Mathcenter Forum  

Go Back   Mathcenter Forum > คณิตศาสตร์ทั่วไป > ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ข้อความวันนี้

ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

เครื่องมือของหัวข้อ ค้นหาในหัวข้อนี้
Old 27 ธันวาคม 2010, 17:07
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

อย่าเสียเวลามากนะครับ ศาสตร์ด้านนี้โบราณมาก ศึกษาไปก็ไม่มีงาน ผมเริ่มอ่านตอนอยู่ปีหนึ่งคณะวิทยาศาสตร์ ตอนนั้นโดนกระแสนิยมไทย เห็นผลงานของไทยเยอะมาก ช่วงนั้นทำโคลนนิ่งสำเร็จพอดี ไทยเราบางส่วนเจริญพอๆ กับอเมริกาเลยทีเดียว

เก็บเป็นโค้ดคอมพ์หมดแล้วคณิตศาสตร์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้
Old 27 ธันวาคม 2010, 17:11
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ท่านซือแป๋หยินหยาง...ช่างลึกซึ้งยิ่งนัก
ที่เรากำลังพูดถึงกันคือ....โพธิปักขิยธรรม หรือ โพธิปักขิยธรรม 37
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 30 ธันวาคม 2010, 14:47
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
-------------------------------------------------------------------------------------

ไหนๆ พูดเรื่องสุขภาพแล้ว คิดว่าน่าจะรู้จักหมอยาท่านนี้ของพระพุทธองค์ ที่ชื่อท่าน ชีวกโกมารภัจจ์ ซึ่งมีรูปเคารพอยู่ที่โรงพยาบาลสงฆ์ ใครเจ็บไข้ได้ป่วยมักจะมากราบไหว้ท่าน งั้นผมให้บทสวดบูชาท่าน เป็นพรปีใหม่ล่วงหน้าเลยแล้วกันครับ ถ้าป่วยเป็นอะไรหนักๆ ก็ลองสวดบทนี้ได้ ถือซะว่ายึดเหนี่ยวทางใจ

โอมะ นะโม ชีวะโก สิระสาอะหัง กะรุณิโก สัพพะสัตตานัง

ปะภาโส สุริยาจันทัง โกมาระภัจโจ ปะกาเสสิ วันทามิ ปัณฑิโต สุเมธะโส อโรคา สุมนา โหมิ

---------------------------------------------------------------------------------
ถ้าท่านใดมีจิตศรัทธาอยากสักการะ หมอยา ชีวกโกมารภัจจ์ สามารถมาสักการะบูชาได้ที่วัดยานนาวาได้ ที่วัดมีรูปขององค์ท่านอยู่ นอกจากนี้ที่วัดยานนาวายังมีพระบรมสารีริกธาตุและสารีริกธาตุของพระอรหันต์ให้สักการะบูชาอีกด้วย ถ้าใครศรัทธาและนับถือทางด้านนี้ น่าไปสักการะบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตครับ ที่นี่ด้านหลังวัดติดแม่น้ำเจ้าพระยา เป็นเขตอภัยทาน มีที่ให้อาหารปลา ปลาตัวโตๆทั้งนั้น หรือใครสนใจสวดมนต์ข้ามปีก็มาสวดที่วัดนี้ได้เหมือนกัน
Old 02 มกราคม 2011, 07:54
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

กว่าจะตัดสินใจได้ว่า จะให้อะไรเป็น Gift ชิ้นที่ 3 ก็ทำเอาผมกุมขมับไปหลายวัน

จริงๆมีของที่อยากแจกเยอะมาก แต่ไม่มี target group ที่ตรงกับความต้องการสิ่งของ งั้นก็แจกแบบเป็นกลางๆแล้วกันครับ

สรุปว่า Gift คราวนี้ เป็นเงินสดครับ (4 หลัก)

ส่วนกติกา จะเป็นอย่างไร ติดตามได้วันพฤหัสบดีที่ 6 มกราคม 2554 ครับ
Old 02 มกราคม 2011, 11:18
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
กว่าจะตัดสินใจได้ว่า จะให้อะไรเป็น Gift ชิ้นที่ 3 ก็ทำเอาผมกุมขมับไปหลายวัน

