนี้
[(1/5)(4-1)^5](-2(1)) - 0 = -486/5

ซึ่งถ้าผมรู้มาผิดหรือว่าทำผิดก็ขออภัยด้วยครับ
ขอให้พี่ๆช่วยตรวจดูด้วยเถอะครับ
Old 06 พฤษภาคม 2001, 21:44
Rudolph Rudolph ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Rudolph is on a distinguished road
วิธีของคุณ ysylp นี่เกือบถูกนะครับ
แต่ว่าเราไม่สามารถแยก integrate ผลคูรได้นะครับ
เช่น int (g^4(x) dg(x) / g'(x)) ไม่เท่ากับ
int (g^4(x) dg(x)) * (1/g'(x))

ข้อนี้ ผมคิดว่ากระจายกำลังออกจะง่ายที่สุดแล้ว
ถ้าอยากให้ มันแปลก ๆ หน่อย แต่อาจจะแทนค่ายากขึ้น ลองทำอย่างนี้ดูซิครับ
U = 4 - sqrt(x)
dU = -1/(2*sqrt(x)) dx
dx = -2 sqrt(x) dU
int (4- sqrt(x))^4 dx
= int (U^4 * (-2 sqrt(x) dU)
= int (U^4 * (2*(U-4)) dU)
= 2 int (U^5 - 4U^4) dU
มันจะเป็น integrate ในเทอม U ถ้าจำกัดเขตถึงช่วง x=2 อะไรประมาณนั้น ก็จะง่ายกว่าแบบที่กระจายนะ เพราะ U = 0
Old 06 พฤษภาคม 2001, 22:30
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

รู้กัน รึเปล่าาครับว่า
สมาชิก สามารถส่งข้อความส่วนตัวถึงกันและกันได้
ไม่รู้เคยใช้กันรึยังครับ. email ไม่ต้องพึ่งเลยก็ได้ครับ
เบอร์ Email ก็ดูตรง profile ส่วนตัวได้เช่นกันครับ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply