Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา ข้อความวันนี้ ทำเครื่องหมายอ่านทุกห้องแล้ว

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 03 มีนาคม 2010, 04:14
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road
Default โจทย์ชวนคิดครับ

มีจุด 5 จุดอยู่บนผิวของลูกบอล จงพิสูจน์ว่าสามารถตัดครึ่งลูกบอลโดยมี 4 จุดอยู่ในครึ่งหนึ่งที่ถูกตัด (จุดที่อยู่บนเส้นตัดพอดี ให้ถือว่าอยู่ในทั้งสองครึ่ง)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 05 มีนาคม 2010, 17:05
สิงผยองForgenB's Avatar
สิงผยองForgenB สิงผยองForgenB ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

สิงผยองForgenB is on a distinguished road

...ครับ~ เราก้อจุด3จุดตรงเส้นผ่าอ่าคับ แล้วอีก2จุด ก็ จุดตรงไหนก็ได้ของแต่ละฝั่งอ่าคับ(ขอแค่อีก2จุดที่เหลืออย่าจุดฝั่งเดียวกันก็พอ)

อ้อๆมีรูปครับกลัวเพื่อนๆไม่เข้าใจผมว่าโจทย์ข้อนี้ดีนะครับ เพิ่มอัลกอริทึม ดีแต่ขอยากกว่านี้นิสนึงจิคับบ

สีฟ้าคือเส้นรอบวงครับ สีแดงเป็นเส้นแบ่งครึ่ง จุดสีเหลืองคือจุดที่ต้องการอ่าคับ ^^ thx สำหรับโจทย์ดีๆน้ามีอารัยก้อโพสท์ๆไว้ชอบๆๆ

07 มีนาคม 2010 18:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post+แก้เล็กน้อยโปรดใช้ปุ่มแก้ไข
Old 07 มีนาคม 2010, 18:15

Onasdi is on a distinguished road

ผมว่าเราอาจจะไม่สามารถเลือกเส้นตรงนั้นได้ครับ หมายถึงว่า ไม่จำเป็นว่าเราจะสามารถตัดครึ่งลูกบอลโดยให้มีจุดอยู่บนเส้นตัดสามจุดครับ
อีกอย่างนึงที่อาจจะเข้าใจผิดคือ เราต้องแบ่งครึ่งลูกบอลนะครับ หมายความว่าจะแบ่งออกมาเป็นสองส่วนที่ไม่เท่ากันไม่ได้
Old 08 มีนาคม 2010, 21:16
สิงผยองForgenB's Avatar
สิงผยองForgenB สิงผยองForgenB ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

สิงผยองForgenB is on a distinguished road

คับเส้นที่ผมลากนี่ก็หมายถึงแบ่งครึ่งครับไม่ว่าจะเป็นแนวนอนหรือแนวตั้งก็ตาม ส่วนการที่ผมกำหนดจุด3จุดในเส้นแบ่งครึ่งก็เพื่อจะพิสูจน์ครับว่า มันสามารถสร้างได้จริงๆ ซึ่งก็ตรงตามเงื่อนไขของคุณทุกประการอ่ะคับบบ
Old 09 มีนาคม 2010, 06:26

เอ๊ ผมงงแล้วครับว่าเข้าใจโจทย์ตรงกันรึเปล่า ขอบอกโจทย์ใหม่อีกรอบนะครับ
เริ่มมามีจุดอยู่บนลูกบอล 5 จุด(ซึ่งเราไม่รู้ว่าแต่ละจุดอยู่ตรงไหน เราเลือกไม่ได้) ให้แสดงว่า ไม่ว่าจุดทั้งห้าจะอยู่ตรงไหน จะมีวิธีการตัดครึ่งลูกบอล ที่ทำให้มีครึ่งหนึ่งมีจุดอยู่ิอย่างน้อย 4 จุด
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
ค้นหาในหัวข้อนี้:

ค้นหาขั้นสูง