จริงๆมีของที่อยากแจกเยอะมาก แต่ไม่มี target group ที่ตรงกับความต้องการสิ่งของ งั้นก็แจกแบบเป็นกลางๆแล้วกันครับ

สรุปว่า Gift คราวนี้ เป็นเงินสดครับ (4 หลัก)

ส่วนกติกา จะเป็นอย่างไร ติดตามได้วันพฤหัสบดีที่ 6 มกราคม 2554 ครับ
โอ้ววววววว ผมจะต้องเข้าร่วมอย่างแน่นอน
Old 03 มกราคม 2011, 17:03
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

จะเข้ามาบอกว่า มาไม่ทันครับ เเต่ก็ไม่เป็นไรหรอก Happy New Year ครับทุกๆคน

ว่าเเตุ่คุณ Passer-by อ่านหนังสือของอ.วรภัทร ภู่เจริญ สองเล่มที่พึ่งออกมาหรือยังครับ? "ฉลาดได้อีก" กับ "สุขได้อีก"

ผมขอของขวัญปีใหม่จากคุณ Passer-by เป็นคำเเนะนำเล็กๆน้อยเกี่ยวกับค่าย ได้ไหมครับ ผมควรจะอ่านเล่มไหนบ้าง ควรเก็บรายละเอียดส่วนไหนบ้าง ควรจะเน้นย้ำตรงไหน เเละผมอยากให้ช่วยเเนะนำ Road Map การผ่านเเละพัฒนาตัวเองไปทีละค่ายๆ ทีละ Stepๆ เรื่อยๆไปสู่ระดับผู้เเทนประเทศ เพราะผมมีึความรู้สึกว่า ผมไม่อยากเป็นตาบอดคลำช้าง อยากเห็นช้างทั้งตัวน่ะครับ อยากได้ Road Map ที่ชัดเจนกว่าที่ผมทำอยู่ ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

ลืมบอกไปว่าตอนนี้เตรียมตัวเข้าค่าย 2 สอวน. เดือนมีนาคมครับ

03 มกราคม 2011 17:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Keehlzver
Old 03 มกราคม 2011, 19:02
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Keehlzver View Post
ว่าเเตุ่คุณ Passer-by อ่านหนังสือของอ.วรภัทร ภู่เจริญ สองเล่มที่พึ่งออกมาหรือยังครับ? "ฉลาดได้อีก" กับ "สุขได้อีก"

ผมขอของขวัญปีใหม่จากคุณ Passer-by เป็นคำเเนะนำเล็กๆน้อยเกี่ยวกับค่าย ได้ไหมครับ ผมควรจะอ่านเล่มไหนบ้าง ควรเก็บรายละเอียดส่วนไหนบ้าง ควรจะเน้นย้ำตรงไหน เเละผมอยากให้ช่วยเเนะนำ Road Map การผ่านเเละพัฒนาตัวเองไปทีละค่ายๆ ทีละ Stepๆ เรื่อยๆไปสู่ระดับผู้เเทนประเทศ เพราะผมมีึความรู้สึกว่า ผมไม่อยากเป็นตาบอดคลำช้าง อยากเห็นช้างทั้งตัวน่ะครับ อยากได้ Road Map ที่ชัดเจนกว่าที่ผมทำอยู่ ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ
เคยเห็น แต่ยังไม่เคยเปิดอ่านครับ แล้วก็เคยได้ดู อ. วรภัทร ตอนออกเจาะใจปีที่แล้ว

ส่วนเรื่อง สอวน. ค่าย 2 สวนกุหลาบ ปกติ คะแนนเรขาคณิต กับ คอมบินาทอริกส์มันจะได้ง่ายน่ะครับ ไปตัดกันตรง algebra, NT, FE มากกว่า

Algebra เน้นเชิงซ้อนกับรากพหุนาม ,NT เน้น modulo, FLT, CRT application ก็ลองอ่านใน Problem solving strategies/ PEN น่าจะพอครับ

ที่สำคัญ เตรียมตัวเผื่อค่าย 3 ตอนเมษายน ไว้ด้วยนะครับ เพราะรอยต่อค่าย 2 ไปค่าย 3 สั้นมาก ค่ายนั้น ต้องมีความรู้ค่าย 1,2 อยู่ในหัวพร้อม ในค่าย 3 NT กับ algebra จะเป็น unseen โดยเฉพาะ NT สรุปว่า อย่าไปเก็งข้อสอบ 2 วิชานี้เลยครับ อาศัยทำโจทย์เยอะๆจะช่วยน้องได้ในห้องสอบ

---------------------------------------------------------------------------------------
Switch topic กลับมาที่เรื่อง Gift#3 ต่อ

กติกาก็ง่ายๆครับ รอบนี้จะมีคำถามเกี่ยวกับเลข 5 ข้อใหญ่ รวม 20 คะแนน ซึ่งจะ post คำถาม ช่วงรอยต่อคืนวันพุธ กับวันพฤหัสบดี ที่จะถึงครับ

โดยข้อแรกมี 8 คะแนน (หลายข้อย่อย)ซึ่งเป็นโจทย์ที่พบเห็นทั่วไปในข้อสอบแข่งขัน อีก 3 ข้อจะเป็นความรู้รอบตัวเกี่ยวกับเลข ซึ่งมีทั้งเรื่อง people, application โดยคำตอบก็อยู่ใน internet นี่แหละครับ แต่ไม่ใช่คำถามแบบลอกมาตอบ อาจจะต้องแปลหรือวิเคราะห์/ตีความนิดนึง ส่วนข้อที่เหลืออีก 1 ข้อ เกี่ยวกับ probability ครับ

ผมจะให้เวลา 30 ชั่วโมง หลังจาก post โจทย์ในการตอบคำถาม โดยให้ส่งทาง pm และให้ส่งครั้งเดียวต่อ 1 คนนะครับ เพราะฉะนั้น ตรวจสอบความถูกต้องก่อนส่งด้วย

2 คนแรกที่ได้คะแนนสูงสุด จะคูณคะแนนด้วย 20 แล้วไปลุ้นว่าจะได้กี่บาทในรอบต่อไป ซึ่งใช้ดวงล้วนๆ

เกริ่นไว้แค่นี้ก่อนครับ แล้วเจอกัน
Old 03 มกราคม 2011, 21:22
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ ผมขออีกคำถามตรง PEN นี่ให้ทำโดยตรงจาก Mathlink เลยใช่ไหมครับ? หรือว่ามีหนังสือครับ? (CRT นี่ทฤษฎีเศษเหลือของจีนใช่ไหมครับ?)

เรื่องหนังสือของอาจารย์วรภัทร ผมอยากให้ทุกคนได้อ่านจริงๆครับ

03 มกราคม 2011 21:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Keehlzver
Old 03 มกราคม 2011, 21:25
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
เคยเห็น แต่ยังไม่เคยเปิดอ่านครับ แล้วก็เคยได้ดู อ. วรภัทร ตอนออกเจาะใจปีที่แล้ว

ส่วนเรื่อง สอวน. ค่าย 2 สวนกุหลาบ ปกติ คะแนนเรขาคณิต กับ คอมบินาทอริกส์มันจะได้ง่ายน่ะครับ ไปตัดกันตรง algebra, NT, FE มากกว่า

Algebra เน้นเชิงซ้อนกับรากพหุนาม ,NT เน้น modulo, FLT, CRT application ก็ลองอ่านใน Problem solving strategies/ PEN น่าจะพอครับ

ที่สำคัญ เตรียมตัวเผื่อค่าย 3 ตอนเมษายน ไว้ด้วยนะครับ เพราะรอยต่อค่าย 2 ไปค่าย 3 สั้นมาก ค่ายนั้น ต้องมีความรู้ค่าย 1,2 อยู่ในหัวพร้อม ในค่าย 3 NT กับ algebra จะเป็น unseen โดยเฉพาะ NT สรุปว่า อย่าไปเก็งข้อสอบ 2 วิชานี้เลยครับ อาศัยทำโจทย์เยอะๆจะช่วยน้องได้ในห้องสอบ

---------------------------------------------------------------------------------------
Switch topic กลับมาที่เรื่อง Gift#3 ต่อ

กติกาก็ง่ายๆครับ รอบนี้จะมีคำถามเกี่ยวกับเลข 5 ข้อใหญ่ รวม 20 คะแนน ซึ่งจะ post คำถาม ช่วงรอยต่อคืนวันพุธ กับวันพฤหัสบดี ที่จะถึงครับ

โดยข้อแรกมี 8 คะแนน (หลายข้อย่อย)ซึ่งเป็นโจทย์ที่พบเห็นทั่วไปในข้อสอบแข่งขัน อีก 3 ข้อจะเป็นความรู้รอบตัวเกี่ยวกับเลข ซึ่งมีทั้งเรื่อง people, application โดยคำตอบก็อยู่ใน internet นี่แหละครับ แต่ไม่ใช่คำถามแบบลอกมาตอบ อาจจะต้องแปลหรือวิเคราะห์/ตีความนิดนึง ส่วนข้อที่เหลืออีก 1 ข้อ เกี่ยวกับ probability ครับ

ผมจะให้เวลา 30 ชั่วโมง หลังจาก post โจทย์ในการตอบคำถาม โดยให้ส่งทาง pm และให้ส่งครั้งเดียวต่อ 1 คนนะครับ เพราะฉะนั้น ตรวจสอบความถูกต้องก่อนส่งด้วย

2 คนแรกที่ได้คะแนนสูงสุด จะคูณคะแนนด้วย 20 แล้วไปลุ้นว่าจะได้กี่บาทในรอบต่อไป ซึ่งใช้ดวงล้วนๆ

เกริ่นไว้แค่นี้ก่อนครับ แล้วเจอกัน
ใช้ความรู้ระดับไหนหรอครับ
Old 03 มกราคม 2011, 22:56
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ

LightLucifer is on a distinguished road

ปีที่แล้วผมเก็งNTถูก
แค่ก็ตกอยู่ดี 555+

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
Old 03 มกราคม 2011, 23:13

#23 (Keehlzver)
ใช่ครับ CRT คือ Chinese remainder theorem สำหรับเรื่อง PEN ก็ดูที่ mathlinks นั่นแหละครับ แล้วก็เลือกหัวข้อที่ตรงกับเนื้อหา สอวน.ค่าย 2

Road map หลังค่าย 3 ยังมีอีกเยอะครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป

#24 (Influenza_mathematics)

ที่บอกเพิ่มด้านล่างนี้ ถือว่าใบ้เต็มที่แล้วนะครับ

ข้อ 1 มี 5 ข้อย่อย
1.1 -1.3 เป็น Algebra ความยากประมาณ สอวน.ค่ายแรก
1.4 เป็นเรขาคณิต แบบธรรมดา
1.5 เป็น ทฤษฎีจำนวน (Modulo)

ข้อ 2 เป็นความรู้รอบตัวเกี่ยวกับ นักคณิตศาสตร์
ข้อ 3 เป็นเรื่องความน่าจะเป็น + Limit
ข้อ 4 เป็นความรู้รอบตัวเกี่ยวกับ บางสาขาในคณิตศาสตร์
ข้อ 5 เป็นความรู้รอบตัว ที่ต้องเอามาวิเคราะห์ก่อนตอบ

จากการคาดการณ์ของผมก่อนแข่ง ขอเดาว่าคนที่ได้เกิน 13/20 น่าจะเข้ารอบแล้วล่ะครับ
Old 03 มกราคม 2011, 23:23
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ

กิตติ is on a distinguished road

ผมก็ซื้อหนังสือของดร.วรภัทร์มาอ่าน ตั้งแต่เล่มที่เกี่ยวกับKnowledge Management ,Learning Organization...จัดพิมพ์โดยบริษัทของอาจารย์เอง...อริยชนจำกัด
แต่เล่มที่แพร่หลายในวงทั่วไปก็เมื่อมาเขียนสองเล่มที่น้อง Keehlzverพูดถึง พิมพ์กับสนพ.DMG เลยกระจายไปได้เยอะกว่า ผมซื้อมาแล้วแต่ยังไม่ได้อ่านเพราะมีหนังสือเข้าคิวอ่านอีกเยอะ เปิดๆดูแล้วน่าอ่าน จริงๆลองหาไฟล์เสียงอาจารย์ตอนที่สอนดู ได้ไอเดียเรื่องของStrategic thinkingเยอะดีครับ
ดีครับ.....อ่านตั้งแต่อายุยังน้อย ความคิดยังพัฒนาไปได้อีกไกล
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)
Old 04 มกราคม 2011, 18:42

#26 ตอบแต่คำตอบ หรือแสดงวิธีทำครับ แล้ว คนที่ได้เงินนี่มีคนเดียวเท่านั้นหรอครับ
Old 05 มกราคม 2011, 23:23

ตามสัญญาครับ

กติกาสำหรับ Gift#3 ซึ่งจะแจกเป็นเงินสด

อันดับแรกคือไป download ไฟล์คำถามที่ www.mediafire.com/?74d8a6tyi94tb5u

อันดับต่อมา ตอบคำถามแล้วส่งมาทาง pm โดย 1 คนส่งได้ 1 pm ดังนั้นเช็คคำตอบให้ดีก่อนกดส่งนะครับ (ข้อแรกและข้อ 3 ตอบพร้อมแสดงวิธีทำแบบคร่าวๆด้วย)

หมดเขตส่งคำตอบ 05.30 ของวันศุกร์ที่ 7 มกราคม

ผมจะตรวจให้เสร็จภายในวันศุกร์นี้ และจะแจ้งประมาณ 1 ทุ่ม ว่าใครคือ 2 คนที่ได้คะแนนสูงสุด ที่เหลือตกรอบกลับบ้านมือเปล่า

2 คนนี้ จะเอาคะแนนคูณด้วย 20 เก็บไว้เป็นทุนสำรอง เข้าสู่รอบ Jackpot ซึ่งจะเป็นสไตล์เกมโชว์เปิดป้ายแล้วครับ

ในรอบ Jackpot, ผมมีเลข 1-20 ให้เลือก ซึ่งจะมีจำนวนเงิน 100 -400 บาทกระจายอยู่มากมาย โดยมีป้าย 400 บาทอยู่ 8 หมายเลข คนที่ได้คะแนนสูงกว่าจะได้เลือก 5 หมายเลข คนที่ได้คะแนนน้อยกว่าจะได้เลือก 3 หมายเลข ก็สุดแล้วแต่ดวงใครดวงมันแล้วครับ

Note: จำนวนเลขที่ให้เลือกในรอบ jackpot อาจเปลี่ยนแปลงได้ ต้องรอตอนคะแนนออกก่อนครับ
Old 06 มกราคม 2011, 00:12
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ

-Math-Sci- is on a distinguished road

ทำไม่เป็นสักข้อเลย ครับ อิอิ
ตั้งหัวข้อใหม่ Reply

หัวข้อคล้ายคลึงกัน
หัวข้อ ผู้ตั้งหัวข้อ ห้อง คำตอบ ข้อความล่าสุด
งานแนะนำโครงการภาคภาษาอังกฤษและโครงการนานาชาติ EP-Open House 2011 โรงเรียนโยธินบูรณะ kabinary ข่าวคราวแวดวงประถม ปลาย 0 10 ธันวาคม 2010 20:54
ปีนี้ สตรีวิทยา๒ จะจัดสอบ pre-test ม.4 2011 ไหมครับ Pakpoom ฟรีสไตล์ 0 05 สิงหาคม 2010 11:23
MWIT LAST YEAR MirRor ปัญหาคณิตศาสตร์ ม. ต้น 13 24 ตุลาคม 2008 12:47
Happy New Year Problem nooonuii คณิตศาสตร์อุดมศึกษา 30 21 มกราคม 2006 12:38
HaPpY NeW YeAr กานหน่อยคร้าบบบ จะปีใหม่แล้ว M@gpie ปัญหาคณิตศาสตร์ทั่วไป 4 01 มกราคม 2004 16:31